มือใหม่.. หัดใหม่..

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

Re: มือใหม่.. หัดใหม่..

โพสต์ โดย pain »

tspace เขียน:อ่านเพลิน เลยครับ แต่.... หลังจาก จขกท ลงเขานี่ผมไม่กล้าอ่านเลยครับ นึกสภาพแล้วเสียว
สวัสดีครับ :D

กลัวเป็นสิ่งดี ครับ ยืนยัน.. :mrgreen:
มนุษย์ถูกออกแบบมาพร้อมกับความกลัวครับ ความกลัว ถือว่าเป็น basic instinct ของมนุษย์ครับ :ugeek:

ความกลัวทำให้มนุษย์ ดำรงเผ่าพันธ์ุ มาได้จนทุกวันนี้ครับ
เพราะเมื่อมนุษย์กลัว มนุษย์ก็จะหาหนทางเพื่อจัดการกับความกลัว
โดยการ ป้องกัน ศึกษา หาวิธี แก้ไข :mrgreen:

เราควรกลัวอย่างมีสติครับ ถ้าไม่กลัวซิแปลก :mrgreen:

ทุกวันนี้เวลา ลงเขา ก็ยังกลัวครับ แต่เป็นการกลัวแบบมีสติ สัญชาติญาณการเอาตัวรอดเพื่อรักษาชีวิตรอด มันบอกเราเองครับ :mrgreen:
ว่าต้องทำอย่างไร
Pain iS Mine..
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

เพิ่งโดน air attack shield มาเหมือนกันครับ ขี่เร็วขึ้นเมื่อเปลี่ยนหมวก :D หรือผมคิดไปเอง :lol:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

benpariwat เขียน:เพิ่งโดน air attack shield มาเหมือนกันครับ ขี่เร็วขึ้นเมื่อเปลี่ยนหมวก :D หรือผมคิดไปเอง :lol:
สวัสดีครับ คุณ ben :D :lol:
คิดว่าน่าจะเร็วขึ้นนิดนะครับ ผมก็คิดแบบนั้น :mrgreen:
Torayto
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji Altamira2.0

โพสต์ โดย Torayto »

รอตอนต่อไป :D
สินวงค์ฟาร์มกุ้ง@ลำพูน
ภัตตาคาร&อาหารทะเล
โทร.088-261-5548,080-595-5261
https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%A ... 9705957350
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

โพสต์ โดย attakorn80 »

เขียนได้สนุกและมีประโยชน์ครับ ผมอ่านเพลินงานการไม่ได้ทำ :mrgreen:
ปั่น เพื่อสุขภาพ
Agera
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nirone

โพสต์ โดย Agera »

เริ่มอ่านหน้าแรกเท่านั้นแหละ เพลินจนมาถึงหน้าสุดท้ายเลย ได้ความรู้ด้วยขอบคุณครับ
Pepsileo.139
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bcc 139 Bikers & กนกอาชีวะ ไบค์
Bike: เฟสสัน E.T
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pepsileo.139 »

สนุก มาก ครับ. .... รอ ตอน ต่อไป :D
เลือกคัน ที่ชอบ ....ชอบคันที่ใช่
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับทุกคน

ปั่นๆๆๆๆ.... แล้วก็ปั่น :D
จากนั้นก็ถึงเวลาไปตรวจไหที่หัก. ว่าเปนอย่างไรบ้างครับ

หลังการตรวจ. คุณหมอบอกว่า กระดูกเชื่อมต่อกันแล้วครับ
มี 2 กรณีที่ต้องพิจารณา. คุณหมอให้ comment. แบบนี้ครับ

ในกรณีที่ 1. ถ้าต้องการเอา titanium. ออก ต้นปีหน้าก็เลือกวันได้เลย
ในกรณีที่ 2. ถ้าไม่เอาออกก็ไม่น่ามีปัญหา เนื่องจากไหปลาร้า ไม่ได้รับแรงอะไร
ซึ่งแตกต่างการใส่เหล็กที่ขา.

สาเหตุก็คือถ้าเปนที่ขาคุณหมอแนะนำให้เอาออก ก็เพราะเหล็กจะทำหน้าที่รับแรงแทนกระดูก
ทำให้ในระยะยาว. กระดูกจะไม่มีความแข็งแรงครับ :mrgreen:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

สองจิต สองใจเหมือนกันครับ
เอาไว้ค่อยว่ากันครับยังมีเวลาตัดสินใจ :D

ปั่นบ้างหยุดบ้าง. มาครบปีแล้วครับ
สิ่งที่ได้ ร่างกายแข็งแรงขึ้น fit & firm :mrgreen:

น้ำหนักจากก่อนปั่น 62 kg. ( คุมน้ำหนักไว้ตลอด ทานรั่ยก็ไม่ค่อยได้ เด่วก็แน่นท้อง อึดอัด )
แต่ตอนนี้น้ำหนักเหลือ 57 kg. :mrgreen:

ส่องกระจกดูตัวเองครับ :roll: ..... โหยยยย.... ผอมไปไหน :?:

เพราะรู้สึกว่ามันลดลงไปเรื่อยๆครับ

รีบหยิบโทรศัพท์ ต่อสายไปหาพ่อตาทันทีรุยยยย :D

บทสนทนา....
พ่อครับ.... pain นะครับ
ว่างั่ยลูก.... มีอะรั่ย

พ่อครับ... คือว่าน้ำหนักมันหายไปเยอะอ่ะครับ จะเปนรั่ยมากหรือเปล่าครับ
พ่อ........ 55555
พ่อ....... แล้วเหลือเท่าไรล่ะ
pain. ... 57 ครับพ่อ
พ่อ.......555... มีไส้หรือเปล่าล่ะเรา :mrgreen:

พ่อ...... เอาอย่างนี้นะ pain ชอบไต่เขา หรือเปล่าล่ะ
pain.... ชอบมากครับพ่อ หนุกฝุดดดๆ :mrgreen:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

พ่อ.... วิธีคำนวนทั่วไปนะสำหรับนักไต่เขาแบ่งเปน 2 แบบ

แบบแรก..... สำหรับคนทั่วไป. คนออกกำลังกาย คนที่อยากไต่เขา
ให้เอาความสูง หน่วยเปน cm x 0.375 จะได้น้ำหนักที่ควรจะเปน

แบบสอง.....สำหรับ pro. ให้เอาความสูง หน่วยเปน cm x 0.35 จะได้น้ำหนัก
นักไต่เขาชั้นดี

พ่อ.......... แล้วpain ซ้อมไต่เขาไปถึงไหนแล้ว
pain........ ก็ไปเรื่อยๆครับ แต่เหนื่อยมั่กๆ

พ่อ.......... ทำไมถึงเหนื่อย... เอางี้วันอาทิตย์ไปปั่นด้วยกัน
pain........ ครับพ่อ :mrgreen:
pain........ จะรอดป่ะว่ะ... :D

จบ... การสนทนา :mrgreen:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

เรา...ใช้เนินเล็กๆ หลังบ้านฝึกซ้อมครับ

พ่อปั่นตามหลังผม แล้วเมื่อเรามาถึงเนินพ่อก็โยกขึ้นเนินเขาไปอย่างหน้าตาเฉยรุยย

5555.... ผมก็ค่อยๆปั่นขึ้นไปครับ สิ่งที่พบก็คือ ทำไมพ่อขึ้นได้ง่ายดายต่างจากผมมาก

ปีนี้ผมอายุ 49 ส่วนพ่อตา. 70 :mrgreen:

อะไรคือปัญหา...? :?:

หลังจากเราปั่นกันได้ประมาณ 30 นาที ก็หยุดพักหา กาแฟ ดื่มกัน

พ่อก็ถามขึ้นว่า. เปนงั่ยบ้าง เหนื่อยหรือเปล่า

ก็เหนื่อยครับ อยากขึ้นเขามากครับพ่อ มันหนุกดี แต่ pain ไม่มีกำลังครับ :D

พ่อ..... มันก็ไม่ได้กำลังอะไรมากมาย. มันอยู่ที่เทคนิค นะลูก
ลูกจำไว้อย่างนะ ด้วยวัยของเรา สิ่งที่ต้องมีมากกว่าเด็กหนุ่มๆ ก็คือเทคนิค :mrgreen:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

พ่อ.. คิดว่าสิ่งที่ลูกกังวลก็คือการโยกขึ้นเขา.

วิธีการโยกขึ้นเขา หรือ out of the saddle มันเปนเรื่องที่มีข้อโต้แย้งกันมานานมาก

ในสมัยก่อนการยืนโยกขึ้นเขา จะใช้เทคนิคที่เรียกว่า. tip- toe มันจะคล้ายๆกับเราเขย่งขา

โดยการใช้ปลายเท้าที่ถูกรัดไว้ด้วยสายรัดที่เท้า. เพราะในสมัยก่อนไม่มี cleat

ทำให้เราต้องไสเท้าไปข้างหน้าเพื่อให้เกิดความกระชับ เมื่อเราไสเท้าไปข้างหน้าประกอบกับ

เขาที่ไต่ก็มีองศาชั้นขึ้น ทำให้เหมือนกะว่าเราต้องเขย่งขึ้นไป เพื่อให้เท้าติดกับบันไดไว้ :mrgreen:

สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ เราจะมีอาการเกร็งที่หน้าขา. บางคนเกร็งจนเปนความเคยชิน ความเจ็บปวด
กลายเปนความเคยชิน. ทุกครั้งที่ขึ้นเขาด้วยการยืน ก็จะเปนแบบนี้ทุกครั้ง

แต่เดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปเรามีcleat ที่ติดกับบันได. ทำให้การขึ้นเขามันง่ายขึ้น

ง่ายขึ้น... อยังไงครับพ่อ. :D
mn_pea
สมาชิก
สมาชิก
team: ขี่คนเดียวจ้า
Bike: Onroad Giant TCR SLR ,Offroad Bianchi Kuma 26.1
ตำแหน่ง: จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย mn_pea »

ตามมาเป็นแฟนเพจเพื่อศึกษาเทคนิคด้วยคน เพราะว่าพ่อตาผมไม่ยอมสอนครับ :lol: :lol: :lol:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับคุณ. mn_pea :mrgreen:

เวลาขึ้นเขา. pain ก็เพียงยืนขึ้น เมื่อบันไดอยู่ที่ตำแหน่ง 2 นาฬิกา
โดยการกดส้นเท้าลง. เหมือนที่ pain. ขี่ม้านั่นแระ.

heel down ... heel down.... ท่องเอาไว้. การท่องไว้จะเปนการดึง
ความสนใจมาที่จังหวะ. สมาธิเราจะไม่วอกแว่ก...

โดยทำสลับกันนะลูก.... ขวา ซ้าย ขวา ซ้าย สลับกัน

เมื่อเราทิ้งซ้ายก็ไปทั้งซีกซ้าย. เมื่อเราทิ้งไปข้างขวาก็ไปทั้งซีกขวา

เข้าใจหรือยังลูก

คิดว่าเข้าใจครับ....... งั้นก่อนกลับบ้านเราไปลองกัน
ครับพ่อ..... :D
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

ผลการทดสอบ....
ความเห็นส่วนตัว...

มันเปนอะไรที่สนุกมากๆ ครับ พ่อ จังหวะที่ทิ้งขาพร้อมน้ำหนักตัวลงไป
ขาด้านหลังจะตึงขึ้น. ขาที่เยียดออกไป ทำให้รู้สึกผ่อนคลาย

ข้อเท้าเริ่มสัมพันธ์กับการยืนในแต่ละครั้ง จังหวะที่เริ่มดีขึ้น

ทำให้รู้สึกเหมือนการเต้นไปอย่างช้าๆ อย่างนี้ถูกต้องหรือยังครับพ่อ....

อ่ะ.... มาถูกทางแระลูก :D

แต่ pain อย่าโยกแขนเยอะ. ให้ไปตามจังหวะ อย่าไปเร่ง
ตัวก็เหมือนกันอย่าเยอะ มันจะสูญเสียแรงไปเปล่าๆ

ช้าๆ ใช้รอบเกียร์เบาที่เราคิดว่าเหมาะสมนะ
ก่อนยืนก็ปรับเกียร์ ให้หนักนิดนะ เฟืองหรือ สองเฟืองก็ได้ เพื่อสร้างกำลัง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”