กลูโคซามีนซัลเฟต อันตรายหรือเปล่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mongoose
ตำแหน่ง: พรปิยะแมนชั่น ซ.ประชาราษฎร์32/1 ถ.ประชาราษฎร์ 1 บางซื่อ

กลูโคซามีนซัลเฟต อันตรายหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย oyoland »

- ร้านขายยาบอกว่าไม่เป็นอันตราย เป็นเหมือนอาหารเสริม แต่ที่ซองเขียนว่ายาอันตราย ตกลงยังไงกันแน่ครับ
- ร้านยาบอกว่ากินติดต่อกัน 3 เดือนและเว้น 1 เดือน แล้วจากนั้นกินต่อยังไงครับ
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

Re: กลูโคซามีนซัลเฟต อันตรายหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย Giman »

แก้ปัญหา โดยการไม่กิน ครับ จบเลย อย่างอื่นมีให้กินอีกเยอะครับ
อั่นแน่...อั่นแน่
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: กลูโคซามีนซัลเฟต อันตรายหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

กลูโคซามีน เหมือนจะรักษาพวกไขข้อ ข้อต่อกระดูกนะครับ ทานแล้วต้องเว้นระยะครับ ถ้าไม่ได้มีอาการอะไรเช่น ปวดข้อ หรือเสียวๆแปลบๆ ที่ข้อต่อ อย่าไปทานเลยครับ รู้สึกมันจะสะสมในตับ
relieves
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ไม่บอก
team: โพนทองขี่ขอนขึ้นเนิน
Bike: Slugger
ตำแหน่ง: 223-226 หมู่1 ตำบลแวง อ.โพนทอง จังหวัดร้อยเอ็ด

โพสต์ โดย relieves »

ผมกินติดต่อกันเป็นปีก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยนะครับ นอกจากรู้สึกเสียดายตัง พอเลิกกินก็กลับมาปวดเข่า ตอนกินอยู่ ดีบ้างไม่ดีบ้าง

ตอนนี้งดของแสลงแทน
asianman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Klein Attitude, Klein Q-Elite, Specialized Venge s-works

โพสต์ โดย asianman »

ยาพวกนี้เค้าจะเขียนไว้ว่ายาอันตรายเป็นปกติอยู่แล้วคับ ไม่ต้องตกใจคับ :D
blacksilver
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817175570
Bike: MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย blacksilver »

กลูโคซามีน เน้นในการช่วยลดอาการ น้ำในข้อต่อแห้ง ซึ่งเป็นสาเหตุของการ ปวดข้อต่อ
ที่ให้ทานติดต่อกัน 3 เดือน เว้น 1 เดือน เพื่อให้น้ำในข้อต่อ ไม่เพิ่มปริมาณมากเกินไป
ถ้าทานต่อเนื่องเป็นระยะเวลานาน จะทำให้มีอาการน้ำไขข้อมากเกินไป รักษาโดยการเจาะออก สำหรับระยะแรก
ถ้ามีน้ำไขข้อเยอะเกินไป สิ่งที่เป็นจุดสังเกตุคือข้อต่อบวม อ่อน ลั่นยาก อาจมีอาการข้อต่อทรุดตามมา

ส่วนการกิน 3 เดือน เว้น 1 เดือนก็ตามความหมายเลยครับ นับกันแบบง่ายๆก็ได้ ไม่ได้อันตรายขนาดนั้นครับ
แต่ถ้าไม่กินได้ก็ดี เพราะถ้าไม่ได้มีอาการน้ำในไขข้อน้อยหรือแห้ง แค่มีอาการปวดข้อต่อแค่ดื่มน้ำให้เพียงพอก็ช่วยลดอาการได้ครับ
มือใหม่หัดปั่น ซักวันจะเทิร์นโปร ^^
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

แฟนผมเป็นโรคข้อรูมาตอยด์ กินมาเป็นปีไม่เห็นจะมีผลอะไรเลยทั้งผลดีผลเสีย แยกไม่ออก สุดท้ายเลิกกิน
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พรปิยะแมนชั่น ซ.ประชาราษฎร์32/1 ถ.ประชาราษฎร์ 1 บางซื่อ

ขอบคุณมากครับ
ลดปริมาณขยะโดยกินขนมขบเคี้ยวให้น้อยลง
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

เจ็บเข่าหรือครับวันนี้ผมไปชื้อผ้ารัดหัวเข่ามาเอามาใส่ปั่น ผมว่ามันช่วยได้ครับทำให้ลูกสะบ้าผมซึ่งปกติจะไม่ค่อยดีเวลาเดินจะมีเสียงลั่น พอใช้ผ้ารัดเข่าเวลาปั่นทำให้มันใจมากขึ้นและไม่รู้สึกเจ็บเสียงหัวเข่าครับ
ผมเคยกินครับแต่ไม่หายหรือไม่เห็นจะเบาเลยครับ
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ

ยังไม่เจ็บครับ แต่มันมีเสียงกรอบแกร๊บเบา ๆ ซึ่งเกิดจากกิจกรรมแบบฝึกหนักเมื่อ 4-5 ปีก่อน ก็เลยทานเผื่อเสียงที่ว่าหายไป และป้องกันเกิดเสียงจากบริเวณใหม่ที่เกิดจากการปั่นครับ บางคนเค้าทานแล้วเสียงหายไปนะครับ
ลดปริมาณขยะโดยกินขนมขบเคี้ยวให้น้อยลง
nuno007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840127009
team: Pantera
Bike: ,merida scultura903 , an.design

โพสต์ โดย nuno007 »

ยาทุกตัวจะเขียน ว่าอันตรายอยู่แล้วครับ ให้กลับมาคิดดีกว่าว่ากินเพื่ออะไร
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

โพสต์ โดย pain »

สวัสดีครับ
แนะนำ.. ถ้ามีปัญหา ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญครับ
จะได้ทราบว่าเราเป็นมากน้อยขนาดไหนครับ
อย่าปล่อยให้เกิดอาการเรื้อรังนะครับ

คุณหมอ บัญชา ชื่นชูจิตต์
รพ. ธรรมศาสตร์

ก็เป็นหนึ่งในผู้เชี่ยวชาญที่มีชื่อเสียง

การทานยาก็ควรปรึกษาหมอ
ยาที่ใช้กันอยู่ก็จะมีระดับที่แตกต่างกันในเรื่องของราคาและประสิทธิภาพ
......artrodar ตัวนี้ก็ดีครับ ตอนนี้น่าจะดีที่สุด คิดว่านะครับ
ไฟล์แนบ
image.jpg (22.02 KiB) เข้าดูแล้ว 4310 ครั้ง
Pain iS Mine..
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ ทาน Athril ครับ ราคา 250 บาท 30 ซองครับ
homfung
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-1951-3239
team: พาเมียไปปั่น
Bike: Trek emonda sl6

โพสต์ โดย homfung »

ผมพึ่งผ่าตัดซ่อมหมอนรองกระดูกเข่า และต่อเส้นเอ็นไขว้หน้า(เข่า) เกิดจากเล่นกีฬา หมอแนะนำให้ซื้อกินเลยครับ เป็นเหมือนอาหารเสริมไม่มีอันตรายแต่อย่างใด
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

สวัสดีครับ ผมก็มีอาการเดียวกันกับเจ้าของกระทู้ ไม่ทราบว่าทานแล้วอาการเป็นอย่างไรบ้างครับ ถ้าดีขึ้นจะได้หามาทานด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”