กลูโคซามีนซัลเฟต อันตรายหรือเปล่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mongoose
ตำแหน่ง: พรปิยะแมนชั่น ซ.ประชาราษฎร์32/1 ถ.ประชาราษฎร์ 1 บางซื่อ

Re: กลูโคซามีนซัลเฟต อันตรายหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย oyoland »

kaemart เขียน:สวัสดีครับ ผมก็มีอาการเดียวกันกับเจ้าของกระทู้ ไม่ทราบว่าทานแล้วอาการเป็นอย่างไรบ้างครับ ถ้าดีขึ้นจะได้หามาทานด้วย
ร้านยาบอกว่าต้องกินติดต่อกัน 3 เดิอนจึงจะเริ่มเห็นผลครับ เห็นผลนี่หมายถึงประมาณว่าตัวยาทำให้เกิดผลหล่อลื่นที่ข้อแล้ว ไม่ใช่ 3 เดือนปุ๊ปเสียงกร๊อบแกร็บหายไปนะครับ ส่วนผมกินไม่ถึง 2 เดือนก็เลิกไปก่อนเพราะลืมกินหลายหนครับ ผมเคยปรึกษาหมอแล้วว่าเสียงในเข่านาน ๆ ไปจะหายไปหรือไม่ หรือกินกลูโคซามีนแล้วจะหายหรือไม่ หมอไม่ตอบนะครับ ตอนนี้ผ่านมา 4-5 ปีแล้วก็ยังมีเสียงอยู่ครับ แต่ข้อเข่าไม่มีปัญหานะครับใช้งานได้เหมือนปกติตลอดมา อ้อ..เข่าผมมีเสียงเกิดจากการลุกนั่งขาเดียวแบบขึ้นสุดลงสุด หมอบอกว่าเป็นการฝึกหนักเกินไป แม้แต่การสก็อตจัมม์ก็เป็นการฝึกที่ทำลายข้อ ถ้าเราสังเกตให้ดีจะเห็นว่าครูจะไม่ได้ให้พวกลูกเสือสก็อตจัมม์แล้ว เพราะเป็นการฝึกที่ทำลายข้อครับ
ลดปริมาณขยะโดยกินขนมขบเคี้ยวให้น้อยลง
mongzier
สมาชิก
สมาชิก

Re: กลูโคซามีนซัลเฟต อันตรายหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย mongzier »

ในไทยถูกระบุว่าเปง ยาอันตราย (ประเภทยาตามกฏหมายครับไม่ได้เกี่ยวกับว่ายาอันตรายกินไม่ได้) ที่ข้างกล่อง เมืองนอกจัดเป็นอาหารเสริมธรรมดาครับ เมื่อเข้าค่ายเป็นยา ข้าราชการสมัยก่อนเลยเบิกกินกันเป็นว่าเล่นครับ สมัยนี้เค้าเพิ่งมาควบคุมว่าห้ามเบิกจ่ายเพราะค่าใช้จ่ายส่วนนี้เยอะ อันตรายสะสมไม่ค่อยมีมากครับ กินได้อย่างสบายใจเลยครับ ส่วนมากใช้ในช่วงสั้นๆครับ เพิ่มน้ำในข้อเฉยๆ ไม่ได้บรรเทาปวดหรือรักษาเข่าอักเสบ ในเมืองนอกเหงว่าผลมันไม่ต่างอะไรมาก บริษัทยาโปรโมทมากกว่าครับ ผมเปงเภสัชขอโทษที่ตอบในมุมความเหงส่วนตัว ไม่ได้ยกเอาวิชาการมาอ้างอิง ที่ร้านก็ขาย มันเปงตัวขายดี คนกินกันเยอะ
รูปประจำตัวสมาชิก
panthep-bird
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย panthep-bird »

ผมข้อเข่าไม่ดีมาสิบกว่าปี ทานแล้วพอเริ่มดีขึ้นทานต่อสัก 10 วันก็หยุดครับ
หมอให้มาเสริมความแข็งแรงเข่า เลยมาปั่นจักรยานครับ ว่ายน้ำดีที่สุดแต่ไม่ชอบ
ถ้าทานแล้วไม่ดีขึ้นคงไม่ได้เป็นที่น้ำเลี้ยงข้อ ต้องไปตรวจครับ
เพื่อนทานแล้วไม่ดีขึ้นไปตรวจพบเป็นกระดูกแตกเป็นเศษเล็กๆ พอผ่าออกก็หายครับ
ของผมเป็นน้ำเลี้ยงข้อ เลยทานๆ หยุดๆ แล้วก็ลดการดื่มกาแฟลง
up ขาให้แรง ไว้แซงสามล้อ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”