กินเกลือระหว่างปั่น ป้องกันตะคริว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: กินเกลือระหว่างปั่น ป้องกันตะคริว

โพสต์ โดย zefer111 »

kamkam111 เขียน:ทุกวันนี้ก็กินข้าวคลุกเกลืออยู่แล้วครับ เอาตังไปอัพจักรยานหมด :mrgreen: :mrgreen: มิน่าตะคริวไม่เคยมาเยี่ยมเยือนกระผมเลย

+1 ครับ แถมน้ำปลาไปด้วย :lol: :lol:
Endurance & Durable !!!~~
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: กินเกลือระหว่างปั่น ป้องกันตะคริว

โพสต์ โดย lotus »

aroma_GG เขียน::) ผมซื้อเกลือแร่แบบซอง ผสมน้ำใส่ขวดไปกินทุกครั้ง ไม่รู้ช่วยรึเปล่า เสียอย่างเดียวขวดมันปิดไม่ค่อยสนิทน้ำชอบหก มันทำให้รถเหนียวๆ ต้องเช็ดประจำ
ช่วยได้แยะครับ อ่านซองจะเห็นว่ามีทั้ง โซเดียม โปแตสเซียม
chettaburit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816656531
team: THAI HONDA CYCLING CLUB
Bike: GIANT XTC,TREK MADONE 5.2

โพสต์ โดย chettaburit »

น่าสนใจทีเดียว ช่วงหลังมานี่ชอบเป็นตะคริวอยู่ด้วย :D
THAI HONDA CYCLING CLUB "FOR HEALTH >> FOR WORLD"

"รักเธอประเทศไทย"
mosjaima
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841549100
team: ปั่นไม่โศก
Bike: merida d 500

โพสต์ โดย mosjaima »

อยากทราบว่ารสชาตเป็นยังไงครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ปั่นแล้วเป็นตะคริวบ่อยมากๆ
กำลังสนใจหาสินค้าชนิดนี่อยู่เลย
แล้วทานบ่อยๆ จะเป็นอะไรเปล่าครับ
รถก็ไม่ค่อยแรง แถมแรงก็ไม่ค่อยมี
แจ๊ก-ไกล-เวอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แจ๊ก-ไกล-เวอร์ »

ถามแบบไม่รู้นะครับ
เกลือในครัว บ้าน ๆ นี่ ใช้ได้ไหมครับ
เค็มดี...

หรือว่าต้องเป็นเกลือเฉพาะครับ

ตอนนี้ซื้อน้ำเกลือขวดละ 10 บาทอยุ่ครับ
แต่ต้องกิน 2-3 ขวดถึงจะรู้สึกพอ

ถ้ากินเกลือนี้แทน..จะประหยัดได้อีกครับ 5 บาท ผสมน้ำได้ตั้งหลายลิตร :lol:
เสือคลุกฝุ่น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-7717339
team: Phato Team
Bike: เเสตนพิง กระดิ่งเขก เบรกTeen

โพสต์ โดย เสือคลุกฝุ่น »

Toshi เขียน:
sweetken เขียน:สงสัยต้องไปหาซื้อไว้แระค่า ขอบคุณมากค่าสำหรับบทความ น้องเป็นตะคริวบ่อยพอควรเลย แต่กลับมาเป็นที่บ้านอ่ะ
ไม่ได้เป็นตะคริวเพราะปั่นจักรยานอย่างเดียวละม้างง :mrgreen: :mrgreen:

+10 >///<
สนามไหนไม่ล้มสิแปลก >///< (เสือคลุกฝุ่น)
uncle_yan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-9978978
team: กลุ่มเสือ 2 วัย
Bike: JAVA XCA

โพสต์ โดย uncle_yan »

น้องหนึ่ง เขียน:สวัสดีครับ น้องหนึ่งเอง
เนื่องจากเมื่อต้นเดือนเมษา มีทริปปั่นร้อยโลแรกของร้อนนี้แล้วมีพี่คนนึงเป็นตะคริว เลยอยากนำแนะนำพี่ๆ ถึงวิธีการป้องกันตะคริวอย่างง่าย และราคาถูกครับ

สาเหตุหนึ่งของตะคริว
คือการขาดสมดุลย์ของน้ำและเกลือแร่ในร่างกาย เกลือที่สำคัญก็คือ เกลือโซเดียม และเกลือโพแทสเซี่ยม
โดยโซเดียมทำหน้าที่รักษาสมดุลย์น้ำในร่างกาย และโพแทสเซี่ยมทำหน้าที่ควบคุมการยืดหดของกล้ามเนื้อ
เมื่อเราขี่จักรยานไปนานๆ เจ้าเกลือแร่สองอย่างนี้ก็จะค่อยๆ หมดไปจากร่างกาย ทำให้เป็นตะคริวกัน

การป้องกัน
คือต้องเติมเกลือแร่เหล่านี้กลับคืนสู่ร่างกาย จะดื่มเครื่องดื่มเกลือแร่ กินกล้วย หรือแม้แต่กินเบียร์ก็ช่วยได้ (เมาหรือเปล่าอีกเรื่อง)
โดยปกติเราสามารถหาโซเดียมได้ง่ายจากเกลือแกง ส่วนโพแทสเซี่ยมต้องหากินจากอาหารตามข้างต้น ที่บางครั้งก็ลำบากพกพาไปตอนปั่น
ดังนั้นน้องหนึ่งขอแนะนำแหล่งเกลือโพแทสเซี่ยมราคาถูก นั่นคือเกลือยี่ห้อเลสโซ (Lesso)

เกลือเลสโซประกอบด้วย
เกลือโซเดียมเสริมไอโอดีน 40% และเกลือโพแทสเซียม 60% (เกลือธรรมดาหรือเกลือแกง คือเกลือโซเดียม 100%)
เกลือนี้เหมาะกับคนที่ต้องการควบคุมปริมาณโซเดียม เช่น คนที่เป็นโรคความดันสูง แต่ไม่เหมาะกับคนที่เป็นโรคไต เพราะโพแทสเซียมจะต้องขับออกทางไตเท่านั้น เป็นการเพิ่มภาระให้ไต

บรรจุขาย 3 แบบ หาซื้อได้ตามห้างสรรพสินค้าชั้นนำทั่วไป
  1. แบบซอง 1 กรัม x 100 ซอง/กล่อง : 12 กล่อง/ลัง
  2. แบบขวด 250 กรัม x 24 ขวด/ลัง (ขวดละ 35 บาท)
  3. แบบถุง 1000 กรัม x 10 ถุง/ลัง
ปริมาณที่เหมาะสม
ประมาณจาก
  • เครื่องดื่มเกลือแร่ขวดละสิบบาททั่วไป 1 ขวด มีเกลือโซเดียม 0.2 กรัม เกลือโพแทสเซียม 0.05 กรัม ในน้ำ 250 มล.
  • เกลือเลสโซ 1 กรัม มีโซเดียม 0.4 กรัม โพแทสเซียม 0.6 กรัม
  • Thai RDI แนะนำให้กินโซเดียม 2.4 กรัม และโพแทสเซี่ยม 3.5 กรัมต่อวัน
ทำให้
  • เกลือเลสโซ 1 กรัม มีโซเดียมเท่ากับเครื่องดื่ม 2 ขวด และโพแทสเซียมเท่ากับเครื่องดื่ม 12 ขวด (โดยประมาณ)
  • เกลือเลสโซ 6 กรัม (~1 ช้อนชา) มีโซเดียมและโพแทสเซียม เท่ากับปริมาณที่แนะนำต่อวันของ Thai RDA
อย่าลืมว่าเรายังได้รับเกลือเหล่านี้จากอาหารอื่นด้วย ส่วนเสริมแค่เหยาะแค่ปลายช้อนชาเดียวลงกระติก หรือพกแบบซองไปเติมก็น่าจะเพียงพอ

เนื่องจากคุณพ่อผมเป็นโรคความดันสูง ที่บ้านจึงใช้เกลือนี้ปรุงอาหารเป็นปกติ เมื่อจะออกทริปก็เหยาะใส่กระติกน้ำไปนิดหน่อย น้ำหมดก็เติมน้ำเปล่าหรือเครื่องดื่มเกลือแร่ทั่วไป ที่ผ่านมายังไม่เคยเป็นตะคริว จึงอยากแนะนำพี่ๆ ให้ลองใช้แทนเกลือธรรมดา

อย่างไรก็ตาม ตะคริวเกิดได้จากหลายสาเหตุ การเติมเกลือเข้าสู่ร่างกาย จึงเป็นการป้องกันตะคริวได้เพียงสาเหตุเดียวครับ

หมายเหตุ
[list=1][*]เกลือ 1 ช้อนชา หนักประมาณ 5 กรัม

[*]Thai RDI (Thai Recommended Daily Intakes)
หมายถึง ปริมาณสารอาหารที่แนะนำให้บริโภคต่อวัน สำหรับคนไทยอายุตั้งแต่ 6 ปีขึ้นไป โดยคิดจากความต้องการพลังงานวันละ 2,000 กิโลแคลอรี

[*]ที่มา : http://www.weloveshopping.com/shop/show ... qid=104483[/list]
ช่วยบอกแหล่งจำหน่ายด้วยครับ ในซุปเปอร์ฯ หรือร้ายขายยาครับ
tonkla77
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9195471
team: หนองโพ
Bike: เสือหมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย tonkla77 »

chettaburit เขียน:น่าสนใจทีเดียว ช่วงหลังมานี่ชอบเป็นตะคริวอยู่ด้วย :D
ตะคิวไม่ดีครับ อย่าไปชอบ :D ล้อเล่นครับ ...คือจะปักไว้ครับ สาระดี
ขอบคุณที่มีจักรยาน
pui noppadon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0861242655
Bike: fuji 1.1

โพสต์ โดย pui noppadon »

ความรู้เพิ่มขึ้นเลยครับ ขอบคุณครับ :P
เสือบางปะกง
สมาชิก
สมาชิก
team: ThaSaAn Unity Bike
Bike: Giant TCR
ตำแหน่ง: บางปะกง ฉะเชิงเทรา

โพสต์ โดย เสือบางปะกง »

ขอบคุณมากครับ ต้องหามาลองบ้างแล้ว
หน่วงๆมาก่อนยังพอเลี้ยงไปได้ แต่มาแบบไม่เตือนนี่น้ำตาแทบร่วง :D
เครื่องยนต์ไม่ต้อง แรงน่องล้วนๆ!!
JBF
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: BH

โพสต์ โดย JBF »

กินแบบไหนก้ได้ครับ แต่ต้องเตรียมเลื่อนอย่าให้หมด ถ้าหมดแล้วกินไงก็ไม่รอดตะคริว
เกิดมาเพื่อสู้ชีวิต
gaviti
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897597684
team: MTB เสือตีนดอย(สุเทพ)
Bike: MERIDA matt5 2012 and GT Avalanche 2.0 Disc 2012
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย gaviti »

ปร้ากกกกกกกกกกกก
อย่าคิดว่าจักรยานเป็นส่วนเกินบนท้องถนนนะ(โว้ย)
geomethy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gary Fisher wahoo , Dahon กำลังหา impulsoo

โพสต์ โดย geomethy »

ขอบคุณครับ
Try agains
แรงโน้มถ่วงของโลกไม่มีผลอะไรต่อการตกหลุมรัก

กระทู้แนะนำครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
aubeer661
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Strock Aenario

โพสต์ โดย aubeer661 »

ขอปักเปนความรู้นะครับ
geomethy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gary Fisher wahoo , Dahon กำลังหา impulsoo

โพสต์ โดย geomethy »

kamkam111 เขียน:ทุกวันนี้ก็กินข้าวคลุกเกลืออยู่แล้วครับ เอาตังไปอัพจักรยานหมด :mrgreen: :mrgreen: มิน่าตะคริวไม่เคยมาเยี่ยมเยือนกระผมเลย
:) :D :D
Try agains
แรงโน้มถ่วงของโลกไม่มีผลอะไรต่อการตกหลุมรัก

กระทู้แนะนำครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”