เหตุใด เบรคจักรยานด้านหน้าต้องอยู่ซ้าย และด้านหลังต้องอยู่ขวา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Xu7j?j
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GiAnt Grang *_~

เหตุใด เบรคจักรยานด้านหน้าต้องอยู่ซ้าย และด้านหลังต้องอยู่ขวา

โพสต์ โดย Xu7j?j »

มีหลักการมาจากเหตุผลใด
ถ้าสลับกันจะเป็นอย่างไร
ปกติผมย้ายด้าน(แบบก้ามปู)ครับให้เหมือนมอไซค์
มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
ปัจจุบันจะเปลี่ยนเป็น Disk น้ำมัน
อยากได้คำตอบให้ตัวเองหน่อยครับ ว่าจะสลับข้างดีหรือป่าว

:roll: :roll: :roll:
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

Re: เหตุใด เบรคจักรยานด้านหน้าต้องอยู่ซ้าย และด้านหลังต้องอยู่ขวา

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

ตามความคิดผมนะครับ

คนส่วนใหญ่ ถนัดขวา เวลาเบรค จะเน้นไปที่มือขวา

หรือเวลาตกใจ มือขวาจะทำงานก่อน

ถ้าล้อหลังล็อค ส่วนใหญ่รถก็เสียการทรงตัวนิดหน่อย รถยังวิ่งต่อเนื่อง ล้อหลังดริฟท์

แต่ถ้าล้อหน้าล็อค โอกาสหัวทิ่วสุงครับ รถจะหยุดทันที โอกาสล้มสูง

ตามความคิดผมนะ
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
BrawnGP
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เหตุใด เบรคจักรยานด้านหน้าต้องอยู่ซ้าย และด้านหลังต้องอยู่ขวา

โพสต์ โดย BrawnGP »

แล้วแต่ก้ามเบรคว่าสายจะขึ้นข้างไหนครับ
เคยใช้เบรค Shimano 600 รุ่นเก่าๆ หน้าจะอยู่ขวา หลังจะอยู่ซ้าย
พอเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่กว่า หน้าจะอยู่ซ้าย หลังจะอยู่ขวา แรกๆ ก็ไม่ค่อยถนัด แต่พอใช้ไปสักพักก็ชิน
จะสลับเปลี่ยนใส่ตามความถนัดของเราก็ได้ แต่จะเห็นเลยว่าสายเบรคอยู่ผิดข้างกัน
รถเก่าที่ขายกันในเว็ปนี้เห็นมีเยอะ ที่สายเบรคสับข้างกันครับ
.

It's bike ... We trust !

ดาวน์โหลด Cycling - Magazines & Videos --->
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=304566&start=735

BrawnGP - Cycling Jersey - Components & Acc. ---> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=48
zoomania
สมาชิก
สมาชิก
Bike: orbea

โพสต์ โดย zoomania »

แล้วมอไซละคับ ผมก้เหนเบครหน้าอยู่ขวาทุกคันไม่ว่าจะเปนยี่ห้อไรสัญชาติใด ผมก้เลยไม่เข้าเข้าจัยเหมือนกันว่าทำไมเบครจักรยานต้องเอาหน้ามาไว้ซ้ายนิ

พอผมย้ายหน้าไว้ขวา เหมือนผมเปนคนผิดด้วยมีแต่คนมาถามว่าทำไมไว้แบบนี้ ไม่กลัวหัวทิ่มหรอ รถของเราเองเราขับทุกวันมันไม่เปนไรหรอกคับ

รอฟังคำตอบด้วยคนนะคับว่าทำไมเบครหน้าต้องอยุ่ซ้ายยย
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

มันจากร้านยังงี้ ก็ขี่มันแบบนี้แหละ :lol:
BrawnGP
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BrawnGP »

ก็มันทำมาอย่างนั้นนี่ครับ ... ต้องถามผู้ผลิตโน่นล่ะ ก้ามเบรคมองจากด้านหน้าแขนขึ้นด้านซ้าย
พอใส่กับรถสายเบรคจะขึ้นด้านขวา ก็ต้องเอาไปใส่กับมือเบรคข้างซ้าย
ถ้าใส่มือขวาสายเบรคก็จะเหลือสั้นดูไม่สวย ... จะใส่เบรคหน้าอยู่มือขวาให้สวยต้องหาก้ามเบรคที่แขนขึ้นด้านขวา หรือไม่ก็ก้ามเบรคที่ดึงตรงกลางครับ
.

It's bike ... We trust !

ดาวน์โหลด Cycling - Magazines & Videos --->
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=304566&start=735

BrawnGP - Cycling Jersey - Components & Acc. ---> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=48
pmv2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือบางไทร "Bangsai cycling club"
Bike: Giant TCR composite,Giant Anthem GT,ภูเขาทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: 51 หมู่ 3 ต.ห่อหมก อ.บางไทร จ.อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pmv2008 »

จักรยานยนต์ เบรคหน้าอยู่ขวาเพราะซ้ายมือเป็นครัท เบรคหลังกับเกียร์อยู่ที่เท้า ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับการสั่งการของสมองด้วยหรือไม่ ควบคุมทั้งสองข้างพร้อมกัน ครัท+เกียร์ หรือเบรคหน้า หลัง
จักรยานความจริงอยู่ที่ความถนัดครับ ข้างถนัดของคนส่วนใหญ่คือขวาจึงทำมาแบบนั้น ขวาจับแฮนด์ขณะที่ซ้ายอาจจะล้วงแคะแกะเกาอะไรก็แล้วแต่ มือขวาข้างที่ถนัดยังสามารถควบคุมการชลอรถหรือหยุดรถได้อย่างปลอดภัย ในทางกลับกันคนที่ถนัดซ้ายก็ทำตรงกันข้าม ขณะที่เราเบรคน้ำหนักส่วนใหญ่จะถ่ายไปยังล้อหน้า หากเรากำเบรคหน้ากระทันหันหัวจะทิ่มเอาครับ หากถนัดด้านไหนก็สลับได้ครับ
http://www.facebook.com/pramotev
zone 1 99-119
zone 2 119-139
zone 3 139-158
zone 4 158-178
zone 5 178-198
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

zoomania เขียน:
รอฟังคำตอบด้วยคนนะคับว่าทำไมเบครหน้าต้องอยุ่ซ้ายยย
เบรคหน้าของจักรยานไม่จำเป็นต้องจับคู่กับมือซ้ายเสมอไปครับ เหตุผลเท่าที่มองเห็นสำหรับจักรยานรุ่นใหม่ที่คุณภาพของผ้าเบรคดีก็คือถ้านำเบรคหน้าไปจับคู่กับมือขวาที่เป็นมือข้างที่ถนัดของคนส่วนมาก เวลาเบรคด้วยมือเดียวแบบกระทันหันด้วยมือขวา รถจะมีโอกาสแฉลบล้ม ท้ายปัดหรือตีลังกาได้ครับ

มีโอกาสแบบนี้เกิดขึ้นได้ครับ อย่างเช่นปั่นฯ อยู่ดีๆ แล้วเจอรถยนต์เลี้ยวปาดหน้าเข้าซอยในระยะกระชั้นชิด บางทีคว้าเบรค 2 มือไม่ทันก็ต้องกำเบรคช้างที่ถนัดเอาไว้ก่อน

ทดลองดูก็ได้ครับ ปั่นฯ ให้เร็วพอสมควรแล้วใช้เบรคเฉพาะมือซ้าย (เบรคหน้า) มือชวา (เบรคหลัง) ทีละมือ อย่าเบรคพร้อมกัน คุณจะเห็นว่าผลของมันต่างกันมากเมื่อต้องเบรคฉับพลันกระทันหัน

พอมือขวาไปจับคู่กับเบรคล้อหลังมันกลายเป็นการชลอความเร็วโดยล้อไม่ล๊อคตายไปแทนครับ ถ้าจับคู่กับเบรคหน้าแล้วล้อล๊อคตายในจังหวะแรกที่เบรคมันอันตรายครับ

ของมอเตอร์ไซด์น้ำหนักรถและ CG ที่อยู่ในตำแหน่งต่ำจะเป็นตัวถ่วงไม่ให้เกิดมีการหกคะเมนตีลังกา และพลังงานสะสมมีมากพอที่จะทำให้เบรคหน้าที่มีชุดเบรคขนาดเล็กกว่าล้อหลัง ไม่ทำให้ล้อล๊อคตายเวลาเบรคจึงไม่เกิดอันตรายแม้ว่าจะเบรคล้อหน้ามือเดียวครับ

กับคำถามที่ว่าแล้วทำไมรถรุ่นเก่ากับจักรยานเสือหมอบ รุ่นสับถังมักเอาเบรคหน้าไว้มือขวา

กรณีสับถัง มือขวาต้องทำหน้าที่หลายอย่างเช่นปรับเกียร์ หยิบขวดน้ำ ฯลฯ ถ้ามือชวา "ไม่ว่าง" ภาระเบรคจะอยู่ที่มือซ้ายครับ ในกรณีนี้ตรงข้ามกันเพราะถ้าเอาเบรคหน้าไว้มือซ้ายโอกาสเบรคหัวทื่ม ท้ายปัดกลับจะมีมากกว่า

ส่วนในจักรยานรุ่นเก่าคำตอบคล้ายๆ เรื่องมอเตอร์ไซด์คือคุณภาพของผ้าเบรคไม่ดีมาก เบรคล้อหลังในบางความเร็ว แทบไม่ได้เป็นการชลอความเร็วรถเลย ต้องเอาเบรคหน้ามาทำงานก่อนเพื่อให้มีประสิทธิภาพการเบรคดีมากขึ้น และหากทดลองเบรคกระทันหันด้วยเบรคหน้า(มือขวา) ดูจะเห็นว่าแทบไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ หน้าไม่ทิ่ม ล้อหลังไม่ปัดไถล ก็เลยจับคู่มือชวากับเบรคหน้าได้
แก้ไขล่าสุดโดย เสือ Spectrum เมื่อ 18 มี.ค. 2011, 08:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

โพสต์ โดย veenono »

เข้ามาอ่านของพี่เปกไม่เคยผิดหวังครับ
ขอแทรกเพิ่มจากประสบการณ์จริงที่รถเคยลอยข้ามหัวไปหลายครั้งสักหน่อยนะครับ :lol: :lol:
วิศวะกะ อาจจะคำนวนจากน้ำหนักของรถมั้งครับ เพราะจักรยานน้ำหนักเบาและท่านั่ง
พร้อมกระโจน(ขาเกือบเหยียดตรง)ไม่ได้นั่งแบบครุยเซอร์ เลยจับเบรคหลังไว้ด้านที่
มือแข็งแรงกว่า(ส่วนมาก)

ถ้าท่านั่งครุยเซอร์แบบรถจย.ส่งน้ำแข็งหรือจย.ไปรษณีย์สมัยก่อนและน้ำหนักจย.
มากๆเบรคจนตัวโก่งก็ไม่ตีลังกาครับ(เบรครุ่นเดียวกับรถ)สำหรับผมขนาดช่วงยุบโช๊ค
200 ยังม้วนมาหลายรอบ ลองนึกถึงตะเกียบหรือโช๊คยุบ 100 หรือ 80 ดูครับ

:mrgreen: :mrgreen:
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818438294
team: อิสระ
Bike: TREK 3900, Chevrolet FM207, ARAYA, Gruovy, Black cat, BS-RADAC.
ตำแหน่ง: 45/128 ซอยวิชัย(น) หมู่บ้านสุดจิตต์นิเวศน์ แขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน กรุงเทพมหานคร 10150
ติดต่อ:

โพสต์ โดย skksurasak »

จักรยานของผม 2 คัน ไม่เหมือนกันเลย
เสือภูเขา มือเบรคข้างขวา จับเบรคหลัง
มือเบรคข้างซ้าย จับเบรคหน้า

พอไปขี่หมอบ (ได้มาใหม่) มือเบรคข้างซ้าย จับเบรคหลัง
มือเบรคข้างขวา จับเบรคหน้า
แต่ผมไม่ค่อยมีปัญหาครับ เพราะชอบเบรคพร้อมกัน 2 มือ
เบรคที่ละข้างโอกาสตีลังกามีสูง โดยเฉพาะเบรคหน้า
เบรคหลังก็มีโอกาสปัดได้เหมือนกัน
เหมือนพวกนักแข่งรถ เวลาต้องการให้รถปัด เช่นเลี้ยวหักศอก หรือกลับรถในที่แคบๆ
ชอบใช้เบรคมือ (จับเบรคหลัง)
แต่ผมชอบใช้เบรคหน้าเวลาจะข้ามลูกระนาด เบรคให้หัวทิ่ม แล้วปล่อยเวลาล้อหน้าใกล้สัมผัสลูกระนาด
จะทำให้การข้ามลูระนาดไม่กระเทือนมาก เพราะพอเราปล่อยเบรค รถจะยกตัวขึ้น (โดยเฉพาะที่มีโช๊คหน้า)
เราก็ยกแฮนด์ช่วยอีกหน่อยก็ข้ามลูกระนาดได้สนุกๆ ไม่เบื่อดีครับ (เวลาขี่ในหมู่บ้านลูกระนาดเยอะมาก)
รถก็เก่า.. คนก็แก่.. แรงก็ไม่มี..
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunny »

เห็นรถจากเมืองนอกเบรกหน้ามักอยู่ขวาครับ แต่คิดว่าควรเบรคพร้อมกันจะปลอดภัยกว่าครับ
Xu7j?j
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GiAnt Grang *_~

โพสต์ โดย Xu7j?j »

ขอคุณคำตอบทุกๆท่านครับ ก็มีเหตุผลดีครับ แต่ผมเริ่มจะชินกับการเบรคหลังด้วยมือซ้ายซะแล้ว
เดี๋ยวรถมาคงคิดอีกหลายตลบ เพราะเบรคน้ำมันน่าจะสลับข้างยุ่งยาก กว่าเบรคก้ามปู
จะปรับเปลี่ยนทั้งทีต้องให้จบกันไปเลย ไม่ต้องมีอะไรมาคาใจอีก
:lol: :lol: :lol:
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

โพสต์ โดย Chaitum »

จักรยานผม ไม่ว่าจะเป็น รถพับ มินิ เสือหมอบ เบรคหน้าอยู่ขวาหมด เบรคหลังอยู่ซ้าย เพราะสติผมเวลาเบรคฉุกเฉิน จะเบรคด้วยมือซ้ายก่อนเป็นอันดับแรก ผมว่าขึ้นอยู่ตามความถนัดของแต่ล่ะบุคคลมากกว่า ว่าจะติดตั้งอยู่ด้านไหนที่เราถนัด 8-)
nikom959
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814544099
Bike: trek 800

โพสต์ โดย nikom959 »

เบรคหน้าอยู่ซ้าย เพราะใช้มือขวาให้สัญญาณจราจรครับ จะเลี้ยวจะจอด ใช้มือขวา ส่วนมือซ้ายควบคุมเบรคหน้า ขณะที่เราให้สัญญาณจราจรเราจะมีสติที่ดีการกำเบรค ชะลอหรือหยุดด้วยมือซ้าย เบรคที่มีประสิทธิภาพดีที่สุดคือเบรคหน้าครับ
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

nikom959 เขียน:เบรคหน้าอยู่ซ้าย เพราะใช้มือขวาให้สัญญาณจราจรครับ จะเลี้ยวจะจอด ใช้มือขวา ส่วนมือซ้ายควบคุมเบรคหน้า ขณะที่เราให้สัญญาณจราจรเราจะมีสติที่ดีการกำเบรค ชะลอหรือหยุดด้วยมือซ้าย เบรคที่มีประสิทธิภาพดีที่สุดคือเบรคหน้าครับ
อาจจะถูกครับแต่ไม่หมด ลองทำแบบฝึกหัดแบบนี้นะครับ (ซ้ายหน้า-ขวาหลัง)
1.มือขวาให้สัญญาณ แล้วใช้มือซ้ายกำเบรค....คว่ำทุกราย
2.แต่ลองปล่อยมือซ้ายแล้วใช้มือขวากำเบรค....ยังพอคุมรถอยู่ แต่ก็อันตราย

ขอย้ำครับว่าเบรคหน้าของจักรยานไม่ใช่เบรคที่มีประสิทธิภาพสูงสุด เพราะเบรคจักรยาน หน้า-หลัง ถ้าออกแรงมือเท่ากัน แรงที่กระทำกับล้อเท่ากันครับ ทั้งดิส และวี
แต่ที่ทำให้เบรคหน้าเบรคได้ดีกว่า เพราะแรงกดที่ทำกับล้อหน้าครับ

ส่วนเรื่อง มอเตอร์ไซค์อธิบายกันยาวครับ เอาง่าย ๆ ว่า ขวาต้องเร่ง เท้ากำหนดน้ำหนักในการเบรคไม่ละเอียดเท่ามือ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ความถนัดแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน......ไม่มีข้อกำหนดตายตัวครับ.....
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”