เรื่องของวัยกับนักปั่น ฤาอายุเป็นแค่ตัวเลข?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Banaanaa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-8999-688
team: TCS
Bike: LA Elite \ LA Blackline \ LA Urbano \ GIANT XTC FR
ตำแหน่ง: 129/122
ติดต่อ:

Re: เรื่องของวัยกับนักปั่น ฤาอายุเป็นแค่ตัวเลข?

โพสต์ โดย Banaanaa »

ความรู้ทั้งนั้นเลย

ขอบคุณค๊าบ
████▓▓▓▒▒░ Facebook : http://www.facebook.com/TeeMuzu ░▒▒▓▓▓████
blizzard33
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BAMBOO BIKE
Bike: rocky mountain,dahon,trek,khs,bianchi infinito

Re: เรื่องของวัยกับนักปั่น ฤาอายุเป็นแค่ตัวเลข?

โพสต์ โดย blizzard33 »

ขอบคุณมากครับ
oui0808
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 26 หมู่ 13 ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย oui0808 »

อายุ43ปี ขี่จักรยานคนเดียว ที่ความเร็วเฉลี่ย25กม/ชม.มาตลอด ทำให้ร่างกายไม่คุ้นกับการขี่เร็วๆเลย ขี่ที่27-28ก็ได้อยู่แต่ถ้า30แช่จะรู้สึกเหนื่อยเพราะไม่คุ้นกับความเร็วระดับนี้ ตอนนี้อยากลองลงแข่งระยะทาง180กม.พยายามหาวิธีฝึก วันก่อนลองขี่ระยะ 108 กม.ใช้เวลาตั้งแต่ออกจากบ้าน-คลานกลับบ้าน :lol: 4ชั่วโมงครึ่ง ไกลสุดเท่าที่เคยขี่แล้ว กลับถึงแทบสลบ อยากสอบถามดังนี้ครับ
1.ผมควรฝึกเพิ่มด้านความเร็วให้มากขึ้นใช่ไหมครับเพราะไม่คุ้นเลย ขี่แต่ 25-27กม/ชม.มาตลอด
2.การกินอาหาร มีข้อแนะนำอย่างไรครับวันที่ลองขี่108กม เช้าผมกินขนมปัง2แผ่น ระหว่างขี่ กล้วยหอม 2ลูกเล็ก น้ำเกือบ2กระติก หมดแรงที่ประมาณ85กม ที่เหลือต้องคลานกลับ
3.ตอนแข่งเขาขี่กันความเร็วประมาณไหน ระยะ180กม.ผมไม่เคยขี่เป็นกลุ่มเลยครับ เขาขี่ดูดกันยังไง ตั้งเป้าว่าขี่ให้จบ น่าจะ 8-9 ชม.ได้หรือเปล่า?
หรือมีคำแนะนำอื่น ผมอยู่ขอนแก่นครับ วันที่มีแข่ง16 ต.ค.54 อยากลองดูครับ :)
Kenc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810439038
team: PHL Airport
Bike: LA,GIANT,POLYGON, Bianchi,Trek, MASI
ตำแหน่ง: ต.บึงพระ อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000

โพสต์ โดย Kenc »

oui0808 เขียน:อายุ43ปี ขี่จักรยานคนเดียว ที่ความเร็วเฉลี่ย25กม/ชม.มาตลอด ทำให้ร่างกายไม่คุ้นกับการขี่เร็วๆเลย ขี่ที่27-28ก็ได้อยู่แต่ถ้า30แช่จะรู้สึกเหนื่อยเพราะไม่คุ้นกับความเร็วระดับนี้ ตอนนี้อยากลองลงแข่งระยะทาง180กม.พยายามหาวิธีฝึก วันก่อนลองขี่ระยะ 108 กม.ใช้เวลาตั้งแต่ออกจากบ้าน-คลานกลับบ้าน :lol: 4ชั่วโมงครึ่ง ไกลสุดเท่าที่เคยขี่แล้ว กลับถึงแทบสลบ อยากสอบถามดังนี้ครับ
1.ผมควรฝึกเพิ่มด้านความเร็วให้มากขึ้นใช่ไหมครับเพราะไม่คุ้นเลย ขี่แต่ 25-27กม/ชม.มาตลอด
2.การกินอาหาร มีข้อแนะนำอย่างไรครับวันที่ลองขี่108กม เช้าผมกินขนมปัง2แผ่น ระหว่างขี่ กล้วยหอม 2ลูกเล็ก น้ำเกือบ2กระติก หมดแรงที่ประมาณ85กม ที่เหลือต้องคลานกลับ
3.ตอนแข่งเขาขี่กันความเร็วประมาณไหน ระยะ180กม.ผมไม่เคยขี่เป็นกลุ่มเลยครับ เขาขี่ดูดกันยังไง ตั้งเป้าว่าขี่ให้จบ น่าจะ 8-9 ชม.ได้หรือเปล่า?
หรือมีคำแนะนำอื่น ผมอยู่ขอนแก่นครับ วันที่มีแข่ง16 ต.ค.54 อยากลองดูครับ :)
แนะนำเข้าห้องเรียนด่วนเลยครับ ที่นี่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384

แล้วขยันส่งการบ้านนะครับ ก่อนแข่งเดือนครึ่ง ถ้าขยันซ้อมคงพัฒนาไปได้ไม่น้อย ผมเองก็เป็นศิษย์ จากห้องนี้เหมือนกัน กำลังเรียนชั้นประถมอยู่ครับ
@สรุปทริป Camping Bike ปั่นไป เที่ยวไป กินไป ค่ำไหน นอนนั่น
@ติดต่อ http://www.facebook.com/kitti.champasak
@เขาว่าปั่น เหมือนหยอดกระปุก ปั่นเท่าไร.... ก็ได้เท่านั้น!!!
oui0808
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 26 หมู่ 13 ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย oui0808 »

ขอบคุณครับ :D
Frogman_twin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KCC, DEEP TEAM
Bike: Klein

โพสต์ โดย Frogman_twin »

:P
ไม่ต้องประสบความสำเร็จทุกอย่าง แต่สิ่งที่เลือกทำขอให้ทำให้เต็มที่น๊ะลูก
พล 347
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 Cycling Team
Bike: Cannondale EVO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พล 347 »

อีกกระทู้ที่แนะนำการออกกำลังกายแบบ interval ผมไม่โดดเดี่ยวเท่าไรครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=273292
Greeny
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: Trek,Giant,Merida
ตำแหน่ง: นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Greeny »

ขอบคุณครับน้าพล ได้ความรู้ดีๆ เยอะเลยครับ
ผมเองอายุกำลังจะขึ้นหลักสี่ แต่รู้สึกปั่นดีกว่าตอน 35 อีกครับ อาจจะเป็นเพราะว่าซ้อมจริงจังมากขึ้นกว่าแต่ก่อน
แต่ยังต้องปรับปรุงจุดอ่อนอีกเยอะเลยครับ เห็นด้วยกับน้าพลครับ :mrgreen: :mrgreen:
Live for Ride
jim jazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 7292709
team: ถลางจ ภูเก็ต
Bike: cannondale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jim jazz »

ขอบคุณความรู้ดีๆที่นำเสนอครับ :D
tns.k
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814441972
team: -
Bike: Ritchey Road logic
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tns.k »

เพิ่มความรู้มาก ขอบคุณครับ
prapast55
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0-2526-7016
team: ปั่นคนเดียว
Bike: ใช้ของเพือนไปก่อน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย prapast55 »

:cry: :cry: สวัสดีครับ :roll: :roll: :roll:
ขอสมัคร เป็นสมาชิก สว.ครับ เริ่มปั่น มาประมาณ 2 - 3 เดือน อายุใกล้ เกษียร 56 ครับ
ปั่นเฉพาะวันทำงาน ตอนเช้า วันละ 1 ชม. เสาร์ - อาทิตย์ หยุด
มีความสุขกับการออกกำลังกาย มาก
สวัสดีึครับ
ประภาส พรหมมา
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

โพสต์ โดย jeremy roy »

ขอแจมกระทู้ครับ

ผมอายุ 35 ปั่นมา สามปี ความเร็วเฉลี่ย ลองปั่นจับเวลา 20 นาที avได้ 36 - 37 กม./ชม. ( แบบรวดเดียวครับ )

ปั่นตอนเช้าประจำ ประเด็น.......อยู่ว่าแถวบ้านมีคุณ ป๋า ที่นับถืออยู่ท่านนึง ท่านปั่นเสือภูเขามานานมากกว่า 20 ปี แล้ว

เนินตรงไหนแถวบ้านท่านกระโดดหมด ตอนนี้ ป๋าแกอายุ 60 กว่าแล้วครับ ............อาทิตย์ที่จะถึง 3 ธ.ค. ท่านจะไปแข่ง

180 กม.ที่ขอนแก่น เลยมีโอกาส ซ้อมทางเรียบกับป๋าแก ช่วงเช้า เกือบทุกวัน ออกปั่นกันตั้งแต่ 05.30 - 07.00 ระยะทาง

ประมาณ 40 - 50 กม. บางช่วงอัดทำความเร็ว มากกว่า 50 กม./ชม ( สปรินท์สั้นๆ ) บางช่วงก็ แช่ 35 40 45

วันแรกๆ ผม งง ............มาก กับคนที่อายุปูนนี้มาปั่นจักรยาน กับ ผมคนรุ่นลูก ป๋า แก ปั่นได้ไง...........

แถมผมปั่นเสือหมอบ ป๋าแกปั่นเสือภูเขาอีก เกาะกันไม่หลุด แถมตอนผมเหนื่อยแกก็ยังลากผมอีก

แต่บางวันป๋าแกก็จะออกอาการเหนื่อย......บางครั้ง แต่ผมก็ประทับใจคุณป๋าท่านจริงๆครับ วันอาทิตย์ที่แล้วที่อุดรจัดทริปขึ้นภูฝอย

ลมระยะทางไปกลับ ร่วม 100 ได้ ป๋าแกลากหลานๆ สบายครับ

พี่ๆท่านไหนไปขอนแก่นวันที่ 3 ธ.ค. น่าจะเจอป๋าแกนะครับ...............ลุงเบ๋า ครับ ( แอบเชียร์ครับ ไม่รู้จะคว้าถ้วยมาได้ป่าว )

สู้ๆครับ

และปล.ขอเป็นกำลังใจให้ป๋าๆทุกท่านนะครับ
K_Arch
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BKK Novice Team,Bike Crazy Club
Bike: Canyon Aeroad CF,Seven Sola Slx,Litespeed Sewanee,Specialized S-Works Stumpjumper Carbon,Specialized Shiv TT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย K_Arch »

สวัสดีครับคุณพล ได้มีโอกาศสนทนากับคุณพลตอนไปออกทริปเบียงคี่เมื่อวันที่ 8 มค. คุณพลเป็นคนที่มีอัธยาศัยดีมากครับ
ผมเริ่มปั่นจักรยานใหม่ๆเข้ามาอ่านกระทู้ของคุณพลทำให้มีกำลังใจในการพัฒนาตัวเองมากขึ้นครับ
วันที่ 21 มค.ยินดีที่จะได้เจอคุณพลอีกครั้งในทริปลุงโท และขอขอบคุณแทนน้องใหม่ที่วัยไม่ใหม่อีกหลายๆท่านด้วยครับ :D
piman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NISHIKI ,Cannondale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย piman »

ขอบคุณคุณพลครับสำหรับความรู้ดีๆ
MARINE24
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: MTB. ยี่ห้อ JAMIS Trail X2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MARINE24 »

ผม 50 ปี มือใหม่หัดปั่นได้ 3-4 เดือน ระยะทางไม่เคยเกิน 30 กม. เพราะต้องการลด น้ำหนัก กำลังจะไปลองออกทริปที่มวกเหล็ก สระบุรี 20+10 กม.
มิเคยหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”