^^ ปรึกษาพี่ๆที่เล่นฟิตเนสด้วย + ปั่นจักรยาน ด้วยครับ ^^

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
mhonglio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863549963
team: Lingbaa XS, 99 City Bike,DTK
Bike: Pinarello FP 4:13

Re: ^^ ปรึกษาพี่ๆที่เล่นฟิตเนสด้วย + ปั่นจักรยาน ด้วยครับ ^^

โพสต์ โดย mhonglio »

ที่ปั่นแล้วขาใหญ่ อาจจะเป็นเพราะใช้เกียร์หนักตลอดบ่อยๆหรือเปล่าครับ มีคนที่ผมรู้จักอยู่หลายคนที่แรงๆ ขาเล็กๆเรียวๆก็เยอะนะครับ พวกนี้ชอบซอยรอบขาครับ เห็นว่ากันว่า 100+ กันเลยทีเดียว ยังไงรอข้อมุลจากท่านอื่นเพิ่มเติมด้วยครับ
B_cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MeRIdA

Re: ^^ ปรึกษาพี่ๆที่เล่นฟิตเนสด้วย + ปั่นจักรยาน ด้วยครับ ^^

โพสต์ โดย B_cool »

angeloves เขียน:ถามก่อนว่าปั่นจักรยานแล้วได้พักกี่ชม.ก่อนเข้าเวท ผมกะพี่ที่ยิมก็เล่นทั้งสองอย่างเหมือนกัน น้ำหนักไม่ลดครับแต่เพิ่มยาก ตอนเช้า9.00-10.30 น.จะเล่นเวทครับอาทิตย์ละ4-5วันแล้วแต่โปรแกรม ส่วนจักรยานจะขึ้นเทรนเนอร์ทุกวันตอน17.00-18.00 น. ถ้าไม่อยากให้ผอมก่อนเวทอย่าburnมากถ้าปั่นมาแล้วเข้าเวทต่อเลยรับรองครับว่าไม่เหลือน้ำหนักลดฮวบแน่ จัดเวลาการปั่นและเวทให้ชัดเจนไปเลยอันไหนเช้าอันไหนเย็นส่วนระหว่างวันกินให้กระจาย เวย์กินตัวไหนครับที่บอกว่าบวมเพราะsodiumที่ผสมในเวย์น่ะครับ Bcaaก็ดีแต่อย่ากินตัวเดียวสลับเปลี่ยนกันไปเรื่อยๆเพราะสารอาหารบางตัวไม่เหมือนกันอันนี้ต้องดูด้วย อย่างที่พี่ๆข้างบนบอกไม่ใช่เพิ่มแต่โปรตีนครับ แต่ต้องเพิ่มคาร์โบเข้าไปเยอะๆด้วย แบบว่าไม่หิวแต่ต้องฝืนกิน :mrgreen:
ทุกวันนี้เล่นเวมเฉลี่ยอาทิตย์ละ 2-3 ครั้งครับ แต่ทุกครั้งที่เล่นจะวิ่งประมาณ 20 นาทีครับ ส่วนวันไหนปั่นจักรยานจะไม่เล่นเวทครับ ส่วน whey ที่เคยกินก็ Optimum , Zytospot , All the whey ครับ แต่ตอนนี้กินแต่ BCAA ครับ แต่เพิ่งกินได้ด.กว่าๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับสปีดเวลาปั่รึเปล่า ถ้าเราสปีดมากมันก็จะเผาผลาญมากยิ่งขึ้น ?

ส่วนเรื่องคาร์โบ ผมกลัวว่ากินมากๆมันจะไม่กลายเป็นอ้วนหรอครับ ? กลัวอ้วนน่ะครับ ? :lol:

ขอบคูณทุกๆคำชี้แนะครับ :mrgreen:
panjap
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No

โพสต์ โดย panjap »

B_cool เขียน:
angeloves เขียน:ถามก่อนว่าปั่นจักรยานแล้วได้พักกี่ชม.ก่อนเข้าเวท ผมกะพี่ที่ยิมก็เล่นทั้งสองอย่างเหมือนกัน น้ำหนักไม่ลดครับแต่เพิ่มยาก ตอนเช้า9.00-10.30 น.จะเล่นเวทครับอาทิตย์ละ4-5วันแล้วแต่โปรแกรม ส่วนจักรยานจะขึ้นเทรนเนอร์ทุกวันตอน17.00-18.00 น. ถ้าไม่อยากให้ผอมก่อนเวทอย่าburnมากถ้าปั่นมาแล้วเข้าเวทต่อเลยรับรองครับว่าไม่เหลือน้ำหนักลดฮวบแน่ จัดเวลาการปั่นและเวทให้ชัดเจนไปเลยอันไหนเช้าอันไหนเย็นส่วนระหว่างวันกินให้กระจาย เวย์กินตัวไหนครับที่บอกว่าบวมเพราะsodiumที่ผสมในเวย์น่ะครับ Bcaaก็ดีแต่อย่ากินตัวเดียวสลับเปลี่ยนกันไปเรื่อยๆเพราะสารอาหารบางตัวไม่เหมือนกันอันนี้ต้องดูด้วย อย่างที่พี่ๆข้างบนบอกไม่ใช่เพิ่มแต่โปรตีนครับ แต่ต้องเพิ่มคาร์โบเข้าไปเยอะๆด้วย แบบว่าไม่หิวแต่ต้องฝืนกิน :mrgreen:
ทุกวันนี้เล่นเวมเฉลี่ยอาทิตย์ละ 2-3 ครั้งครับ แต่ทุกครั้งที่เล่นจะวิ่งประมาณ 20 นาทีครับ ส่วนวันไหนปั่นจักรยานจะไม่เล่นเวทครับ ส่วน whey ที่เคยกินก็ Optimum , Zytospot , All the whey ครับ แต่ตอนนี้กินแต่ BCAA ครับ แต่เพิ่งกินได้ด.กว่าๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับสปีดเวลาปั่รึเปล่า ถ้าเราสปีดมากมันก็จะเผาผลาญมากยิ่งขึ้น ?

ส่วนเรื่องคาร์โบ ผมกลัวว่ากินมากๆมันจะไม่กลายเป็นอ้วนหรอครับ ? กลัวอ้วนน่ะครับ ? :lol:

ขอบคูณทุกๆคำชี้แนะครับ :mrgreen:

วิ่งครั้งละ 20 นาทีมากไป จะเอาแรงที่ไหนไปเล่นเวทละคุณ จะเล่นเวทม้นต้องเล่นให้หนัก กินให้ถึง และพักให้พอ คาดิโอไม่ต้องมาก กล้ามถึงจะขึ้น แล้วค่อยไปคาดิโอหนักๆ ให้มัน lean แค่นี้เอง
ถ้าคุณชอบปั่น มาก ก็คงจะยากที่จะทำให้กล้ามมันขึ้นนะ ต้องเลือกเอาว่าชอบแบบไหน
HUMYAI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-0000000
team: HUM_YA_I
Bike: รถถีบ
ตำแหน่ง: ประเทศไทย

โพสต์ โดย HUMYAI »

สำหรับผม...ปั่น1-2 ชม แล้วก็มายืดเส้นยืดสาย และดันพื้น10เซ็ต เซ็ตล่ะ15ครั้ง หลังจากปั่นทุกครั้ง
ส่วนตัว เน้นออกกำลังกาย ร่างกายก็สมส่วนดี หลังออกกำลังกาย สัก2ชม กินนมตาม ร่างกายฟิตเปรี้ยะๆๆ
เพื่อนๆในกลุ่ม แซว ว่ามันไปเล่นฟิตเนสที่ไหนมา..มันไปทำหน้าอก กับแขน ที่ไหนมา :D
อย่าเครียดครับ เดี๋ยวจะออกกำลังกายไม่สนุกนะ
ปลรักคนอ่าน :lol:
mad2cm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864025188
team: Monkey farm chiangmai cycling team
Bike: gary,,xtc fr,fg-lite06,transition pro

โพสต์ โดย mad2cm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ขายังไม่ค่อยแข็ง........จงซ้อม.......ซ้อม......ละก่อซ้อมๆๆๆๆๆๆๆ
BLEble
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK MADONE 3.1 / Emonda SL
ตำแหน่ง: ลำลูกกา

โพสต์ โดย BLEble »

*-*
TorukMakto
สมาชิก
สมาชิก
team: มือใหม่ ยังไม่มีสังกัด
Bike: MTB Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TorukMakto »

ร้าน EN Bike ชั้น 3 เป็นยิมเพาะกาย โดยเฉพาะเลยครับ ลูกค้าของร้านเข้าไปเล่นได้เลย แกบอก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”