ค่า Recovering ใน Garmin

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
jiabhooligan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Crazy Bike Phuket
ติดต่อ:

ค่า Recovering ใน Garmin

โพสต์ โดย jiabhooligan »

สอบถามหน่อยครับ ค่า Recovering ใน Garmin นี่คิดจากอะไรบ้างครับ จาก HR กับ วัตต์รึป่าวครับ

แต่บางทีก็สงสัยว่าเหมือนปั่นไป 120 กิโล เสียแคลลอรี่ 1500-1700 แคล กลับมาให้พัก 24-25 ชม.
แต่พอปั่นบนเทรนเนอร์ ชั่วโมงเดียว เสียแคลลอรี่ไป 500 กว่าแคล ก็ให้พัก 25 ชม.
จักยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่ใช้บ่อยที่สุด
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

Re: ค่า Recovering ใน Garmin

โพสต์ โดย edonkey »

jiabhooligan เขียน:สอบถามหน่อยครับ ค่า Recovering ใน Garmin นี่คิดจากอะไรบ้างครับ จาก HR กับ วัตต์รึป่าวครับ

แต่บางทีก็สงสัยว่าเหมือนปั่นไป 120 กิโล เสียแคลลอรี่ 1500-1700 แคล กลับมาให้พัก 24-25 ชม.
แต่พอปั่นบนเทรนเนอร์ ชั่วโมงเดียว เสียแคลลอรี่ไป 500 กว่าแคล ก็ให้พัก 25 ชม.
ผมเข้าใจว่า มันไม่ได้คิดแค่วันต่อวัน หรือทริปต่อทริปครับ
มันคิดสะสม และคงมีสูตรในการคำนวนด้วยครับ

เช่นวันนี้ปั่นหนัก แล้วบอกให้พัก 24 ชม.
อีกวันปั่นเบาหน่อย ดันบอกให้พักอีก 25 ชม.
เพราะมันมีค่าอื่นที่มาเกี่ยวข้องด้วย อาจจะเป็นพวก TSS
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”