ความดันโลหิตกับการปั่นจักรยานครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
tepparat
สมาชิก
สมาชิก

ความดันโลหิตกับการปั่นจักรยานครับ

โพสต์ โดย tepparat »

ผมอายุ 41 สูง 172 หนัก 79 กิโลกรัม คือ2ปีก่อน ไม่ค่อยออกกำลังกาย หนัก85 ปั่นมาปีกว่าลงมาที่ 79 ไม่ได้คุมอาหารครับ แต่บางครั้งมีอาการปวดศรีษะ เลยไปตรวจสุขภาพประจำปี ทุกอย่างปรกติ มีแค่ความดันสูง 80-95 /120-142 แล้วแต่วัน ไม่ได้กินยาครับ แต่ซื้อเครื่องวัดความดันมาใว้ที่บ้าน วันมันทุกชั่วโมงเลยครับ วิตกมากๆครับ การปั่นก็ปั่นทุกเช้า ประมาณ 1 ชั่วโมง ระยะทาง 28-30 ก.ม. วันอาทิตย์ ยาวๆ80-100โลครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่ามันจะมีปัญหาเรื่องสุขภาพในอนาคตมั้ยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

Re: ความดันโลหิตกับการปั่นจักรยานครับ

โพสต์ โดย e21smn »

ผมอายุ 51 ครับความดัน 140/90 หรือต่ำกว่าแล้วแต่การออกกำลังกาย ถ้าช่วงใหนปั่นเยอะก็ลงอยุ่ที่ 120/80 หรือต่ำกว่าซึ่งเป็นระดับมาตราฐาน ปัจจุบันกินยาลดความดันกับลดไขมันตามหมอสั่ง
ความดันบางครั้งเมื่อเครียดก็ขึ้นได้เหมือนกันครับวัดในแต่ละครั้งอาจจะไม่ได้เท่ากันเสมอไป
วันก่อนครบรอบรับยาและได้ทำ Exercise Test คือวิ่งบนสายพานพร้อมจับคลื่นไฟฟ้าหัวใจและจับความดันเพื่อทำการตรวจสอบว่าเมื่อออกกำลังกายหนักๆจะมีปัญหาเกี่ยวกับหัวใจหรือไม่ พบว่าปกติแต่ตอน HR ขึ้นถึง Zone 5 คือ 170BPM ความดันเพิ่มเป็น 215/82 จุดนี้แหละที่จะเป็นตัวบ่งว่าจะมีปัญหาอะไรหรือไม่เพราะหมอบอกขณะที่ออกกำลังกายหนักขนาดนั้นความดันสูงสุดที่รับได้คือ 220 ซึ่งขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล ซึ่งกรณีผมหมอบอกว่ายังสามารถออกกำลังกายหนักๆแบบนี้ได้อยู่
การปั่นของผมเสาร์อาทิตย์ปั่นกินกาแฟแถวบ้าน 50-70 กม AV 25-28 แล้วแต่ความคึกตะนองสามารถปั่นได้ตามปกติ
ปั่นสนามเขียวแบบสุดความสามารถไม่ดูดใครใช้เวลารอบละ 46-49 นาที AV28-29 ก็สามารถทำได้เช่นกัน

ที่กล่าวมานี้จะให้ จขกท เปรียบเทียบว่าสุขภาพที่กังวลนั้นสำหรับผมคิดว่ายังไม่ถึงขั้นร้ายแรงเพราะเมื่อเทียบกับผมมากกว่า 10 ปี และความดันไกล้เคียงกันน่าจะยังไม่มีปัญหามาก แต่อย่าละเลยหรือวางใจครับความดันเป็นมัจจุราชเงียบปรึกษาหมอทุก 6 เดือนดีกว่า เราเสียเงินอัพรถได้บ่อยๆค่าหาหมอผมแต่ละครั้งรวมยาประมาณ 3-4 พันบาทถูกกว่าเบาะที่ใช้อีก
จขกท ปั่นทุกเช้าระยะทางแบบนี้ผมว่าไม่นานความดันลดลงปกติแน่ แต่ลองวัด LDL , HDL เก็บไว้ด้วยนะครับจะได้รู้ว่ามีความเปลี่ยนแปลงเช่นไร
ปล อาการปวดหัวผมก็เป็นเช่นกันแต่คิดว่าเป็นเพราะกาแฟที่ผมติดมากกว่าครับ บางครั้งก็ปวดหัวถ้ากินไม่พอ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
tepparat
สมาชิก
สมาชิก

Re: ความดันโลหิตกับการปั่นจักรยานครับ

โพสต์ โดย tepparat »

ขอบคุณครับ เป็นคลายๆกันครับ วันใหนปั่นหนักแบบกลางวันเพลียๆนี่ ความดันตำ่ลงครับบางครั้ง 68/112 ครับ
ปลงนะเรา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis TrailX1 2010 ==>> VENZO MX-8 ประกอบเองกับมือ >> งอกหมอบ Infinite Spad Race สีเหลืองงงงง >> Optima Veloce 2015 สนับสนุนแบรนด์ไทย :)
ตำแหน่ง: สระบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปลงนะเรา »

ผมความดันขึ้นวันทำงานครับ บางวันสูง 170 ต้องหลบไปนอน (งานเครียด) กินยามาหลายปีแล้วก็เป็นแบบนี้ แต่ปั่นมาหลายปีก็ไม่เป็นอะไรนะครับ ปั่นสูงสุด 200 โล 12 ชั่วโมงได้อยู่ครับ แถมตอนปั่นไม่ค่อยปวดหัวเลย :)
^_^ ขาไม่แรง แซงไม่เป็น แต่ถึงไหนถึงกัน เน้นปั่นชมวิว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”