ออกทริปทีไร หลังจากช่วงพักแล้วปั่นกลับ HR ขึ้นสูงตลอดทาง ควรฝึกยังไงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

ออกทริปทีไร หลังจากช่วงพักแล้วปั่นกลับ HR ขึ้นสูงตลอดทาง ควรฝึกยังไงครับ

โพสต์ โดย edonkey »

ผมปั่นมาได้ 4 เดือน แต่ปั่นแค่วันอาทิตย์อยู่ในสวนพุด ก็ปั่นตามกลุ่มกับเพื่อนๆไปเรื่อยๆ ครั้งละ 40-50 กม.
วันธรรมดามีปั่นออกถนนใหญ่สั้นๆบาง ประมาณ 20 กม. แต่ช่วงหลังไม่ได้ปั่นออกถนนเพราะเริ่มกลัวรถใหญ่
สองสัปดาห์ก่อนเลยซื้อเทรนเนอร์มาซ้อมแทน ตอนนี้พยายามปั่นตามคำแนะนำในห้อง 100rpm อยู่
แต่ผมสังเกตุว่าเวลาผมไปออกทริป ไม่ว่าจะสั้นๆ 50 กม. หรือ 90 กม. ขาไปจะปกติดี แต่พอได้พักกินข้าว (ปกติจะพักกันประมาณ 1 ชั่วโมง) ตอนปั่นกลับ แค่เริ่ม HR ก็จะขึ้นสูง 160-170 แล้วก็จะนิ่งๆตลอดทาง ลงช้ามาก แต่ขึ้นไว ทั้งๆที่ตอนขามายังไม่ถึง 160 เลย
ตอนนี้ฝึกโปรแกรม PT ในห้อง 100rpm อยู่ อาทิตย์ละ 4 วัน ฝึกมาได้เกือบ 2 อาทิตย์ จากตอนแรกปั่นขาเดียวไม่ได้เลย ตอนนี้พอปั่นได้ละ ไม่ทราบควรจะฝึกอะไรเพิ่มเติมบ้างหรือเปล่า หรือฝึกตามนี้ไปก่อน
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ออกทริปทีไร หลังจากช่วงพักแล้วปั่นกลับ HR ขึ้นสูงตลอดทาง ควรฝึกยังไงครับ

โพสต์ โดย Tdf »

ฝึก endurance ครับ ปั่นเบาๆคุม hr ให้หัวใจอยู่โซน 2-3 นาน 2-3 ชม. อาทิตย์ละ 1วัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”