สอบถาม เรื่องheart rate หน่อยครับ อายุ 35 แต่เวลาปั่นจักรยาน hr ขึ้นสูงมาก '

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถาม เรื่องheart rate หน่อยครับ อายุ 35 แต่เวลาปั่นจักรยาน hr ขึ้นสูงมาก '

โพสต์ โดย winhaha »

สอบถามหน่อยครับตอนนี้อายุ 35 แต่เวลาปั่นจักรยาน hr ขึ้นสูงมาก แค่โดดขึ้นรถ ก็ถีบจาก 8x ไป 13x กว่าภายในไม่ถึงห้านาที ทั้งทีีไมีได้ออกแรงอะไร. แล้วปั่นไปได้สักสิบนาที คราวนี้จะไปแถว 170-18x เลย แล้วไม่ยอมลงต่ำ ต่ำกว่า 170 เลย เป็นแบบนี้ ตลอดเวลา หากเวลาอัดสุดแรง max hr จะไปแถว 19x -198. คือสูงสุด แต่เพราะผ่อนก่อนกลัวตาย ในขณะที่ 16x-17x อาการเหนื่อย ก็ปกติ ไม่ได้ถึง กับหอบอะไรครับ. จนตอนนี้ ไม่ว่าจะปั่นอากาศ แบบไหน ลมแรงลมเบา av.hr จะอยู่แถว 168-174 จะทำไงดีครับ หรือแบบนี้เป็นปกติ.
ขายติมเรื่อย............ไป
pengzill
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับ
Bike: Specialized ALLEZ E5 REVOLUTION 2015

Re: สอบถาม เรื่องheart rate หน่อยครับ

โพสต์ โดย pengzill »

ควรปันคุมโซน 2-3 น้ะครับ อย่าห่วงเรื่องความเร็วครับ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: สอบถาม เรื่องheart rate หน่อยครับ

โพสต์ โดย DayWalker »

คำถามเพิ่มเติม

ปั่นมานานแล้วหรือยัง เคยออกกำลังกายหรือเล่นกีฬาอย่างอื่นมาก่อนหรือเปล่า

ถ้าเพิ่งจะมาเริ่มปั่น / ไม่เคยออกกำลังกายมาก่อน ให้กลับไปปูพื้นฐาน endurance ยาวๆซัก 3-4 เดือนก่อนครับ

เพื่อสุขภาพหัวใจของท่านเอง
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

DayWalker เขียน:คำถามเพิ่มเติม

ปั่นมานานแล้วหรือยัง เคยออกกำลังกายหรือเล่นกีฬาอย่างอื่นมาก่อนหรือเปล่า

ถ้าเพิ่งจะมาเริ่มปั่น / ไม่เคยออกกำลังกายมาก่อน ให้กลับไปปูพื้นฐาน endurance ยาวๆซัก 3-4 เดือนก่อนครับ

เพื่อสุขภาพหัวใจของท่านเอง
เกือบปีแล้วครับ ก่อนหน้านั้นก็เล่นฟุตบอล ฟิตเนส ปดติ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

งั้นก็น่าจะสภาพหัวใจควรจะดีกว่านี้นะครับ

ผมไม่เคยออกกำลังกายอเไรเลยจนอายุ 40 ปี เพิ่งมาเริ่มต้นออกกำลังกายด้วยการขี่จักรยานเมื่อ 2 ปีก่อน ก่อนหน้านี้ผมก็เจอปัญหาหัวใจเต้นสูง สุดท้ายก็ได้ฝึก endurance ช่วย

เมื่อเช้าไปขี่กับกลุ่มเส้นไปที่ว่าการกาแฟ ขี่กัน 38 หัวใจผมเต้นอยู่ไม่เกิน zone 3 ที่ 147 bpm ครับ

ซ้อม endurance คุมหัวใจ zone 2-3 ไปเลยครับ 3 เดือน
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ทำไมmaxสูงจังอ่ะน้า 220-35 =185เองนะ hr รวนรึเปล่าครับ แบ่งช่วงได้โซน1=111 2=130 3=148 4=167 5=185 ผมว่าเอามาดูให้ไม่เกิน150กำลังดีครับ ลดเกียร์ที่เคยใช้ลง อย่าสนใจความเร็ว ถ้ามีคลีทใส่ อยากให้ลองปั่นขาข้างเดียวแล้วรถไม่พุ่งเหมือนพายเรือ(พุ่งหยุดๆ)ปั่นให้รถวิ่งราบเรียบไปข้างหน้า เมื่อออกแรงถูกความเร็วจะมาเองครับ hrเอาไว้ดูไม่ให้ฝืนเกินกำลังหรือลดความอ้วนกับฝึกครอสหนักๆครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ใช้ตัววัด HR แบบไหนอยู่ครับ
ของผมใช้ Garmin แบบรัดหน้าอกรุ่นเก่า ใช้ปกติ พอเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ เหมือนมันรัดไม่แนบหน้าอกเหมือนตัวเก่า บางทีแค่ขึ้นรถยังไม่ทันปั่น HR ไป 120 กว่าละ แต่พอปรับให้สายมันแนบเนื้อขึ้น มันก็ตกลงมาอยู่ 80-90 ตามปกติ
tunpisit_tin
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972934193
team: BKBบ้านโคกไบค์ หนองกี่ กบินทร์บุรี
Bike: giant - trek

Re: สอบถาม เรื่องheart rate หน่อยครับ อายุ 35 แต่เวลาปั่นจักรยาน hr ขึ้นสูงมาก '

โพสต์ โดย tunpisit_tin »

เป็นเหมือนผมช่วงหนึ่งเลย ว่าแต่ออกปั่น หัวใจก็ไป 120-130 กว่าถึง 150-160 เลย ความเร็ว 30 กว่านะครับ เสือหมอบ แต่ตอนนี้ ปั่น เบาๆ กับเสือ ภูเขา สบายๆ AVG20 หัวใจเฉลี่ย 107 เอง ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมเป็นแบบนี้ รึสายวัดเสีย เปล่า งงงง
ชมรมจักรยาน บ้านโคกไบค์ BKB ต.หนองกี่ อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี่

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=705634
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

edonkey เขียน:ใช้ตัววัด HR แบบไหนอยู่ครับ
ของผมใช้ Garmin แบบรัดหน้าอกรุ่นเก่า ใช้ปกติ พอเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ เหมือนมันรัดไม่แนบหน้าอกเหมือนตัวเก่า บางทีแค่ขึ้นรถยังไม่ทันปั่น HR ไป 120 กว่าละ แต่พอปรับให้สายมันแนบเนื้อขึ้น มันก็ตกลงมาอยู่ 80-90 ตามปกติ
ใช้ runtastic ครับ แต่ไม่น่าเสียนะ เพราะวันนี้ลองนั่งเฉยๆในห้องแอร์ hr อยู่แถว 6x-75

แต่ตอนขยับไม่รู้ว่าจะเสียหรือปล่าวเดี๋ยวลองหาตัวใหม่เช็คดู
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถาม เรื่องheart rate หน่อยครับ อายุ 35 แต่เวลาปั่นจักรยาน hr ขึ้นสูงมาก '

tunpisit_tin เขียน:เป็นเหมือนผมช่วงหนึ่งเลย ว่าแต่ออกปั่น หัวใจก็ไป 120-130 กว่าถึง 150-160 เลย ความเร็ว 30 กว่านะครับ เสือหมอบ แต่ตอนนี้ ปั่น เบาๆ กับเสือ ภูเขา สบายๆ AVG20 หัวใจเฉลี่ย 107 เอง ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมเป็นแบบนี้ รึสายวัดเสีย เปล่า งงงง
เท่ากันเลยครับ แต่เวลาผมปั่น 20 ก็ลงไม่ถึงครับ 16x เต็มที่แล้ว
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

แบบในภาพอ่ะครับ อันตรายมั้ยครับ
ไฟล์แนบ
เป็นแบบนี้อ่ะครับ
เป็นแบบนี้อ่ะครับ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้า HRM ของท่านไม่เสียนะ

อันตรายมาก ขี่ Read Zone นานๆแบบนี้

เสี่ยงต่อกล้ามเนื้อหัวใจโต

ผมก็ขี่บ้างนะ แต่จะไม่ได้ขี่บ่อยๆ ใช้เวลาออกทริปหนักๆบ้างเท่านั้น

เดี๋ยวนี้ผมขึ้นไปแตะ 170 ก็ผ่อนลงมาแล้ว Max ผม 187 เมื่อวานยกตามกลุ่ม 42+ ผมยอมขึ้นแค่ 170 ก็กระตุกร่มชูชีพสละยานแล้ว ทั้งๆที่ Watt ยังกดไม่ถึงเลย เหนื่อยจะตาม 55
Torapichart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08หนึ่ง.31เก้า.ห้า06.ห้า
team: หิ่งห้อย
Bike: ฺิิGiant propel sl isp
ตำแหน่ง: จ.ขอนแก่น
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Torapichart »

ผมเคยใช้ สายคาด runtastic ตอนแรกก็ปกติดี ต่อมามีอาการแบบ จทขก คือhr ขึ้นไว ขึ้นสูง ทั้งๆที่ไม่ได้ออกแรง. แถมทะลุ max hr ที่เคยขึ้นบ่อยๆ จนคิดว่าผิดปกติแน่ เลยลองเอาสายคาดของกามิน(เฉพาะสายคาด ตัวส่งสัญญาณเปน runtastic)มาแทน คราวนี้hr ขึ้นปกติ กรณีผมคงเปนเพราะสายคาดเสียครับ. แต่ปัจจุบันใช้ กามินทั้งชุดแระคับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Torapichart เขียน:ผมเคยใช้ สายคาด runtastic ตอนแรกก็ปกติดี ต่อมามีอาการแบบ จทขก คือhr ขึ้นไว ขึ้นสูง ทั้งๆที่ไม่ได้ออกแรง. แถมทะลุ max hr ที่เคยขึ้นบ่อยๆ จนคิดว่าผิดปกติแน่ เลยลองเอาสายคาดของกามิน(เฉพาะสายคาด ตัวส่งสัญญาณเปน runtastic)มาแทน คราวนี้hr ขึ้นปกติ กรณีผมคงเปนเพราะสายคาดเสียครับ. แต่ปัจจุบันใช้ กามินทั้งชุดแระคับ

:| ฟังแล้วเหมือนว่าจะต้องเสียตังค์ T^T
LUZ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: THOEN BIKE TEAM
Bike: The One isp

โพสต์ โดย LUZ »

เป็นแบบเดียวกัยผมเลยครับ คิดว่าเป็นเพราะการพักผ่อนไม่เพียงพอก็น่าจะมีส่วนนะครับปกติผมนอนดึกเป็นประจำ ผมปั่นมาได้ 1 ปีแล้วครับแต่เริ่มมาจริงจัง 2-3 เดือน ตอนแรกปั่นตามขาแรงจะหลุดแล้วหมดก่อนทุกที
ตอนแรกผมพยายามฝึก interval เพื่อให้เกาะให้ทันเวลาเค้ายิง คิดว่ารางกายน่าจะชินและทนกับ hr ในโซนสูงๆได้ดีขึ้นไม่เหนื่อยและหมดเหมือนเมื่อก่อนแต่ hr ก็ยังสูงและลดช้ามากช่วงนี้

รูปภาพ

วันก่อนกลับมาดูตกใจมากคิดว่าไม่ตายหรือเป็นลมก็บุญแล้ว...ช่วงนี้ผมเลยเพิ่ม endurance เข้าไปอีกเพื่อให้กล้ามเนื้อหัวใจแข็งแรงขึ้น ผมเคยดูโปรเวลาแข่ง av อยู่ประมาณ 100-130 และmax ก็ไม่เกิน 170
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”