ปวดหลังจากการปั่นจักรยาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

ปวดหลังจากการปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย runranrun »

คือผมเพิ่งปั่นจักรยานได้ไม่นาน รู้สึกปวดหลังนิดๆ แต่ยังไม่รุนแรงครับ มีวิธีแนะนำไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
9Jan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CBoardman SLR9.8 Ultegra di2 Rolf TDF4SL

Re: ปวดหลังจากการปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย 9Jan »

รถได้ไปฟิตติ้งมาหรือยัง ถ้ายังเอารถไปฟิตติ้งก่อนเลยครับ ..
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา ...
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ต้องออกกำลังกายบริหารกล้ามท้อง หลัง ให้แข็งแรงครับ เวทช่วยได้ครับ ไม่เช่นนั้นมันก็จะยังคงปวดอยู่นั่นแหละครับ

ผมเล่นกล้ามท้องทุกท่า และ plank และก็เล่นเวทท่า deadlift ใช้น้ำหนักไม่มากและใช้เข็มขัดช่วยท่านี้อันตรายเหมือนกันถ้าเล่นผิดท่า แล้วก็เล่นท่า superman ครับจากที่ผมเคยมีปัญหา
ปวดหลังแม้ไม่ได้ปั่นนั่งทำงานก็ปวด ปั่นก็ปวด แต่หลังจากเล่นท่าบริหารต่างๆที่กล่าวมาแล้ว เรื่องปวดไม่เคยเจอมานานแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย soonchai เมื่อ 19 มี.ค. 2015, 16:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ฝึกกล้ามเนื้อท้องและหลังครับ ท่าจะมีทั้งหมด 10 ท่า
ลองหาดูครับ สุดท้าย อย่าลืมแพลงค์ซัก2เซ๊ต เซ็ตละ1นาทีพอ

ปล.ลองหาดูในgoogleครับ สมัยก่อนผมซิทอัพวันละเกือบ1000 ยังไม่แข็งแรงเท่าตอนนี้เลย ออกแรงผิดๆมาตลอดเป็น10ปี...จะหารูปให้ หาไม่เจอ...ขอโทษที
suraphonss
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-619-2044
team: Mae-Nam Bike Koh Samui.
Bike: Giant XTC.

โพสต์ โดย suraphonss »

ผมว่าน่าจะมาจากท่านปั่นเกียร์หนักไปนะครับ
ลองปั่นเกียร์เบาก่อนครับ ฝึกควงรอบขาไปในตัว พอรอบขาพอได้ค่อยลดเกียร์ลงครับ
ส่วนมาอาการเจ็บหลังมักมาจากปันหนัก (เกียร์) ครับ
bambamm
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย bambamm »

ตอนสามเดือนแรกผมก็ปวดนะ ตอนนี้หายแล้ว...จขกท ลองฟิตติ้งรถดูก่อนนะครับส่งผลมาก

บางทีอาจเป็นแบบผม ให้ร่างกายปรับเข้ากับท่าทางการขี่ช่วงเวลานึงดู
ja-101
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: infinite spad comp

โพสต์ โดย ja-101 »

ขาอ่อน เพื่อออกกำลังกาย&ท่องเที่ยว
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ สงสัยต้องเริ่มเล่นหน้าท้องซะแล้ว
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

ดูจากคลิปแล้ว ปั่นสบายๆเลยนะครับ ไม่น่าจะปวดหลังได้
bakitheone
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย bakitheone »

ถ้าปวดมากจริงๆ ลองใช้ยาแก้ปวดดูก่อนนะครับ ตอนปวดแรกๆ ผมก็ใช้ uniren พ่นเอาครับ
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

จะลองดูครับ ขอบคุณครับ
Nature Mirror
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR SLR May 2, 2014 ; Gary Fisher เสือภูเขา

โพสต์ โดย Nature Mirror »

ลองทำท่ายืนเอามือแตะปลายเท้าหรือนั่งเหยียดขาไปข้างหน้าแล้วเอามือแตะปลายเท้า ท่านี้จะช่วยยืดเหยียดกล้ามเนื้อหลังมากขึ้น หลังจะยืดหยุ่นได้ดี ส่วนท่าบริหารกล้ามเนื้อหลังให้แข็งแรงขึ้นนั้นตามท่านบนได้เลย
ไฟล์แนบ
Best-Yoga-Poses-to-Increase-Height-3-Top-Exercises.jpg (14.38 KiB) เข้าดูแล้ว 6581 ครั้ง
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

Nature Mirror เขียน:ลองทำท่ายืนเอามือแตะปลายเท้าหรือนั่งเหยียดขาไปข้างหน้าแล้วเอามือแตะปลายเท้า ท่านี้จะช่วยยืดเหยียดกล้ามเนื้อหลังมากขึ้น หลังจะยืดหยุ่นได้ดี ส่วนท่าบริหารกล้ามเนื้อหลังให้แข็งแรงขึ้นนั้นตามท่านบนได้เลย
ขอบคุณครับ ท่าในรูปนี่ยากอยู่นะครับ
santanon
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย santanon »

อาจจะเป็นที่ขนาดของเฟรมที่ไม่เหมาะกับตัวก็ได้นะครับ ลองหาเฟรมที่ใกล้เคียง หรือปรับเบาะให้เข้ากับเราก่อนก็ได้นะครับ
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

santanon เขียน:อาจจะเป็นที่ขนาดของเฟรมที่ไม่เหมาะกับตัวก็ได้นะครับ ลองหาเฟรมที่ใกล้เคียง หรือปรับเบาะให้เข้ากับเราก่อนก็ได้นะครับ
ถ้าเปลี่ยนเฟรมน่าจะเรื่องใหญ่อยู่ครับ ตอนนี้ก็ลองปรับเบาะให้ต่ำลงหน่อย รอดูผลอีกทีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”