ถามเรื่องโภชณาครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Inwtop
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Reacto 4000 Team

ถามเรื่องโภชณาครับ

โพสต์ โดย Inwtop »

หลังจากซ้อมหนักแล้วควรกินโปรแบบไหนดีครับ หรือตัวที่ทำให้recoveryแนะนำหน่อยครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: ถามเรื่องโภชณาครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ซีเรียสขนาดนั้นเลยหรอน้า มีตัวWhey protein ที่พวกเพาะกายกินครับ จะดูดซึมได้ทันที มีขายทั่วไปลองอ่านฉลากก่อนกินครับ ส่วนตัวผมไม่เคยกินครับ เคยแต่กินคลีน/เล่นเวทเสริม น้ำหนักลดดี แรงแขน/ขาดีขึ้นมาก สปริ้นท์ได้เร็วกว่าเดิมชัดเจน...แต่ไม่ใช่แนวปั่นจักรยานสนุกกว่า โดดยิมปั่นจักรยานสนุกกว่าครับ อาหารไม่คุม น้ำหนักมาคงตัวที่85 สมัยอยู่ยิม/กินคลีทลดไป70ปลายๆหล่อเกิน เมียไม่ค่อยไว้ใจ
Inwtop
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Reacto 4000 Team

โพสต์ โดย Inwtop »

นายไวไวครับ เขียน:ซีเรียสขนาดนั้นเลยหรอน้า มีตัวWhey protein ที่พวกเพาะกายกินครับ จะดูดซึมได้ทันที มีขายทั่วไปลองอ่านฉลากก่อนกินครับ ส่วนตัวผมไม่เคยกินครับ เคยแต่กินคลีน/เล่นเวทเสริม น้ำหนักลดดี แรงแขน/ขาดีขึ้นมาก สปริ้นท์ได้เร็วกว่าเดิมชัดเจน...แต่ไม่ใช่แนวปั่นจักรยานสนุกกว่า โดดยิมปั่นจักรยานสนุกกว่าครับ อาหารไม่คุม น้ำหนักมาคงตัวที่85 สมัยอยู่ยิม/กินคลีทลดไป70ปลายๆหล่อเกิน เมียไม่ค่อยไว้ใจ
ขอบคุณครับ พอดีอยากหาตัวช่วยเพราะปั่นซ้อม50-60กม ประมาณ4-5วันต่อสัปดาห์ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ควรเสริมด้วยอาหารโปรตีนด้วยครับ ผมตอนที่เริ่มปั่นจากน้ำหนัก95 ปั่นจนเหลือ80 กิโล แต่ใครๆที่พบเห็นต่างก็ทักว่าทำไมดูโทรมจัง หน้าตาเหี่่ยวแห้งกล้ามเนื้อหายไปพร้อมไขมัน ส่วนภรรยาก็บอกว่ามันดูทรุดโทรมเกินไป (ร่างกายแข็งแรงขึ้นนะครับ ) ช่วงแรกๆผมจะไม่กินอาหารเสริมใดๆเลย กินอาหารปกติ ตอนหลังไม่ได้การเปลี่ยนมาเป็นเพิ่มอาหารจำพวกโปรตีนมากขึ้น พวกเนื้อสัตว์ต่างๆ ไข่ นมสด และชื้อ whey มาดื่มด้วย ชื้อแบบราคาไม่แพงนะครับ และก็วิตะมินเซลทรัม ต่อมาร่างกายที่ดูโทรมๆก็ดีขึ้น ดูสดใสไม่เหี่ยวแห้ง น้ำหนักก็ยังคงเท่าเดิมคือ80 และช่วงหลังมาเล่นเวทเพิ่มด้วย เล่นแบบไม่หนักมากเพราะอายุสังขารไม่ค่อยอำนวยให้เล่นหนักๆแล้วครับ ผมคิดว่าจำเป็นครับที่ต้องเสริมอาหารจำพวกโปรตีนครับ มันจะไม่อ้วนมีพุงเหมือนกินแต่อาหารจำพวกแป้งนะครับ อันนี้จากประสบกราณ์ตัวผมเองนะครับ
Ethan001
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0973304467
team: Western Digital Cycling Club
Bike: CAAD 10

โพสต์ โดย Ethan001 »

หลังจากซ้อมหนักนะหรอ... ผมคลายกรดแล็คติกด้วยเบียร์เย็นๆสักแก้ว ครับ จะให้ดีต้องเบียร์ดำ เหมือนโปรท่านนึงในทีมผมครับ :lol:
Best Regards
Poldi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ยักษ์แก่ๆ---->จ๊าบบบบบ---->TREK (6500 , MADONE)----KEM

โพสต์ โดย Poldi »

soonchai เขียน:ควรเสริมด้วยอาหารโปรตีนด้วยครับ ผมตอนที่เริ่มปั่นจากน้ำหนัก95 ปั่นจนเหลือ80 กิโล แต่ใครๆที่พบเห็นต่างก็ทักว่าทำไมดูโทรมจัง หน้าตาเหี่่ยวแห้งกล้ามเนื้อหายไปพร้อมไขมัน ส่วนภรรยาก็บอกว่ามันดูทรุดโทรมเกินไป (ร่างกายแข็งแรงขึ้นนะครับ ) ช่วงแรกๆผมจะไม่กินอาหารเสริมใดๆเลย กินอาหารปกติ ตอนหลังไม่ได้การเปลี่ยนมาเป็นเพิ่มอาหารจำพวกโปรตีนมากขึ้น พวกเนื้อสัตว์ต่างๆ ไข่ นมสด และชื้อ whey มาดื่มด้วย ชื้อแบบราคาไม่แพงนะครับ และก็วิตะมินเซลทรัม ต่อมาร่างกายที่ดูโทรมๆก็ดีขึ้น ดูสดใสไม่เหี่ยวแห้ง น้ำหนักก็ยังคงเท่าเดิมคือ80 และช่วงหลังมาเล่นเวทเพิ่มด้วย เล่นแบบไม่หนักมากเพราะอายุสังขารไม่ค่อยอำนวยให้เล่นหนักๆแล้วครับ ผมคิดว่าจำเป็นครับที่ต้องเสริมอาหารจำพวกโปรตีนครับ มันจะไม่อ้วนมีพุงเหมือนกินแต่อาหารจำพวกแป้งนะครับ อันนี้จากประสบกราณ์ตัวผมเองนะครับ
สอบถามหน่อยครับ ขี่วันละกี่ กม. กี่วันต่อสัปดาห์ แล้วคุมอาหารเยอะมั้ยครับ กี่เดือนถึงลดได้ครับ ผมจะเอาไปทำบ้าง :oops:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”