ปั่นจักรยานนานๆจะทำให้ตะคริวขึ้นไหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นจักรยานนานๆจะทำให้ตะคริวขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย runranrun »

ผมเพิ่งเริ่มปั่นจักรยานไม่นาน อยากทราบว่าเราจะกำหนดเป้าหมายในการปั่นยังไงให้เหมาะสมกับตัวเอง และอีกอย่างกลัวตะคริวจะขึ้นด้วยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานนานๆจะทำให้ตะคริวขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย lotus »

runranrun เขียน:ผมเพิ่งเริ่มปั่นจักรยานไม่นาน อยากทราบว่าเราจะกำหนดเป้าหมายในการปั่นยังไงให้เหมาะสมกับตัวเอง และอีกอย่างกลัวตะคริวจะขึ้นด้วยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ค่อยเป็นค่อยไป เพิ่มความฟิต ดื่มน้ำเสมอ หยุดก็เติมน้ำเกลือแร่ แค่นี้ตะคริวก็ไม่ถามหาแล้ว

ผม สว ปีนี้ปั่นทริป 200+ กม มา 6 ครั้งแล้ว ไม่เคยตะคริวถามหา

ตั้งแต่ปั่นหมอบมา 8 ปี ไม่เคยเป็นตะคริว ก่อนหน้านั้นเคยปั่นเสือมา 7 ปี เป็นตะคริว 1 ครั้ง ในวันแดดจัด ประมาทในวันนั้นไม่ซื้อเกลือแร่ดื่ม และไม่เจียมสังขารอัดตามคนหนุ่มขาแรงขากลับจากนครนายก ก็ลดความเร็วเหลือ 25 ปั่นประคองไปก็หายได้ครับ
santanon
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นจักรยานนานๆจะทำให้ตะคริวขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย santanon »

ต้องถามก่อนว่าปั่นจักรยานอะไร ถ้าทั่วไปก็เริ่มจากระยะสั้นๆก่อน แล้วค่อยๆเพิ่มไปครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ค่อยๆเพิ่มระยะครับ ถ้าเพิ่มมากเกินไปตะคริวก็อาจจะมาหาได้ครับ
labboy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย labboy »

ตะคริวอย่าไปกลัวครับ กลัวเดี๋ยวไม่ได้ปั่น

ถ้าไม่ค่อยได้ออกกำลังกายมาก่อนเลยก็ค่อย ๆ ปั่นไปครับ ไม่ต้องเร่ง ถ้าเร่ง หรือปั่นเกินกำลัง ผมว่าจะเป็นตะคริวง่าย
เราปั่นเราจะรู้กำลังตัวเองครับไม่ต้องฝืนครับ ใครเร็วก็ปล่อยเขาไปเราไปของเราแบบนี้แหล่ะครับ(อีกหน่อยจะแรงให้ดู) สู้ ๆ ครับ
santanon
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย santanon »

ลองเลือกสถานที่ที่เราอยากไปก่อนครับ จะทำให้เราอยากไปถึงจุดหมายได้ ถ้าไม่ไหวจริงๆก็พักครับ คนอื่นน่าจะเข้าใจ
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

ค่อยๆเพิ่มระยะ ไม่ต้องสนความเร็ว ถ้าเป็นไปได้ให้ขี่ความเร็วเดียว เกียร์เดียวตลอดเส้นทาง ช้าไม่เป็นไร แต่ขอให้ความเร็วต่อเนื่อง ขอให้ปั่นต่อเนื่องทุกวัน หรือวันเว้นวัน
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
bakitheone
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย bakitheone »

ตั้งเป้าหมายเป็นกิโลไว้ก็ได้ครับ ถ้าไม่ไหวก็นั่งพัก ตะคริวก็ขึ้น ผมแนะนำให้ยืดเส้นดีๆครับ แต่ทางทีที่พก ยูนิเรนไปด้วยก็ดีครับ ช่วยได้จริงๆครับ
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

สิ่งสำคัญที่นักปั่นมองข้ามคือการอบอุ่นร่างกาย ยืดเส้นทั้งก่อนและหลังปั่น
ผมเห็นนักปั่นหน้าใหม่หลายราย จับจักรยานได้ก็จะล่อกันอย่างเดียว

ยืดเส้นก่อนปั่น 10-15 นาทีครับ โดยเฉพาะขา
เริ่มปั่นด้วยการวอล์มอัพอีก 15-20 นาที เกียร์เบา รอบขา 90 ไม่ต้องสนใจความเร็ว
ช่วงขี่จริง เป็นไปได้คุม hr ครับเอาแค่ โซน 2-3 พอ
ดื่มน้ำทุก 15 นาที จิบ อย่าให้ขาดน้ำ จนปากและคอแห้งเด็ดขาด
ถ้าปั่นทางไกล เกลือแร่ 1 ซอง ผสมกลูโครส 2 ช้อนใส่กระติกไว้เลยครับ
ยืนปั่น สลับนั่งใช้กล้ามเนื้อให้ทั่วถึง หลังจากแข็งแรงขึ้นเพิ่มความหนักของเกียร์และระยะทาง
สุดท้ายฝึกขี่ทางไกล หรือฝึกขี่ให้นานเกิน 4 ชั่วโมง พอแกร่งกร้าแล้ว ไปขึ้นเขาครับ
แค่นี้ตะคริว ก็สะกดไม่เป็นหละ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

แสดงว่ายังไม่เคยเป็นตะคริว ?

ขี่ไปสักพักแล้วจะรู้ว่ามันมีอะไรมากกว่าตะคริวอีกเยอะมากครับ

ปล ทำตามคำแนะนำของเพื่อนๆ ด้านบนได้เลย
fear is a mind killer
runranrun
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย runranrun »

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวผมจะเอาไปปรับใช้ครับ
notendobe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone7

โพสต์ โดย notendobe »

ตะคริว ผมจะจเอช่วงปั่นเกียร์หนักๆ กดนานๆ ครับ ขึ้นแปร๊บบบเลย :shock:

ถ้าเริ่มตึงๆ ก็ลดเกียร์ช่วย ให้รอบขาหมุนเร็วๆ เบาๆ ช่วยได้ครับ
Ethan001
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0973304467
team: Western Digital Cycling Club
Bike: CAAD 10

โพสต์ โดย Ethan001 »

ถ้าเป็นจากการซ้อมหนักๆ ควรจะซ้อมบ่อยๆให้ร่างกาย (สมอง) จดจำท่า อาการและความเจ็บปวด สักพักมันก็จะชินไปเอง ที่สุดแล้วก็คือ กล้ามเนื้อส่วนที่เป็นตะคริวจะแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆจากการซ้อมบ่อยๆนี้แหละครับ อันนี้ผมคิดของผมเองนะครับ มันได้ผลสำหรับผม :lol:
Best Regards
Hs6wne
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: วชช.อุทัยธานี
Bike: Trek 4300

โพสต์ โดย Hs6wne »

เก็บความรู้ครับ
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kangkong »

เริ่มปั่นจากระยะทางใกล้ๆก่อนสิครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”