เก่งไม่กลัว กลัวมือใหม่

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

เก่งไม่กลัว กลัวมือใหม่

โพสต์ โดย nopparat2510 »

คือเพิ่งทราบข่าวจากเพื่อนในกลุ่มว่ามือหนึ่งประจำกลุ่มกลิ้งไม่เป็นท่าเจ็บหนักพอควร เหตุจากทริปรวมมิตร มีการหักหลบกะทันหันจากมือใหม่แล้วเกี่ยวกัน เลยอยากฟังความเห็นจากนักปั่นทั้งหลาย ผมเองก็เคยเจอการหักหลบจากมือใหม่ แรงดี แต่รอดมาได้เพราะทำการบ้านมาล่วงหน้า เอ้า เชิญแจมครับ
gardenboyd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 4300 ปี 2009
ติดต่อ:

Re: เก่งไม่กลัว กลัวมือใหม่

โพสต์ โดย gardenboyd »

มือใหม่ หรือ มือเก๋า ผมไม่ค่อยจะกลัวเท่าไรหรอกครับ
ผมกลัวพวกชอบโชว์ ติดประมาทมากกว่า
รูปประจำตัวสมาชิก
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

ปลอดภัยที่สุดคือต่างคนต่างขี่ครับ ขี่กลุ่มจี้ๆกันมันหลบอะไรไม่ได้อยู่แล้ว

มาออกกำลังกายทั้งที ทำไมถึงกลัวเหนื่อย

คหสต....เหนื่อยไม่กลัว กลัวเจ็บ :mrgreen:
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ

โพสต์ โดย โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย »

จะเก่า หรือใหม่

อย่า ประมาท ขี่อย่างระมัดระวัง

คำถึงถึงความปลอดภัยเป็นหลัก
จิต เมตตา นิพพาน สุข เกิด เป็นปกติ เป็นธรรมดา เป็นธรรมชาติ ปลง ปล่อย วาง สุดท้าย.....
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

เปิดกระทู้เหมือนอยากให้รุมกระหน่ำมือใหม่เลยครับ ถ้าผมเข้าใจเจตนาผิดต้องขออภัยเป็นอย่างสูง

ธงของผมคือ ไม่อยากให้ประมาทหรือมองว่ามือใหม่หรือมือเก่า เพราะกรณีปั่นกลุ่ม ดูดติดๆกัน มือเก่าอาจมีภาษีดีกว่าบ้าง แต่ก็ไม่มากหรอกครับ มันเสี้ยววินาที ยากที่จะหลบทัน

เอาเป็นว่าไม่ต้องดูดติดกันมากนักจะดีกว่าครับ จะได้พอมีเวลาหลบหลีกได้หรือผ่อนหนักเป็นเบา ด้วยความปรารถนาดีครับ
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

โพสต์ โดย yellowmy »

หักหลบ แสดงว่ามีเหตุอะไรสักอย่าง
คันหลังต้องระวังคันหน้า เป็นกฏที่รู้กันทั่วโลก
ปั่นจักรยานตามกัน ห้ามล้อเกยกัน ป้องกันคันหน้าเปลี่ยนเลนมาโดน มือเก่าน่าจะรู้ดีข้อนี้
ไม่ว่าคันหน้าจะขี่ยังไง คันหลังต้องเว้นระยะและเบรคให้ทัน
ถ้ามือใหม่คันหน้าหลบคันอื่นมาโดนมือเก่าที่อยู่ข้างหลัง บอกเลย คันหลังผิด
ขี่ประกบข้างกัน ก็ต้องระวังคันข้างๆ มองเหตุการณ์ให้ออกว่าจะเกิดอะไรขึ้นแล้วต้องคอยหลบให้ทัน ไม่ใช่ก้มหน้าก้มตาปั่นอย่างเดียว
ถ้ามันมีเหตุให้คันข้างๆต้องหักหลบเราก็ต้องเห็นและต้องหลบให้ทันด้วย
หากเห็นว่าคันหน้าหรือคันข้างๆไม่ปลอดภัยต่อเราก็ไม่ควรตามหรืออยู่ใกล้
มองมุมกลับกัน ถ้ามือเก่าต้องหักหลบกะทันหันบ้าง แล้วไปโดนมือใหม่ล้ม ยังมองว่ามือใหม่ผิดอยู่หรือเปล่า
สรุปให้ว่า มือเก่าประมาทเอง แถมยังทำให้มือใหม่ล้มไปด้วย
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

คิดมากไปครับ ไม่ได้มีเจตนาอะไร คือแค่แบ่งปันประสบการณ์ เพราะผมก็เคยเป็นทั้งมือใหม่ และเก่า เพียงแต่ช่วงคับขันผมตัดสินใจถูกมาตลอด เลยรอดตัวไป เท่านั้นเอง
Tewan Sukpanya
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0854884554,0854884664
team: singha bike club PTB
Bike: bianchi Mono Q

โพสต์ โดย Tewan Sukpanya »

คนที่ล้มใช่พี่แดงป่าวครับ? ผมอยู่หน้ากลุ่มได้ยินเสียงเหมือนยางฮาฟแตกหันไปดูพี่เขาล้มแล้ว ส่วนสาเหตุน่าจะเป็นลมพัดสวนที่แรงมากทำให้รถแทบหยุดแล้วก็เบรคกันอาจเป็นสาเหตุหนึ่งครับ หายป่วยไวๆครับพี่แดง :roll:
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

nopparat2510 เขียน:คิดมากไปครับ ไม่ได้มีเจตนาอะไร คือแค่แบ่งปันประสบการณ์ เพราะผมก็เคยเป็นทั้งมือใหม่ และเก่า เพียงแต่ช่วงคับขันผมตัดสินใจถูกมาตลอด เลยรอดตัวไป เท่านั้นเอง

ถ้างั้นผมต้องขอโทษด้วยครับ ที่เข้าใจเจตนาผิดไป ขอโทษครับ :(
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

แบบนี้มือใหม่คงลำบากใจเป็นแน่แท้ คงต้องหาทริปที่มีแต่มือใหม่ๆ ตามกระทู้มันคิดได้หลายแง่ ครับ
มือเก่า ผมว่าก็พลาดกันเยอะแล้วนะครับ
อุบัติเหตุไม่ว่าจะมือเก่า มือใหม่ มือพระกาฬ พลาดมาแล้วทั้งนั้นครับ ยิ่งประเภทจี้ตูดกัน อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้น
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ผมว่า มือใหม่นี่แหละ บอกง่ายดี ยกเว้น มือใหม่อายุเยอะบางคน หรือ มือเก่าเก๋าเกมส์บางคน
สังเกตจากงานใจเกินร้อย ถ้าเป็นมือใหม่ๆ เวลาปั่นแถออกเลนขวา ผมชอบที่จะตะโกนเตือนให้ชิดซ้าย ส่วนมากก็จะแอบเข้าซ้าย
แต่พวกมือเก๋าบางคน พอตะโกนเตือน ครั้งสองครั้ง พวกหันมามองแบบไม่พอใจซะงั้น แล้ว ก็ปั่นกินเลนขวาต่อแบบ"ใครจะทำไม".. :?
แต่ถ้าเป็นเรื่องเหตุสุดวิสัย จะใหม่จะเก่า ก็พลาดกันได้ทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะตอนปั่นกลุ่ม ต้องเพิ่มความระมัดระวังเป็นเท่าตัวครับ
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
panthep-bird
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย panthep-bird »

คงต้องระวังด้วยกันทั้งหมดครับ
แต่ปกติคันหลังต้องระวังคันหน้า
เพราะคันหน้าคงมองไม่เห็นคันหลัง
เคยปั่นกลุ่ม พี่คันหน้าไม่มีประสพการณ์
ส่ายไปมา ผมก็เว้นระยะห่างหน่อย
ผมเสือภูเขาเลยไม่ค่อยเร็วมาก
ถึกๆเติมลมอ่อนๆ ได้แรงดี
เพื่อนพึ่งบินที่สนามเขียวความเร็ว 45
แต่เคยขี่มอไซด์ ล้มเป็นเลยเจ็บไม่มาก
up ขาให้แรง ไว้แซงสามล้อ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมชอบมือใหม่ครับ ค่อยๆสอนเด๋วซักพักก็เข้าใจ พวกสัญญาณมือ มารยาทการใช้ทางสาธารณะกับคนวิ่ง เทคนิคการปั่น...การเซ็ตรถและอื่นๆถ้าเค้าต้องการอะไรทำนองนี้ ยิ่งตัวห้าวๆพอปีกกล้าขาแข็งจะชวนออกทริปซัก80-100กม.เลย แกล้งลากซัก30-35 หรือหลอกขึ้นเขาชันๆยาวๆ เอาให้หายซ่าส์ คริคริ
ครูหาด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0910489183
team: นาหม่อม
Bike: TREK / ARAYA / PANASONIC

โพสต์ โดย ครูหาด »

ลมรำเพย เขียน:ผมว่า มือใหม่นี่แหละ บอกง่ายดี ยกเว้น มือใหม่อายุเยอะบางคน หรือ มือเก่าเก๋าเกมส์บางคน
สังเกตจากงานใจเกินร้อย ถ้าเป็นมือใหม่ๆ เวลาปั่นแถออกเลนขวา ผมชอบที่จะตะโกนเตือนให้ชิดซ้าย ส่วนมากก็จะแอบเข้าซ้าย
แต่พวกมือเก๋าบางคน พอตะโกนเตือน ครั้งสองครั้ง พวกหันมามองแบบไม่พอใจซะงั้น แล้ว ก็ปั่นกินเลนขวาต่อแบบ"ใครจะทำไม".. :?
แต่ถ้าเป็นเรื่องเหตุสุดวิสัย จะใหม่จะเก่า ก็พลาดกันได้ทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะตอนปั่นกลุ่ม ต้องเพิ่มความระมัดระวังเป็นเท่าตัวครับ
HS 9 LMZ
ยังไม่ลอง รู้ได้ไงว่าทำไม่ได้
crazy_fuji
สมาชิก
สมาชิก
team: กระทิงหนุ่ม'81
Bike: Fuji/Wheeler/Trek/Mini Noname[540]/Kuwahara/NeoBike/3Rensho/Panasonic
ตำแหน่ง: ท่าพระ/ฝั่งธนฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย crazy_fuji »

มือใหม่ครับ แต่อายุไม่น้อย อยากบอก จขกท ว่าไม่เคยเจอครับ พวกเก่าตั้งแต่เกิด ทุกคนเคยเป็นมือใหม่กันมาทั้งนั้น ผมว่าสังคมจักรยานเป็นพื้นที่ ที่ผมเพิ่งเข้ามาสัมผัสและมีความสุขกับมัน กระทู้แบบนี้ผมว่าอย่าเอามาตั้งเลยครับ จากคนที่รักการปั่นจักรยาน
สุขใจเหนืออื่นใด เมื่อความแข็ง.. แรงยังมี!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”