รบกวนท่านที่มี Power Meter เทียบ Watt ที่ใช้ระหว่างถนนจริงกับบน Trainer ให้ด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

รบกวนท่านที่มี Power Meter เทียบ Watt ที่ใช้ระหว่างถนนจริงกับบน Trainer ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย Mahasanook »

http://www.gribble.org/cycling/power_v_speed.html

ผมลองจากสูตรข้างบนแล้วสำหรับผู้ที่มี น้ำหนักตัว 70 ก.ก.+ น้ำหนักรถ 9 ก.ก.ขี่ที่ความเร็ว 30 ก.ม./ช.ม. ใช้ Power ประมาณ 150 Watt
เลยอยากรบกวนถามว่า
1.บนถนนจริงที่ความเร็ว 30 ก.ม./ชั่วโมง ใช้ Watt ประมาณ 150 ใช่หรือไม่ครับ
2.บน Trainer Kurt Kinetic Road Machine หรือ RR ที่ความเร็ว 30 ก.ม./ชั่วโมง ใช้ Watt เท่าไหร่ครับเพราะไปลองของเพื่อนมันเหนื่อยกว่าถนนจริง
3.บน Trainer CycleOps Magneto ที่ความเร็ว 30 ก.ม./ชั่วโมง ใช้ Watt เท่าไหร่ครับเพราะปัจจุบันใช้แล้วมันจะเบากว่าถนนจริง?

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Mahasanook เมื่อ 14 ธ.ค. 2014, 17:22, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Newteerawat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: HCCT(HuaHin Chaam Cycle Team)
Bike: Giant propel sl/Giant Trinity/GIANT TCR SL

Re: รบกวนท่านที่มี Power Meter เทียบ Watt ที่ใช้ระหว่างถนนจริงกับบน Trainer ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย Newteerawat »

ข้อแรกไม่หน้าใช่นะครับ บนถนนจริงยังมีปัจจัยต่างๆ ตามลม ทวนลม ดูดตูด หัวลาก เนิน
alfahero
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831888363
Bike: BMC slr 01

Re: รบกวนท่านที่มี Power Meter เทียบ Watt ที่ใช้ระหว่างถนนจริงกับบน Trainer ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย alfahero »

ผมว่าตอบยากครับ เพราะปัจจัยมันมีตัวแปรเยอะ แล้วผมลองปั่นถนนจริง แบบจับdrop ล่างห่อไหล่ก็ประหยัดwattลง ได้ที่ความเร็วเท่ากันครับ
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

ปั่นบนเทรนเนอร์เลิกมองความเร็วที่วัดจากล้อไปได้เลยครับ
YUT ทับช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ติดต่อได้ทาง PM ครับ
team: TG Cycling Club , อิสระ
Bike: BH,TREK
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย YUT ทับช้าง »

ถ้าใช้เทรนเนอร์ Kurt Kinetic รุ่นที่ใช้ของเหลวหน่วง เข้าไปดูสูตรคำนวณในเว็บของ Kurt Kinetic ได้เลย ปั่นบนเทรนเนอร์
นํ้าหนักตัวไม่น่ามีผลกับค่าวัตต์นะครับ คนหนัก 50 กก. กับ 70 กก. ก็ต้องออกแรงเท่ากันเพื่อให้ล้อจักรยานหมุนไปบนเทรนเนอร์
ซึ่งสร้างแรงต้านอยู่ ณ ความเร็วหนึ่ง ไม่เหมือนปั่นบนถนนที่ต้องมีการเคลื่อนที่ไปด้านหน้า คนที่เบากว่าย่อมใช้แรงน้อยกว่า

ส่วนตัวผมสั่งไมล์ Kurt Kinetic มาจาก ebay ครับ ใช้คู้กับ Kurt Kinetic Road Machine สั่งแบบสายมาถูกหน่อยประมาณสองพัน ผมมีรถ
สำหรับปั่นเทรนเนอร์คันนึงเลยไม่กังวลเรื่องมีสายหรือไร้สาย ลองหาดูในรีวิวเค้าทดสอบกับพวกวัตต์มิเตอร์ต่าง(บนเทรนเนอร์ของ kurt )
พบว่าใกล้เคียงมากบวกลบราวสองสามเปอร์เซ็นครับ สำหรับผมคิดว่าโอเคครับเพราะไม่มีงบไปจัดวัตต์มิเตอร์จริงๆ มีแค่นี้ใว้ทดสอบ FTP กับใว้ซ้อมอินเตอร์วาวล์
ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ ข้อเสียของมันคือวัดได้แค่ 999 วัตต์ และหากเอาไปขี่ถนนจริงค่าวัตต์ไม่ต้องดูนะครับและใช้คู่กับเทรนเนอร์ Kurt Kinetic รุ่นที่ใช้ของเหลวหน่วงเท่านั้น
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

ปัจจัยหลักคือลมต้านหรือแอโร่ของทั้งคนและรถน่ะครับ

ในลิงค์ข้างบนผมใส่น้ำหนักรถ 11 กิโล เทียบกับ 8กิโล ค่าwattแทบไม่เปลี่ยน

8กิโล ลดเหลือ6 กิโล ลดมาแค่ 1 watt หล่อลื่นโซ่ดีๆยังได้ตั้ง3watt

เพราะถ้าปั่นทางราบความเร็วคงที่ ไม่มีการกระชาก น้ำหนักรถแทบไม่มีผล
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

hisoft เขียน:ปั่นบนเทรนเนอร์เลิกมองความเร็วที่วัดจากล้อไปได้เลยครับ
ปั่นเทรนเนอร์ ผมดูแค่วัตต์ กับรอบขา หัวใจก็ดูบ้างประกอบกัน :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
Neurosx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2

โพสต์ โดย Neurosx »

รบกวนถาม จขกท
คืออยากทราบว่าตนเองปั่นได้วัตต์จริงๆเท่าไร หรือ อยากรู้วัตต์เพื่อใช้ซ้อมกับเทรนเนอร์

ถ้าเพื่อใช้ซ้อมกับเทรนเนอร์ ผมว่า ถ้าไม่มีpower meter ก็ใช้ตัวเลขความเร็วเป็นตัวเทียบเลยก็ได้ครับ
เหมือนเอาความเร็วซึ่งเป็นเลข3หลัก (หลักสิบบวกทศนิยมอีกอัน) เป็นตัวแทนค่าวัตต์ไปเลย
ก็หาค่าFTP แบ่งโซนเหมือนตามpower meter ทั่วๆไป
(ถ้าเอาไว้ซ้อมกับเทรนเนออย่างเดียวนะครับ)
ข้อเสียคือ มันไม่สามารถเทียบกับวัตต์ที่กระชากสั้นๆได้
เช่น ความเร็วจาก0ไป30ในไม่กี่วินาที พวกนี้ใช้ค่าวัตต์สูงมาก แต่ถ้าไม่มีpower meterเราก็ไม่รู้ค่าแรงของมัน
อีกอันก็คือ ความเร็วกับวัตต์ ไม่ได้แปรผันกันเป็นเส้นตรง วัตต์เท่านี้จะได้ความเร็วเท่านี้วัตต์เท่านั้นจะไม่ได้ความเร็วเท่านั้น
ถ้าพล็อตกราฟ มันจะได้เป็นโค้งๆ ยิ่งถ้าเกินแรงเสียดทานของเทรนเนอไปเยอะ โค้งมันก็จะเปลี่ยนอีก

คือ ถ้าไม่คิดอะไรมาก เน้นประหยัด และใช้ซ้อมอย่างเดียวบนเทรนเนอร์
ผมว่าหลักการซ้อมของpower meterก็เอาความเร็วมาใช้แทนค่าวัตต์ไปเลยได้ครับ

แต่ถ้าอยากรู้ค่าวัตต์จริงๆ คงต้องยืมpower meterของคนอื่นมาปั่นกับเทรนเนอร์ดูแล้ว เอากราฟวัตต์:ความเร็วมาดูครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”