40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
chanatip216
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Moulton mk3

Re: 40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

โพสต์ โดย chanatip216 »

mrnat เขียน:ล้อ rigida เท่าไรครับ ผมเห็นของใหม่ ตกคู่ละ หกพัน เฉพาะวงนะครับ. MK3. นี่คือหนึ่งในโปรเจคในฝันผมเลย ตัวบุชพลาสติกตรงโช๊คจะใช้ 24 ฟัน ไม่เหมือนรุ่นทั่วไป
Rigida ราคาประมาณนั้นล่ะครับ มีขายอยู่เจ้าเดียวใน ebay ผมเพิ่งรู้วันนี้ว่าตัวบุชพลาสติกก็ไม่เหมือนรุ่นอื่น ตอนแรกนึกว่าจะหาอะไหล่รุ่นอื่นมาแทน
MK3 เป็นรุ่นที่หาของยากเพราะหลายๆส่วนใช้ของไม่เหมือน f frame รุ่นอื่น ถ้าจะเอามาทำเพิ่มแนะนำหาคันที่ของครบๆมาแต่งดีกว่าครับ อะไหล่รุ่นนี้หายากจริงๆ หายไปชิ้นนึงนี่บางทีตามหาในEbayกันหลายเดือนเลยครับ
mrnat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo S2 ,Brompton M3L , Alex moulton TSR, Moulton F Frame 4 speed,Fuji Kona cup, Surly LHT
ตำแหน่ง: กรุงเทพ พระรามสอง

Re: 40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

โพสต์ โดย mrnat »

:D :D

ไม่ยากเท่าไรครับ ต้องใช้พลัง สั่งสมอาวุธให้ครบก่อน แล้วลงมือจัดการทีเดียว ออกมาสวยแน่นอน
"With man this is impossible, but with God all things are possible."◄ Matthew 19:26 ►
barracuda
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814988881
team: -
Bike: GT MTB, Brompton, Alex Moulton, S Works Tarmac SL4, Pinarello Dogma 65.1think2

โพสต์ โดย barracuda »

ปัญหาหลักของมาร์คทรีคือในสมัยนั้นบริษัทที่สร้างมันคือ Raleigh "ยิ่งใหญ่เกินไป" เลยมีกำลังผลิตอะไหล่หลายชิ้นด้วยตัวเองโดยใช้ระบบ in-house (ประมาณว่าข้าผลิตเอง ใช้เอง) :P ทำให้ใช้อะไหล่กับจักรยานรุ่นอื่นๆตรงๆไม่ได้ เช่นกระโหลกเฟรมขนาดประหลาด เกลียวประหลาด ฝาปิดแกนกระโหลกประหลาดท่ีต้องไขด้วยประเเจเบอร์ประหลาด(แค่Nuts and boltระบบimperialรอบคันของเอฟเฟรมซีรีย์1-2 ก็ปวดหัวแย่แล้ววว 555) แถมดันเอาดุมเกียร์ไปรวมกับดรัมเบรคหลังอีก อิอิ ถ้าจารบีรั่วออกมาโดนผ้าเบรคนี่...มีเฮ

แต่ frame geometry ท่ีออกแบบใหม่ + จำนวนท่ีผลิตมาน้อย (เพราะถูกกั๊กโดยราเล่เอง) + งานสร้างเฟรมท่ีมีคุณภาพตามแบบฉบับของราเล่ = ทำให้มาร์คทรีทรงคุณค่าในตัวของมันเองเสมอ ^^

ผมเห็นด้วยกับการหาอะไหล่ให้ครบ(พอสมควร)แล้วลุยทีเดียวครับ รถจะได้ไม่ช้ำ
Prince of CooL
mrnat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo S2 ,Brompton M3L , Alex moulton TSR, Moulton F Frame 4 speed,Fuji Kona cup, Surly LHT
ตำแหน่ง: กรุงเทพ พระรามสอง

โพสต์ โดย mrnat »

เลขา ดร อเล็กซ์ โมลตั้น มาตอบเองเลย :D :D :D
"With man this is impossible, but with God all things are possible."◄ Matthew 19:26 ►
barracuda
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814988881
team: -
Bike: GT MTB, Brompton, Alex Moulton, S Works Tarmac SL4, Pinarello Dogma 65.1think2

โพสต์ โดย barracuda »

mrnat เขียน:เลขา ดร อเล็กซ์ โมลตั้น มาตอบเองเลย :D :D :D
มีแซว...5555
มิบังอาจครับพ่ีนัท ผมแค่จำๆเขามาพูด มิได้ลงมือปฏิบัติจริงเยี่ยงท่านพ่ี 555
ไว้ได้มาร์คทรีมาก่อน จะลองรื้อดูมั่ง..

เมื่อวันก่อน ส่งรถคันหนูแดงไปเชื่อมรอยปริท่ีโคนตะเกียบหลัง (โรคประจำตัวซีรีย์1- ทุกคนควรหมั่นตรวจสอบรถตัวเองบ่อยๆก่อนแผลลุกลาม โดยพลิกรถขึ้นมา ดูบริเวณใต้ท้อง ช่วงโคนตะเกียบหลัง แถวๆแป้นยาง)
ที่ร้านเฮียคากิ งานออกมาเนียนมาก ดูเเทบไม่ออกเลย ทิ้งรถไว้หนึ่งวัน เฮียคิดค่าซ่อมแค่ 200 บาท!
สุดยอดครับ คารวะจากใจเลยทีเดียว :D
Prince of CooL
chanatip216
สมาชิก
สมาชิก

barracuda เขียน:
mrnat เขียน:เลขา ดร อเล็กซ์ โมลตั้น มาตอบเองเลย :D :D :D
มีแซว...5555
มิบังอาจครับพ่ีนัท ผมแค่จำๆเขามาพูด มิได้ลงมือปฏิบัติจริงเยี่ยงท่านพ่ี 555
ไว้ได้มาร์คทรีมาก่อน จะลองรื้อดูมั่ง..

เมื่อวันก่อน ส่งรถคันหนูแดงไปเชื่อมรอยปริท่ีโคนตะเกียบหลัง (โรคประจำตัวซีรีย์1- ทุกคนควรหมั่นตรวจสอบรถตัวเองบ่อยๆก่อนแผลลุกลาม โดยพลิกรถขึ้นมา ดูบริเวณใต้ท้อง ช่วงโคนตะเกียบหลัง แถวๆแป้นยาง)
ที่ร้านเฮียคากิ งานออกมาเนียนมาก ดูเเทบไม่ออกเลย ทิ้งรถไว้หนึ่งวัน เฮียคิดค่าซ่อมแค่ 200 บาท!
สุดยอดครับ คารวะจากใจเลยทีเดียว :D
มาชื่นชมเฮียคากิด้วยคนครับ รถผมไม่ว่าจะเป็น Brompton Moulton เวลามีปัญหาอะไร ผมก็จะวิ่งไปหาเฮียที่ร้านตลอดเลยครับ
เวลาเอารถไปซ่อมแกก็จะสอนจะบอกว่ามันเกิดอะไรขึ้น เวลาซ่อมต้องทำยังไง ไม่มีหวงความรู้เลยครับ
ซ่อมเล็กๆน้อยๆแกก็ไม่คิดเงิน เป็นคนที่ทำเพื่อสังคมจริงๆครับ ทำให้ผมรู้สึกว่าประเทศนี้น่าอยู่ขึ้น
ขอคารวะเฮียคากิด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ :)
west wing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9076998
Bike: BROMPTON , Alex moulton speed s mark II
ตำแหน่ง: เขตธนบุรี กทม 10600

โพสต์ โดย west wing »

ตามอ่านอย่างมีความสุข ครับ
mayo
สมาชิก
สมาชิก
team: No
Bike: Araya Shiro, Brompton, Dahon dash

โพสต์ โดย mayo »

mrnat เขียน:ประกอบเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ได้มีโอกาสไปลองเรียบร้อยแล้วเมื่อวานนี้ 40 กิโลเมตร สุดยอด คนละอารมณ์กับรถพับทั่วๆไปจริงๆครับ ไว้เดี๋ยวเอา รีวิวฉบับเต็มมาลงให้ชมกันครับ
รอรีวิวอยู่ครับ
chankung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: KHS F-20 r 451, BIKE FRIDAY Pocket Rocket,Alex Moulton APB, Dahon classic 3,Panasonic springbok rv,Strida,Neo Bike Kira,Bianchi merlo
ตำแหน่ง: บางนา

โพสต์ โดย chankung »

อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าที่14อยากมีF Frameสักคันแล้วสิ^_^ ตำนานที่ไม่มีวันตาย
zazawawa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815573737
team: แข่งกันเข็น
Bike: รถเล็กๆ
ตำแหน่ง: 0
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zazawawa »

:D
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

zazawawa เขียน::D
สนใจรุ่นไหนอยู่ครับพี่

:D :D :D
Spawn
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida TFS 300D 2014

โพสต์ โดย Spawn »

ทำออกมาแล้วสวยมากๆครับ ขอบคุณมากครับที่นำมาแบ่งปัน
zazawawa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815573737
team: แข่งกันเข็น
Bike: รถเล็กๆ
ตำแหน่ง: 0
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zazawawa »

toop เขียน:
zazawawa เขียน::D
สนใจรุ่นไหนอยู่ครับพี่

ดูไปเรื่อยๆครับพี่ธูป :D :D :D ยังไม่มีกระสุนครับ
chanatip216
สมาชิก
สมาชิก

เสร็จแล้วครับ MK3 Chrome ปี 1970 5 speed เฮียคากิประกอบ+ดัดแปลงให้ สวยงามเลยครับ เปลี่ยนอะไหล่เป็นอลูเกือบทั้งหมด ล้อ 17" ตามลายแทงคุณ barracuda กับ เก็บความรู้+รายละเอียดมาจากพี่นัทในกระทู้นี้แหละครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
ไฟล์แนบ
Chrome MK3.png
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

chanatip216 เขียน:เสร็จแล้วครับ MK3 Chrome ปี 1970 5 speed เฮียคากิประกอบ+ดัดแปลงให้ สวยงามเลยครับ เปลี่ยนอะไหล่เป็นอลูเกือบทั้งหมด ล้อ 17" ตามลายแทงคุณ barracuda กับ เก็บความรู้+รายละเอียดมาจากพี่นัทในกระทู้นี้แหละครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
รูปภาพ

เกินบรรยายครับ สวยจริงๆ ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”