จะไปซื้อ Brompton ที่ HK

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
drv
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819032324
Bike: Pinarello F8 + Dura Ace 9070 Di2 + Lightweight Meilenstien Schwarz + Rotor 3D Plus + Power2Max Type S + Fulcrum Racing Zero Nite

Re: จะไปซื้อ Brompton ที่ HK

โพสต์ โดย drv »

rain_mx2 เขียน:
drv เขียน:วันนี้กลับไปที่ร้านอีกรอบไปซื้อของเพิ่ม M6R RL ที่ตั้งโชว์ไว้หายไปแล้ว เร็วจริงๆ
สงสัยหายไปวันศูกร์เย็นๆ มั้งครับ วันศุกร์ผมแวะไปดูร้าน โมลตันแถวๆเดียวกันแล้วเดินมาดูร้านนี้ ต่อเจอพี่คนไทยคนนึงกำลังชี้่ๆจะเอาตัว Titanium ตัวขวาสุดอยู่ แต่ไม่รู้เขาได้ซื้อมั้ยนะครับพอดีออกมาก่อน จำได้ว่าเห็นตัวไททาเนียมตัวโชว์อยู่ตัวเดียว จะถามอะไรเจ้าของก็ดูยุ่งๆเห็นมีกล่อง Bike Friday เข้ามาสี่ห้ากล่อง แอบไปเดินๆดู label เป็นรุ่น Just Tikit เกือบหมด บรอมตันตัวถูกสุดที่อยู่บนตัวโชว์ ราคา 12750 เหรียญฮ่องกง เป็น M6 สีส้มทั้งคัน

แต่ไปร้านนี้ แปลกแฮะผมไม่อยากได้บรอมตัน กลับอยากได้ Canondale Hooligan ตัวแฮนด์หมอบที่อยู่ข้างหลังมากกว่า ไปลูบๆคลำๆอยู่นานเลย น่าเสียดายมันพับลำบากไม่งั้นละก็ฮึ่ม 555 พอดีผมกำลังต้องรีบเดินทางกลับ แวะไปจะไปหาอะไหล่บางอย่าง ก็ยังไม่มี แต่ถ้าอยู่ต่ออีกชั่วโมงนี่มีเสียตังค์แน่นอนครับ

พี่คนไทยคนนั้น เสื้อสีดำ แขนยาวใช่มั้ยครับ หน้าตาดีๆ แฟนสวยๆ :mrgreen: พอดีผมใช้ Passport แฟนซื้อ มิสเตอร์ลีถามผมว่าใช่ภรรยามั้ย แถมยังบอกผมอีก ภรรยาสวยมาก :o

ถ้าใช่ผมเองครับ ผมเอาตัว S6R Titanium RL มาครับ ไม่ใช่คันที่ตั้งอยู่ แต่เป็นคันในสต๊อกครับ ส่วนก่อนหน้านั้นพาเพื่อนไปสอยตัว Ti S6L RL มาคันนึง

ป.ล.สงสัยแฟนผมหน้าตาถูกใจคน HK มั๊ง ทิ้งไว้ให้เดินคนเดีนวมีหนุ่ม HK มาหม้อตลอด ล่าสุด ทิ้งไว้นั่งในสวนสาธารณะ ใกล้ๆ Bullbike ผมเดินกลับมาเห็นตี๋ HK กำลังยืนคุยอยู่ สองสามคน เดินกลับมา ผมถามแฟน แฟนบอก เค้าชวนคุย เพราะ อยากรู้จัก อะไรกันนักหนาฟะ ผมพาภรรยาไปเที่ยวปีละ 3-4 ครั้ง เจอแบบนี้ทุกรอบเลย
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

drv เขียน:
drv เขียน:วันนี้กลับไปที่ร้านอีกรอบไปซื้อของเพิ่ม M6R RL ที่ตั้งโชว์ไว้หายไปแล้ว เร็วจริงๆ
สงสัยหายไปวันศูกร์เย็นๆ มั้งครับ วันศุกร์ผมแวะไปดูร้าน โมลตันแถวๆเดียวกันแล้วเดินมาดูร้านนี้ ต่อเจอพี่คนไทยคนนึงกำลังชี้่ๆจะเอาตัว Titanium ตัวขวาสุดอยู่ แต่ไม่รู้เขาได้ซื้อมั้ยนะครับพอดีออกมาก่อน จำได้ว่าเห็นตัวไททาเนียมตัวโชว์อยู่ตัวเดียว จะถามอะไรเจ้าของก็ดูยุ่งๆเห็นมีกล่อง Bike Friday เข้ามาสี่ห้ากล่อง แอบไปเดินๆดู label เป็นรุ่น Just Tikit เกือบหมด บรอมตันตัวถูกสุดที่อยู่บนตัวโชว์ ราคา 12750 เหรียญฮ่องกง เป็น M6 สีส้มทั้งคัน

แต่ไปร้านนี้ แปลกแฮะผมไม่อยากได้บรอมตัน กลับอยากได้ Canondale Hooligan ตัวแฮนด์หมอบที่อยู่ข้างหลังมากกว่า ไปลูบๆคลำๆอยู่นานเลย น่าเสียดายมันพับลำบากไม่งั้นละก็ฮึ่ม 555 พอดีผมกำลังต้องรีบเดินทางกลับ แวะไปจะไปหาอะไหล่บางอย่าง ก็ยังไม่มี แต่ถ้าอยู่ต่ออีกชั่วโมงนี่มีเสียตังค์แน่นอนครับ

พี่คนไทยคนนั้น เสื้อสีดำ แขนยาวใช่มั้ยครับ หน้าตาดีๆ แฟนสวยๆ :mrgreen: พอดีผมใช้ Passport แฟนซื้อ มิสเตอร์ลีถามผมว่าใช่ภรรยามั้ย แถมยังบอกผมอีก ภรรยาสวยมาก :o

ถ้าใช่ผมเองครับ ผมเอาตัว S6R Titanium RL มาครับ ไม่ใช่คันที่ตั้งอยู่ แต่เป็นคันในสต๊อกครับ ส่วนก่อนหน้านั้นพาเพื่อนไปสอยตัว Ti S6L RL มาคันนึง

ป.ล.สงสัยแฟนผมหน้าตาถูกใจคน HK มั๊ง ทิ้งไว้ให้เดินคนเดีนวมีหนุ่ม HK มาหม้อตลอด ล่าสุด ทิ้งไว้นั่งในสวนสาธารณะ ใกล้ๆ Bullbike ผมเดินกลับมาเห็นตี๋ HK กำลังยืนคุยอยู่ สองสามคน เดินกลับมา ผมถามแฟน แฟนบอก เค้าชวนคุย เพราะ อยากรู้จัก อะไรกันนักหนาฟะ ผมพาภรรยาไปเที่ยวปีละ 3-4 ครั้ง เจอแบบนี้ทุกรอบเลย
แหะๆไม่ทันสังเกตแฟนคุณ DRV ครับ คุ้นๆว่าเห็นสาวหน้าตาสะอาดสะอ้าน ก้มหน้างุดกดโทรศัพท์อยู่ตรงที่นั่งรอข้างในอยู่ พอดีผมไปยืนเล็งแหวนรัดหลังอานตรงตู้แถวๆนั้นแต่ปรากฏขนาดที่จะเอาไม่มี คุณ DRV หน้าตาหล่อๆขาวๆ หรือเปล่าครับ คิดว่าน่าจะใช่แหละครับ ผมไปตอนสี่โมงแล้ว พอดีเครื่องออกสองทุ่มเลยกลับมาเอาของแทบไม่ทัน เลยอยู่ได้แป้ปเดียว ผมไปเสียเวลาเดินหาร้านโมลตันอยู่นานมาก ทางเข้าลึกลับสุดขีด แต่ไปแล้วไปกลายไปนั่งดูเฟรม Tyrell กับนั่งคุยกับเขาอยู่ตั้งนานแทน เขาไปตั้งร้านซ่อนตัวอยู่ในตีกชั้นสิบ ทำเหมือนไม่อยากขายของ

แหม่แฟนคุณ DRV สวยขนาดนี้ไม่ทันสังเกตให้เป็นบุญตาได้ไงเนี่ย 555 สงสัยมัวแต่ส่องรถครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
drv
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello F8 + Dura Ace 9070 Di2 + Lightweight Meilenstien Schwarz + Rotor 3D Plus + Power2Max Type S + Fulcrum Racing Zero Nite

งั้นใช่เลยครับ แฟนผมนั่งกดโทรศัพท์รอ ส่วนผมขาวๆตี๋ๆ นั่นล่ะครับ มิสเตอร์ลี แกพาผมเดินไปดู ตรงข้างหน้าว่าที่คุณอยากได้ใช่ตัวนี้มั้ย ราคาเท่านี้นะ อะไรแบบเนี่ย โดยส่วนตัวแล้ว ผมว่า ร้าน wfc ขายโมตั้นราคาไม่น่าหิ้วครับ ไม่คุ้มค่าหิ้ว ส่วน Tyrell ผมแนะนำร้าน Amanecer ครับตัวแทนบ้านเรา ถูกกว่าเพื่อนบ้านใน Asia จนญี่ปุ่นงอนต้องบอกให้เสี่ยเสียงปรับราคาขายขึ้น โดยส่วนตัวตอนนี้ ผมว่า Tyrell เป็นรถที่ดีมากครับ ผมเองยังแอบสอย FSX มาเก็บไว้ในครอบครอง 1 คัน

ป.ล.แฟนผมก็ไม่ได้สวยอะไรขนาดนั้นครับ แต่แค่คิดว่าคงเป็นหน้าตาที่ถูกใจสเปคคน HK มากกว่า เพราะหนุ่มๆบ้านเราชอบสาวขาวๆ หมวยๆ แต่แฟนผมออกแนวคมๆเข้มๆ คิ้วหนาๆผมหนาๆ ผิวสีน้ำผึ้ง สไตส์แขก หนุ่มตี๋ HK คงชอบอะไรประมาณนี้ ปกติอยู่เมืองไทยมีแต่คนเรียกน้องดำ น้องดำ ฮ่าๆๆ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

Kaew bangkae เขียน:จะเดินทางไปวันอังคารนี้แล้ว ถ้าสถานการณ์เป็นแบบนี้ สงสัยจะอดแน่นอนแล้วครับคุณ toop
ถ้าไปแล้วไม่เจอรถที่ชอบ หิ้วมาให้ผมก็ได้ครับ ขอ M6R สีอะไรก็ได้ครับ เกียร์ -12% ครับ
xupj04dit
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานเพื่อสุขภาพ
Bike: DHC ,NEO 16, เปอร์โย หมอบ 700c,บอร์ดวอร์ค,บรอมตัน,Bianchi Novita

โพสต์ โดย xupj04dit »

Pisit sirichote เขียน:
Kaew bangkae เขียน:จะเดินทางไปวันอังคารนี้แล้ว ถ้าสถานการณ์เป็นแบบนี้ สงสัยจะอดแน่นอนแล้วครับคุณ toop
ถ้าไปแล้วไม่เจอรถที่ชอบ หิ้วมาให้ผมก็ได้ครับ ขอ M6R สีอะไรก็ได้ครับ เกียร์ -12% ครับ
อย่าลืมของผมนะครับ ดูจานด้วยยิ่งดีกำลังจะประกอบหมวยอยู่อะำหล่ยังไม่ครบเลย คุณ Kaew bangkae
bekong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dr.hon mu p8, Brompton S6R, Neo bike, Brompton M6L

โพสต์ โดย bekong »

drv เขียน:

ราคาS6Rx RL ราคาเท่าไรครับ เพราะวันที่ผมไปไม่มี่เลยไม่ทราบราคา
drv
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมจำราคาเป็นดอลล่าไม่ได้นะครับ แต่เช็คยอดบัตรเครดิตมา ราคาประมาณ 98,000 บาทครับ ค่าเงินบาทของเราอ่อนมาก ขนาดตัวธรรมดา สี RL ราคายังปาเข้าไป เกือบ 65,000 เลยครับ ราคาตัวธรรมดา M6RU RL 15,300 HKD คูณกดับค่าเงินที่ผมแลกไป ได้มา 64,xxx ปลายๆ ช่วงนี้ ไป ไม่ได้ BT กลับมา ไม่ต้องเสียดายหรอกครับ มันไม่ถูกมากเพราะเงินบาทอ่อน แต่ก่อนผมซื้อตัว M6RU RL มา ตก 58,000 เอง เงินบาท 3.8/HKD
drv
ขาประจำ
ขาประจำ

พี่ Pisit sirichote สนใจ S6LX RL มั้ยครับ เพื่อนผม ที่หิ้วมาด้วยกัน บ่นล่ำๆว่า กรูโดนยุให้ซื้อ ใจอยากได้ โมลตั้น แต่ไปแล้วมันดันแพงพอๆกับบ้านเรา เลยหิ้ว Brompton Titanium มาซะให้หายแค้น กลับมาบ้านเพิ่งจะมาคิดได้ ว่าซื้อเพราะลูกยุแท้ๆ :mrgreen:
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

drv เขียน:พี่ Pisit sirichote สนใจ S6LX RL มั้ยครับ เพื่อนผม ที่หิ้วมาด้วยกัน บ่นล่ำๆว่า กรูโดนยุให้ซื้อ ใจอยากได้ โมลตั้น แต่ไปแล้วมันดันแพงพอๆกับบ้านเรา เลยหิ้ว Brompton Titanium มาซะให้หายแค้น กลับมาบ้านเพิ่งจะมาคิดได้ ว่าซื้อเพราะลูกยุแท้ๆ :mrgreen:
แอบขำคุณ DRV ครับ ซื้อให้หายแค้น 555 ผมก็เกือบจะทำแบบเดียวกันแล้วละครับ แต่ลองคูณๆดูเหมือนกันแล้วออกมาเอ้ะมันไม่ค่อยถูกนะเนี่ย ดีนะที่ไม่รู้จักคุณ DRV ตอนนั้นไม่งั้นโดนยุนี่ยุ่งเลย

แต่จริงๆ นอกจากเรื่องพับที่เป็นหนึ่งไม่มีสองแล้วนี่ ถ้าจะขี่บรอมตันให้สบายและเร็วเหมือนคันอื่นๆ นี่ต้องทำอีกมิใช่น้อยเลยนะครับผมว่า ถ้าล้อ 16 เท่าๆกันนี่ตอนนี้ผมยอมยกให้ Tikit ในเรื่องประสิทธิภาพ และขนาดการพับครับ มันแค่เข็นเท่ๆไม่ใด้เหมือน Brompton เท่านั้น แต่ Tikit ที่ฮ่องกงนี่แพงมหัศจรรย์ทีเดียว จะว่าไปลืมถามราคา Just Tikit แฮะเห็นแต่ราคาตัว Hyperfold
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

drv เขียน:พี่ Pisit sirichote สนใจ S6LX RL มั้ยครับ เพื่อนผม ที่หิ้วมาด้วยกัน บ่นล่ำๆว่า กรูโดนยุให้ซื้อ ใจอยากได้ โมลตั้น แต่ไปแล้วมันดันแพงพอๆกับบ้านเรา เลยหิ้ว Brompton Titanium มาซะให้หายแค้น กลับมาบ้านเพิ่งจะมาคิดได้ ว่าซื้อเพราะลูกยุแท้ๆ :mrgreen:
แอบขำคุณ DRV ครับ ซื้อให้หายแค้น 555 ผมก็เกือบจะทำแบบเดียวกันแล้วละครับ แต่ลองคูณๆดูเหมือนกันแล้วออกมาเอ้ะมันไม่ค่อยถูกนะเนี่ย ดีนะที่ไม่รู้จักคุณ DRV ตอนนั้นไม่งั้นโดนยุนี่ยุ่งเลย

แต่จริงๆ นอกจากเรื่องพับที่เป็นหนึ่งไม่มีสองแล้วนี่ ถ้าจะขี่บรอมตันให้สบายและเร็วเหมือนคันอื่นๆ นี่ต้องทำอีกมิใช่น้อยเลยนะครับผมว่า ถ้าล้อ 16 เท่าๆกันนี่ตอนนี้ผมยอมยกให้ Tikit ในเรื่องประสิทธิภาพ และขนาดการพับครับ มันแค่เข็นเท่ๆไม่ใด้เหมือน Brompton เท่านั้น แต่ Tikit ที่ฮ่องกงนี่แพงมหัศจรรย์ทีเดียว จะว่าไปลืมถามราคา Just Tikit แฮะเห็นแต่ราคาตัว Hyperfold
ทริปนี้หิ้วอะไรกลับมาบ้างครับพี่Rain

:D :D :D
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

toop เขียน:

ทริปนี้หิ้วอะไรกลับมาบ้างครับพี่Rain

:D :D :D
ไม่ได้อะไรเลยครับ ของเก่ายังทำไม่เสร็จเลยคงไม่กล้างอกคันใหนครับ 8-)
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ขอบคุณครับ ผมสูงไม่มากคงต้องเป็นรุ่น M6R ครับ จะได้ปรับแฮนด์เข้าหาตัวได้ครับ ระบบเกียร์ก็ต้องการ -12% เพราะกำลังไม่มากครับ
jeeradate
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jeeradate »

ราคารถจักรยานพับที่มาเลย์และสิงคโปร์ ราคาถูกหรือแพงกว่า Hongkong มากหรือเปล่าครับ
ผมเคยคุยกับเจ้าของร้านที่มาเลย์ เขาบอกว่าหากคันละสามหมื่นขึ้นไปเขาจะเอาส่งให้ที่หาดใหญ่
ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า ราคาก็เป็นราคาในเว็บไม่คิดเพิ่ม
drv
ขาประจำ
ขาประจำ

พี่แก้วจะได้อะไรกลับมาบ้างน้ออออ :mrgreen: ป่านนี้สอยหมดร้านมิสเตอร์ลีๆไปแล้วแน่ๆ :D
Barclays
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819281367
team: Sky
Bike: Brompton, Bridgestone, Cinelli, Colnago, Masi, Pinarello

โพสต์ โดย Barclays »

มารอพี่แก้วเหมือนกันครับ 555 :lol:
1.ขาย Colnago Master Olympic http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=808304
2.ต้องการซื้อ ยางหุ้มมือเบรค Campagnolo C Record สีดำ ตามรูป http://www.temppic.com/img.php?08-10-20 ... 375700.jpg
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”