กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nopcung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Taokas and ORIBIKE

กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

โพสต์ โดย nopcung »

ู้รู้สึกเหมือนกันไหมครับ ช่วงนี้กระแสจักรยานหายไปมากเลย อีกหน่อยรัฐบาลก็คงจะลืมและม่สนับสนุนเหมือนที่ผ่าน แล้วเราก็ต้องมาต่อสู้กันเองตามกำลังอันน้อยนิดเพื่อขอพื้นที่การใช้งานจักรยานอย่างมีความสุข
รูปภาพ

ท่านอื่นๆคิดยังไงกันบ้างครับ
เศรษฐ์ วสุวานิช
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Storck Aernario G1 20th, Anniversary
ตำแหน่ง: กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

โพสต์ โดย เศรษฐ์ วสุวานิช »

อาจจะเป็นเพราะสนาม SkyLane ปิดปรับปรุงเพื่อขยายสนามและส่วนอื่นๆ เมื่อเปิดใช้อีกครั้งก็น่าจะมาแรงเหมือนเดิมและอาจจะมากกว่าเดิม
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

โพสต์ โดย somyorcht »

ส่วนตัว ผมเชื่อว่า กระแส - เทรนด์ อะไรพวกนี้มันเป็นมายาคติ ขอรับ ฉะนั้นอย่าเอาตนไปผูกโยงกับสิ่งที่กล่าวมาข้างต้น ไม่งั้นเหนื่อย
ลองนึกดูครับว่าที่มาขี่จักรยานกันนี่ลึกๆแล้วเพื่ออะไร :mrgreen: :mrgreen: (ปล.ฝนตกนะครับเลยไม่ค่อยได้ขี่..อย่าเครียด)
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

กระแสจะมาเป็นช่วงๆครับ แต่ไม่ได้หายไปหมดครับ คนที่ใช้และชื่นชอบการปั่นจักรยาน ก็ยังมีเรื่อยๆครับ
:D :D :D
TrueBlue
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: Dahon Boardwalk
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย TrueBlue »

ที่ภูเก็ตบ้านผม เห็นยังปั่นกันเต็มบ้านเต็มเมือง แถมมีร้านใหม่เกิดขึ้นอีกหลายร้าน แต่ส่วนใหญ่จะเป็นสินค้าจากจีน
จากการสังเกต ผมเห็นว่าที่กระแสแผ่วน่าจะเป็นยี่ห้อที่แต่เดิมเคยครองตลาดส่วนใหญ่ ที่อาจจะโดนบริษัทแม่บีบให้ปั้นยอดขายทำเป้าและ Segmentation ของจักรยานก็ถูกแยกย่อยออกไปอีก จากเดิมที่มีแค่หมอบกับภูเขา ประกอบกับผู้บริโภคทั่วไป (กลุ่มใหญ่สุดของตลาด) จะมองที่ความคุ้มค่ามากกว่า Performance ที่เขามองว่าไม่จำเป็นสำหรับเขา

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ร้านอาหาร หมอมูดง อาหารพื้นเมืองภูเก็ตแท้ๆ
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Juhaha »

แบบนี้แหละครับ คนไทย เห่อกันเป็นพัก ตอนเห่อก็เอาให้สุดๆ กันไป จักรยานคันละหลายแสน ก็ซื้อกันเป็นว่าเล่น ล้อชุดละแสน วิ่งกันให้เห็นเพียบไปหมด ซึ่งชั่งสวนทางกับรายได้คนไทยเหลือเกิน ผมเดาเป็นการส่วนตัวว่า ครั้งนี้หาย คงเพราะสกายเลนปิด พร้อมกับหน้าฝนด้วย แต่........ ไม่คิดว่าจะกลับมาแบบเดิมแล้วครับ เดี๋ยวคงได้คิดกัน ในช่วงพักหน้าฝน ที่อยู่แต่บนเทรนเนอร์ ว่า เงินในกระเป๋า สวนทางกับ ราคาสินค้าจักรยาน ขนาดไหน คงได้เห็น ปิดร้านเป็นว่าเล่นครับ เหมือนตอน ที่หลายปีก่อน บ้าคลั่งฟุตบอล สนามบอลในร่ม เปิดเป็นดอกเห็ด จองคิวกันทีหลายวัน ตอนนี้เจ๊งเละเทะ มีแค่สนามเดียวคนจองยังไม่เต็มเลย นี่แหละครับ thailand only..........
gorsit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819301735
Bike: trek 4500, dahon p18,boardwalk,tern N8,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gorsit »

ความรู้สึกของผมคิดว่ามันไม่บูมเหมือนสามสี่ปีที่ผ่านมา ตอนนี้ไปทางไหนเห็นแต่วิ่งมาราธอน
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ถ้ากระแสรถพับ อาจจะซาซาลงมั้ง ดูจากงานออกร้านที่มักกะสัน ครั้งที่ผ่านมา รถพับยอดนิยม ร้านกับดูเงียบเหงา
ส่วนร้านBromptonกับAlex Mouton ดูกับคึกคักมากกว่า ส่วนเสือหมอบกับเสือภูเขา ดูกระแสแล้วจะมาแรงกว่า
เดี๋ยวนี้ รถคันแรก คนจะหันไปสนใจเสือบหมอบกับเสือภูเขามากกว่า ซึ่งราคาหมื่นกว่าบาท ก็ได้รถแรง เน้นความเร็วกันยุคนี้
ส่วนรถพับราคาที่พอกับรถใหญ่ คนก็จะมองว่าแพง หันไปซื้อรถใหญ่ดีกว่า คันเดียวจบ ออกทริปกับเพื่อนๆได้
วันนี้เอารถเล็กไปปั่น มีสาวๆมาขอถ่ายรูปรถ ไม่ขอถ่ายรูปคนปั่น ปั่นไปก็จอแต่หมอบกับเสือแซงเราไปตลอด
Mido&Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9115751
team: -----------------------
Bike: GT ----- LOUIS GARNEAU

โพสต์ โดย Mido&Haro »

เป็นเพราะเศรษฐกิจครับ หากินฝืดเคือง จิตใจที่จะมาปั่นจักรยาน ก็หดหายไป เพราะคิดแต่เรื่องรายรับ และรายจ่าย ที่สวนทางกัน
สังเกตุได้ สินค้ามือสองใช้แล้วที่ลงขายกัน ขายแทบไม่ได้เลยสำหรับสินค้าราคาแพงๆ และ ราคาที่ตั้งกัน เมื่อก่อน ยกตัวอย่าง
โช๊คฟ๊อกซ์ ( จะได้เห็นภาพง่ายขึ้น ) เมื่อก่อน ลงขาย มือสอง ราคาใกล้เคียงของใหม่เลย แต่ คนก็แย่งกันซื้อ แต่ตอนนี้
ราคามือสอง ต่ำกว่าหมื่น แต่ ขายไม่ออก ก็เพราะเงินในกระเป๋าแฟ่บครับ
ดังนั้น ช่วงนี้ จักรยานก็เลยเงียบๆ กันไป เพราะคนส่วนใหญ่ตั้งหน้าตั้งตา หน้าดำคร่ำเครียดกันกับรายได้ที่จะเข้ามาครับ
หากวันหน้า เศรษฐกิจดี รับรอง จักรยานก็จะกลับมาคึกคักกันเหมือนเดิมครับ
จัง คนขี้ลักขี้จก

...วิถีคนกล้า...
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

เศรษฐ์ วสุวานิช เขียน:อาจจะเป็นเพราะสนาม SkyLane ปิดปรับปรุงเพื่อขยายสนามและส่วนอื่นๆ เมื่อเปิดใช้อีกครั้งก็น่าจะมาแรงเหมือนเดิมและอาจจะมากกว่าเดิม
ขอให้เป็นอย่างนั้นครับ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

somyorcht เขียน:ส่วนตัว ผมเชื่อว่า กระแส - เทรนด์ อะไรพวกนี้มันเป็นมายาคติ ขอรับ ฉะนั้นอย่าเอาตนไปผูกโยงกับสิ่งที่กล่าวมาข้างต้น ไม่งั้นเหนื่อย
ลองนึกดูครับว่าที่มาขี่จักรยานกันนี่ลึกๆแล้วเพื่ออะไร :mrgreen: :mrgreen: (ปล.ฝนตกนะครับเลยไม่ค่อยได้ขี่..อย่าเครียด)

ขี่เพราะชอบครับ แต่ก็อยากเห็นคนปั่นเยอะๆ จะได้ไม่เหงาเนอะ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

Juhaha เขียน:แบบนี้แหละครับ คนไทย เห่อกันเป็นพัก ตอนเห่อก็เอาให้สุดๆ กันไป จักรยานคันละหลายแสน ก็ซื้อกันเป็นว่าเล่น ล้อชุดละแสน วิ่งกันให้เห็นเพียบไปหมด ซึ่งชั่งสวนทางกับรายได้คนไทยเหลือเกิน ผมเดาเป็นการส่วนตัวว่า ครั้งนี้หาย คงเพราะสกายเลนปิด พร้อมกับหน้าฝนด้วย แต่........ ไม่คิดว่าจะกลับมาแบบเดิมแล้วครับ เดี๋ยวคงได้คิดกัน ในช่วงพักหน้าฝน ที่อยู่แต่บนเทรนเนอร์ ว่า เงินในกระเป๋า สวนทางกับ ราคาสินค้าจักรยาน ขนาดไหน คงได้เห็น ปิดร้านเป็นว่าเล่นครับ เหมือนตอน ที่หลายปีก่อน บ้าคลั่งฟุตบอล สนามบอลในร่ม เปิดเป็นดอกเห็ด จองคิวกันทีหลายวัน ตอนนี้เจ๊งเละเทะ มีแค่สนามเดียวคนจองยังไม่เต็มเลย นี่แหละครับ thailand only..........
เห็นภาพชัดเลยครับพี่
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

gorsit เขียน:ความรู้สึกของผมคิดว่ามันไม่บูมเหมือนสามสี่ปีที่ผ่านมา ตอนนี้ไปทางไหนเห็นแต่วิ่งมาราธอน
นี่แหละครับที่ผมรู้สึก :cry: :cry: :cry:
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

Mido&Haro เขียน:เป็นเพราะเศรษฐกิจครับ หากินฝืดเคือง จิตใจที่จะมาปั่นจักรยาน ก็หดหายไป เพราะคิดแต่เรื่องรายรับ และรายจ่าย ที่สวนทางกัน
สังเกตุได้ สินค้ามือสองใช้แล้วที่ลงขายกัน ขายแทบไม่ได้เลยสำหรับสินค้าราคาแพงๆ และ ราคาที่ตั้งกัน เมื่อก่อน ยกตัวอย่าง
โช๊คฟ๊อกซ์ ( จะได้เห็นภาพง่ายขึ้น ) เมื่อก่อน ลงขาย มือสอง ราคาใกล้เคียงของใหม่เลย แต่ คนก็แย่งกันซื้อ แต่ตอนนี้
ราคามือสอง ต่ำกว่าหมื่น แต่ ขายไม่ออก ก็เพราะเงินในกระเป๋าแฟ่บครับ
ดังนั้น ช่วงนี้ จักรยานก็เลยเงียบๆ กันไป เพราะคนส่วนใหญ่ตั้งหน้าตั้งตา หน้าดำคร่ำเครียดกันกับรายได้ที่จะเข้ามาครับ
หากวันหน้า เศรษฐกิจดี รับรอง จักรยานก็จะกลับมาคึกคักกันเหมือนเดิมครับ

นึกถึงเศรษฐกิจที่กำลังแย่แล้วน้ำมันก็ไหล อยากกลับซบลงที่บ้านนอกเลยครับพี่
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

ลดลงนะ แต่ พออยู่ได้
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”