สมาชิกชาว Dahon Mu ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
archyae
สมาชิก
สมาชิก
Bike: S-Works Venge,Cannondale Caad12, Dahon Mu P9

สมาชิกชาว Dahon Mu ครับ

โพสต์ โดย archyae »

สวัสดีครับ...
ผมลองค้นหาดูในหมวดนี้ ไม่เห็นมีกระทู้ของ Dahon Mu P9 เป็นเพราะอะไรครับ
รถดีหรือไม่ดีครับ ผมซื้อมาแล้วเมื่อวานนี้ เลยอยากหาข้อมูลของรถรุ่นนี้ ซื้อเพราะ รูปทรงสวยงาม ซ่อนสายเรียบร้อย ปกติขี่หมอบ aero อยู่ครับ หารถขี่เล่นสบายๆ ขนใส่รถได้ ความเร็วพอประมาณ ทดลองแล้วหน้าบ้าน ช่วง 200 เรียกความเร็วมาได้ 35 กม/ชม พอปั่นตามเพื่อนหมอบได้บ้างแต่คงไม่เกิน 20 กิโล
ผมเลขหลักหน้าเลข 5 แล้วครับ ที่หันมาสนใจรถพับ เพราะขี่ตามกลุ่ม 35-40 อยู่มีรถพับมาแจมด้วยที่ความเร็วไม่ตกเลยเกือบ 20 กม แต่คนขับเด็กไม่น่าเกิน 15 เลยมาสนใจรถประภทนี้ ติดใส่รถไว้เพราะพื้นที่ขนน้อยมาก หมอบผมก็ไม่เคยถอดล้อขนไปทั้งคันเลย
ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดใช้รถรุ่นนี้อยู่ ช่วยเข้ามาช่วยแสดงความคิดเห็น จะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
แก้ไขล่าสุดโดย archyae เมื่อ 29 ต.ค. 2015, 00:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
archyae
สมาชิก
สมาชิก
Bike: S-Works Venge,Cannondale Caad12, Dahon Mu P9

Re: สมาชิกชาว Dahon Mu P9 ครับ

ใครตกแต่รถสวยๆ เอามาอวดกันบ้างนะครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: สมาชิกชาว Dahon Mu P9 ครับ

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ผมว่า Mu เป็น จย. พับอลูที่มีจุดเด่นตรงความนุ่มและพุ่งครับ เวลาพับแล้วเข็นได้ดี ล้อขนานเลย รถไม่เอียงไปด้านใดด้านหนึ่ง

Mu สีส้มของแฟนผมครับ คันแรก Gen 3 ซ่อนสาย ผมว่ามันซ่อนมากไปครับ เลยอยากหา Gen 2 มาใช้ สุดท้ายได้เฟรม Gen 1 สีขาว ครับ สิ่งที่เห็นคือน้ำหนักเฟรมเบากว่า Gen 3 ซ่อนสายถึงครึ่ง กก

รูปภาพ
รูปภาพ

ตอนนี้จะทำ Mu ex ให้แฟนลองปั่นดูอีกคัน เค้าว่าหางหลังแบบนี้มันนุ่มดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
archyae
สมาชิก
สมาชิก

ล้อใช้ของอะไรครับ เห็นโม่แดง ดีขึ้นจนเห็นชัด เหมือนล้ออลูธรรมดา กับ Campagnolo อลู (หมอบ) เลยมั้ยครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ใส่ชุดล้อดุม novatec ครับ ล้อแต่งดีขึ้นเห็นชัดครับ ผมใช้ยางขอบพับ sawalbe tryker 1.5 ลื่นนุ่มครับ เลยใส่ไว้ทั้งสองคันเลย

รูปภาพ
ไฟล์แนบ
archyae
สมาชิก
สมาชิก

ล้อซื้อที่ร้านไหนครับ ราคาค่าตัวละครับ คุ้มกับการเปลี่ยนหรือเปล่า
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมซื้อมือสองมาครับ หาอยู่นานมากสำหรับล้อซี่ลวดสีขาวครับ ซื้อมา 4000 กว่าบาท ของเกือบใหม่เลย
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

กับกระแส ex เฟรมปลอม ผมว่าที่ได้มาของแท้นะ หรือไม่ก็ปลอมแบบเกรด AA เลย มันเนียนแล้วเบาเหมือน p9 ของที่ซื้อร้านในไทย งานเชื่อมก็ดี งานพอกับกับ jetstream และ p9 และก็พอใจในราคาที่ได้มาแหละ พอดีผมถอดออกมาสองเฟรมแล้ว งานไม่ต่างกันเลย แถม ex อันนี้หนัก 2.3 กก เอง :D

พยายามหาข่าวการปลอมในเน็ต ไม่เจอนะครับ มีแต่ clone dahon ได้ fnhorn แล้วยังใช้คำว่าระบาด.... สงสัยระบาดแต่ในบ้านเรา 555 ที่จีนไม่มีข่าว
Rookie.MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rookie.MTB »

กฤษณ์ TKT เขียน:กับกระแส ex เฟรมปลอม ผมว่าที่ได้มาของแท้นะ หรือไม่ก็ปลอมแบบเกรด AA เลย มันเนียนแล้วเบาเหมือน p9 ของที่ซื้อร้านในไทย งานเชื่อมก็ดี งานพอกับกับ jetstream และ p9 และก็พอใจในราคาที่ได้มาแหละ พอดีผมถอดออกมาสองเฟรมแล้ว งานไม่ต่างกันเลย แถม ex อันนี้หนัก 2.3 กก เอง :D

พยายามหาข่าวการปลอมในเน็ต ไม่เจอนะครับ มีแต่ clone dahon ได้ fnhorn แล้วยังใช้คำว่าระบาด.... สงสัยระบาดแต่ในบ้านเรา 555 ที่จีนไม่มีข่าว
ตัว EX นี่มันต่างกับตัว SLX มั๊ยคับ
หรือเฟรมตัวเดียวกัน ต่างที่อุปกรณ์
Line ID : tor0871237859
โทร. 0871237859
ติดต่อ:

ออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ไช่ผู้รู้เรื่องดาฮอนเท่าไหร่แต่ก็จะพูดคามที่รู้มาแบบงูๆ ปลาๆ อาจจะไม่ถูกนัก

Mu series ออกมามากยังกับ samsung galaxy family เลยครับ เยอะมากเพราะเป็นรถเกรด light weight ของดาฮอน ด้วยน้ำหนักเฟรมที่เบาไม่เกิน 2.4 kg (ยกเว้นเฟรมซ่อนสาย บวกไปอีกเกือบครึ่ง กก) เพราะผลิตจากอลู 7005 ที่เบาแกร่ง แต่ก็ห้ามเอาไปลุยหนักครับ แล้วรุ่นแพง ก็ทำสีเฉพาะออกมากัน ประกอบด้วยอะไหบ่เบาๆแบบเฉพาะ ทำให้รถเบาและแพงขึ้น

mu p8 p9 p24 sl slx ex ผมไม่รู้เรียงได้ถูกไหม

เฟรม ex เป็นเฟรมที่มีการทำมาแยกขายด้วยครับ แต่ก็เห็นมีน้อยไม่ออกมามาก ในเวปนอกก็หากันอยู่บ้าง เลยเหมาะกับการนำมาประกอบกันเป็นคัน แต่ sl slx คิดว่ายังเคยเห็นขายเป็นคันอยู่ครับ

เท่าที่ผ่านมือผมมาเพียงสามเฟรม บอกได้แค่ไม่ต่างกันมาก แต่ก็มีบ้างแหละ เช่น ซ่อนสายสวยขึ้นแต่หนักกว่า สำหรับ ex หางหลังแบบสามเหลี่ยม ก็คงอาจจะมีส่วนต่างกับเฟรมแบบ curve อยู้บ้าง เพียงแต่ต้องลองใน config รถแบบเดียวกันด้วยครับ เดาเอาเองก็คงจะว่าหางสามเหลี่ยมน่าจะช่วยด้านความนุ่มเพราะอาจจะให้ตัวได้ดีแบบหางโครโม
ครับ
ไฟล์แนบ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สมาชิกชาว Dahon Mu ครับ

โผล่มาท่ามกลางความมืดครับ จริงแล้วสั่งล้อใหม่ไปแต่ใจร้อนอยากลอง เลยเพิ่งประกอบเสร็จ รื้อระบบออกจากคันขาว p8 ที่ทำ 9 sp ไว้ เลยประกอบซะเลย ได้ นน 9.5 kg ถ้าได้ล้อใหม่ซี่ลวดน้อยๆ อาจจะเบาขึ้นอีกนิด

ตอนนี้ปั่นไม่มากยังไม่เห็นความต่าง 555 เข้าข้างตัวเองว่านุ่มขึ้นกับรอยต่อถนนเดิมในหมู่บ้าน 555 แต่ต้องปรับเปลี่ยนปลอกมือนิดเพราะของเดิมมันยันขาจานตอนพับ ทั้งๆ ที่ใช้อุปกรณ์เดิมทั้งหมด หรือไม่ก็ตัดแฮนออกอีกข้างละสองเซ็น แสดงว่ามิติรถต่างจาก p8 คันขาวเดิมครับ
ไฟล์แนบ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถ่ายรูปมาเช้านี้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผลงานถ่ายภาพ Ex โดยคุณ Gakman ครับ (เจ้าของงูเขียวจรวจทางเรียบ 16 นิ้ว) :D :D
ใช้มือถือย่อไฟล์ เลย drop เดี๋ยวใช้คอมมาเปลี่ยนรูปอีกทีครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย กฤษณ์ TKT เมื่อ 31 ต.ค. 2015, 12:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Rookie.MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rookie.MTB »

สวยมากคับ
ผมก็รออยู่ กะว่าจะลงคาบอนทั้งคัน ล้อ /ตะเกียบ / หลักอาน / จาน / แฮนด์หมอบ
:)
Line ID : tor0871237859
โทร. 0871237859
สมาชิก

เปลี่ยนเฟืองหลังเป็น12-25 เปลี่ยนเกียร์ราบเรียบขึ้น serup หลังอาน ความสูงเบาะ ตำแหน่งขา ทำความเร็วดีขึ้นครับ
ไฟล์แนบ
image.jpeg (130.91 KiB) เข้าดูแล้ว 8597 ครั้ง
image.jpeg (108.1 KiB) เข้าดูแล้ว 8597 ครั้ง
image.jpeg (103.34 KiB) เข้าดูแล้ว 8597 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”