speed falco อยากอัพหล่อนิดหน่อย(มือใหม่)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
aoftimuz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: DAHON : SPEED FALCO [DARK]

speed falco อยากอัพหล่อนิดหน่อย(มือใหม่)

โพสต์ โดย aoftimuz »

พอดีสนใจจักรยานมาไม่นาน หารถพับเลยถูกใจ DAHON speed falco ครับ
ปั่นไปเห็นภาพของท่านอื่นๆ สวยๆอยากแต่งบ้างแต่อยากเริ่มจาก แต่งแฮน จริงๆอยากแต่งหมอบแต่หาข้อมูลละงบบานปลายเกินราคารถ เลยสนใจ บูลฮอร์นแทน ส่วนตัวผมเป็นคนชอบหาของมือ2สภาพดีๆ ไม่ได้รีบร้อนเข้าร้านได้ของทันที (เพราะเป็นคนชอบดูชอบหา เซฟคอสไปด้วยครับ) เลยสนใจอยากหาตามตลาดมือ2 แต่ ยังไม่ค่อยเข้าใจว่า อะไหล่แต่ละแบบ
แฮนที่ขายของหมอบ..เราใส่ด้วยกันได้เลยไหม กับรถพับผมนะคับ แต่ที่สงสัยมากสุดคือพวก เบรค ชิพเตอร์ น่าตาแปลกไปจากรถที่มี ต้องหารุ่นไหน จะเลือกซื้อยังไงให้ใช้งานกับรถเรา เพราะมี 8สปีด ที่เห็นๆส่วนมากจะ10 หรือมันใช้ด้วยกันได้หมดครับ
ยังไงช่วยแนะนำ รุ่นที่ผมควรซื้อแล้วนำมาใช้กับรถผมได้ คือตัวไหน ราคาประมาน แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
KOB_MK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813444865

Re: speed falco อยากอัพหล่อนิดหน่อย(มือใหม่)

โพสต์ โดย KOB_MK »

ค่อยๆ ดูไปครับ จุดที่ควรรุ้

- แฮน ท่อกลมๆ รถพับ มันเรียก แฮน ไม่ Oversize อย่าไปซื้อแบบโอเวอร์ไซด์มานะครับ เพราะใส่ไม่ได้ มันแปลงได้ก็จริง แต่ตัวเลือกน้อยมาก แพงด้วย ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมและเปลี่ยนคอ

-เบรค ติดรถมาเรียก v brake มือเบรคใช้แบบไหนก้ได้ ที่เป็นสายเคเบิ้ล

- shifter แบบกดๆ เรียก Rapid fire สำหรับแฮนตรงนะ มีอีกแบบ หมุนๆ ไม่กล่าวถึงนะครับ ไม่นิยม และไม่แม่นเท่าไหร่ในเกรดนี้
ดันเกียขึ้น ปั่นละเบา ดันด้วยนิ้วโป้่ง
ดันเกียลง ปั่นละหนักเหนือ่ย กดด้วยนิ้วชี้กลาง นาง...

***มันมีอีกแบบที่ดันเกียลง กดได้ 2 way ขอไม่กล่าวถึงเดี๋ยวงง

shifter กับตีนผี ถ้า shimano ก็เลือกทั้งคู่นะครับ อย่าผสมของยี่ห้ออื่น เช่น sram

shifter 7 speed และ 8 speed ใช้แทนกันได้ หมายถึง ระยะในการดึงปล่อย มันเท่ากัน เพราะ ใช้โซ่แบบเดียวกัน ผสมได้ แค่ shifter ไปใส่ 7 ยังไงก็มี 7 speed อยู่ดี

ชุด 7-8 = shifter 7,8 + เฟือง 7,8 + โซ่ 8

shifter 9 ใช้กับโซ่ 9 เฟือง 9 โซ่บางกว่าเดิมหน่อย

ชุด 9 = shifter 9 + เฟือง 9 + โซ่ 9

ทำนองเดียวกันกับ 10 และ 11 speed ครับ

shifter แบบ rapidfire บางอันมี index คือช่องมองตำแหน่งเกียร์ หรือไม่มี นะครับ

ถ้าไม่อยากปวดหัวมากก็ ถ้าจะใช้เกียของหมอบ ก็หมอบไปทั้งชุด ภูเขาก็ทั้งชุด

เรื่องจานหน้า ของรถพับ เราต้องใหญ่อยู่แล้วนะครับ ไม่พูดถึงจานเสือภูเขานะครับ

เฟืองท้าย ไม่ว่าจะของหมอบหรือภูเขา ก็ใช้กันได้ครับ ขอให้ตรง speed

เริ่มที่ จะใช้กี่ speed มันผสมกันได้เยอะแล้วแต่ชิ้นส่วนครับ

จากรถของคุณ เปลี่ยนได้ประมาณนี้นะครับ>>>>>

shifter แบบกด รุ่น altus มี index >>> เปลี่ยนเป็น 8 speed rapidfire ของ shimano รุ่นปีเก่า 8 speed จริงๆ 8 สปีด ตัวเลือกน้อยมาก

จานหน้า 53 >>> เปลี่ยนเป็นกระโหลกกลวง litepro ก็ได้เบาขึ้น ถ้ายังหนักไม่พอ ก็เป็น 56 ฟัน แต่อาจจะต้องเปลี่ยนโซ่ให้ยาวขึ้น

เฟือง 8 speed ขนาด 11-32 >>> อยากซิ่ง เปลี่ยนเป็นเฟืองหมอบ ก็ได้ แต่ต้องเป็นของ 8 speed นะ

โซ่ 8 speed >> ถ้าหาได้ก็ เทียบน้ำหนัก ของที่เบาลงครับ

ตีนผี altus >>>> เปลี่ยนได้ทุกรุ่นไม่ว่าหมอบหรือภูเขา ที่เป็นขายาวนะ เพราะขายาว ขึ้นไปถึง เฟือง 32 ได้ ถ้าขาสั้นได้ถึง 28 ฟันโดยประมาณ

เบรค วีเบรค >> ก็ตามชอบยี่ห้อรุ่น สี เลยครับ ไม่ค่อยต่างกัน ต่างที่น้ำหนัก และผ้าเบรค รุ่นแพง จะถอดเปลี่ยนผ้าเบรคได้ รุ่นถูก เปลี่ยนทั้งฝัก(ถอดทั้งน้อตทิ้ง!)

เรื่องประกอบเปลี่ยน ถ้ามีเวลา ก็ทำเองได้ครับ ถ้าไม่มีเวลากลัวจุกจิก ก็ไปร้านที่ทำรถพับเฉพาะจะดีมากครับ เพราะรถพับ รายละเอียดเยอะ
Fold 1 Fold 2
ปลาขาว
สมาชิก
สมาชิก
team: Gold Gear Bike
Bike: Fat Bike / Cannondale
ติดต่อ:

Re: speed falco อยากอัพหล่อนิดหน่อย(มือใหม่)

โพสต์ โดย ปลาขาว »

สวัสดีครับ...

ขอถามร่วมนิดหนึ่ง
1. แฮนด์บลูฮอลน์สามารถใช้ร่วมกับชิพเตอร์ของเสือหมอบได้มั๊ยครับ
2. เฟืองที่โมได้สูงสุดคือ 10 speed ใช่มั๊ยครับ
3. เราสามารถยกเซ็ค 10 speed ของหมอบมาใส่ได้เลยมั๊ยครับ.

ขอบคุณครับ.
อภริตา ปรมา ลาภา...
minime
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818256343
Bike: DAHON ARCHER P18

โพสต์ โดย minime »

dahon archer เปลี่ยนเป็นบลูฮอน
ชุดเกียร์105 10 speed มือสองหามาจากในเวปนี้ ราคาทั้งชุดหมื่นเดียว (ก้ามเบรกไม่ได้ใช้เอาไปขายต่อเลยถูกลงไปอีก)
มือเบรก105 ใช้กับก้าม v เบรคได้(ใช้diore)
อยากรู้อะไรเพิ่มเติม in box มาได้ครับ ถ้าตอบได้ยินดีครับ
minime
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818256343
Bike: DAHON ARCHER P18

โพสต์ โดย minime »

แถมอีกรูป เปลี่ยนแล้วพับได้ปกติ แม่เหล็กติดกันดี
aoftimuz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: DAHON : SPEED FALCO [DARK]

KOB_MK เขียน:ค่อยๆ ดูไปครับ จุดที่ควรรุ้

- แฮน ท่อกลมๆ รถพับ มันเรียก แฮน ไม่ Oversize อย่าไปซื้อแบบโอเวอร์ไซด์มานะครับ เพราะใส่ไม่ได้ มันแปลงได้ก็จริง แต่ตัวเลือกน้อยมาก แพงด้วย ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมและเปลี่ยนคอ

-เบรค ติดรถมาเรียก v brake มือเบรคใช้แบบไหนก้ได้ ที่เป็นสายเคเบิ้ล

- shifter แบบกดๆ เรียก Rapid fire สำหรับแฮนตรงนะ มีอีกแบบ หมุนๆ ไม่กล่าวถึงนะครับ ไม่นิยม และไม่แม่นเท่าไหร่ในเกรดนี้
ดันเกียขึ้น ปั่นละเบา ดันด้วยนิ้วโป้่ง
ดันเกียลง ปั่นละหนักเหนือ่ย กดด้วยนิ้วชี้กลาง นาง...

***มันมีอีกแบบที่ดันเกียลง กดได้ 2 way ขอไม่กล่าวถึงเดี๋ยวงง

shifter กับตีนผี ถ้า shimano ก็เลือกทั้งคู่นะครับ อย่าผสมของยี่ห้ออื่น เช่น sram

shifter 7 speed และ 8 speed ใช้แทนกันได้ หมายถึง ระยะในการดึงปล่อย มันเท่ากัน เพราะ ใช้โซ่แบบเดียวกัน ผสมได้ แค่ shifter ไปใส่ 7 ยังไงก็มี 7 speed อยู่ดี

ชุด 7-8 = shifter 7,8 + เฟือง 7,8 + โซ่ 8

shifter 9 ใช้กับโซ่ 9 เฟือง 9 โซ่บางกว่าเดิมหน่อย

ชุด 9 = shifter 9 + เฟือง 9 + โซ่ 9

ทำนองเดียวกันกับ 10 และ 11 speed ครับ

shifter แบบ rapidfire บางอันมี index คือช่องมองตำแหน่งเกียร์ หรือไม่มี นะครับ

ถ้าไม่อยากปวดหัวมากก็ ถ้าจะใช้เกียของหมอบ ก็หมอบไปทั้งชุด ภูเขาก็ทั้งชุด

เรื่องจานหน้า ของรถพับ เราต้องใหญ่อยู่แล้วนะครับ ไม่พูดถึงจานเสือภูเขานะครับ

เฟืองท้าย ไม่ว่าจะของหมอบหรือภูเขา ก็ใช้กันได้ครับ ขอให้ตรง speed

เริ่มที่ จะใช้กี่ speed มันผสมกันได้เยอะแล้วแต่ชิ้นส่วนครับ

จากรถของคุณ เปลี่ยนได้ประมาณนี้นะครับ>>>>>

shifter แบบกด รุ่น altus มี index >>> เปลี่ยนเป็น 8 speed rapidfire ของ shimano รุ่นปีเก่า 8 speed จริงๆ 8 สปีด ตัวเลือกน้อยมาก

จานหน้า 53 >>> เปลี่ยนเป็นกระโหลกกลวง litepro ก็ได้เบาขึ้น ถ้ายังหนักไม่พอ ก็เป็น 56 ฟัน แต่อาจจะต้องเปลี่ยนโซ่ให้ยาวขึ้น

เฟือง 8 speed ขนาด 11-32 >>> อยากซิ่ง เปลี่ยนเป็นเฟืองหมอบ ก็ได้ แต่ต้องเป็นของ 8 speed นะ

โซ่ 8 speed >> ถ้าหาได้ก็ เทียบน้ำหนัก ของที่เบาลงครับ

ตีนผี altus >>>> เปลี่ยนได้ทุกรุ่นไม่ว่าหมอบหรือภูเขา ที่เป็นขายาวนะ เพราะขายาว ขึ้นไปถึง เฟือง 32 ได้ ถ้าขาสั้นได้ถึง 28 ฟันโดยประมาณ

เบรค วีเบรค >> ก็ตามชอบยี่ห้อรุ่น สี เลยครับ ไม่ค่อยต่างกัน ต่างที่น้ำหนัก และผ้าเบรค รุ่นแพง จะถอดเปลี่ยนผ้าเบรคได้ รุ่นถูก เปลี่ยนทั้งฝัก(ถอดทั้งน้อตทิ้ง!)

เรื่องประกอบเปลี่ยน ถ้ามีเวลา ก็ทำเองได้ครับ ถ้าไม่มีเวลากลัวจุกจิก ก็ไปร้านที่ทำรถพับเฉพาะจะดีมากครับ เพราะรถพับ รายละเอียดเยอะ
ขอบคุณมากครับ เพิ่มเติมอีกนิดครับถ้ายังไม่อัพสปีด ถ้าจะเปลี่ยนแฮนบูลฮอน อะไรที่จำเป็นบ้างครับ หรือเพราะอะไหล่มันไม่มี-หายาก เลยต้องอัพเปน 10สปีดแทนงี้ปะคับ
aoftimuz
สมาชิก
สมาชิก

minime เขียน:dahon archer เปลี่ยนเป็นบลูฮอน
ชุดเกียร์105 10 speed มือสองหามาจากในเวปนี้ ราคาทั้งชุดหมื่นเดียว (ก้ามเบรกไม่ได้ใช้เอาไปขายต่อเลยถูกลงไปอีก)
มือเบรก105 ใช้กับก้าม v เบรคได้(ใช้diore)
อยากรู้อะไรเพิ่มเติม in box มาได้ครับ ถ้าตอบได้ยินดีครับ
แจ่มเลยครับ แบบนี้เลยที่อยากทำ
รวมราคาประมานเท่าไหร่ครับ แล้วของเดิมขายได้ประมานเท่าไหร่อะครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

บูลฮอร์นกับหมอบราคาไม่ต่างกันนะ อยู่ที่ความชอบของคนว่าจะจับเหยียดนอนยาวหรือก้มลง หมอบได้ที่จับต่ำกว่า
นอกนั้นราคาทำไม่ต่างกันครับ ยกเว้นจะทำแบบชิพเตอร์ปลายแฮนด์ก็ต้องเป็นบูลฮอร์น
ถ้าเอาถูกก็ลองหาชิพเตอร์หมอบ Claris มือสองถอดขายดูครับ จับดีๆ อาจจะได้พันกว่าบาทก็มี นอกนั้นใช้ของเดิมได้เลย ถ้าแบบนี้งบก็ไม่ถึง 4-5 พันบาทก็ทำได้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
aoftimuz
สมาชิก
สมาชิก

Cookiebike เขียน:บูลฮอร์นกับหมอบราคาไม่ต่างกันนะ อยู่ที่ความชอบของคนว่าจะจับเหยียดนอนยาวหรือก้มลง หมอบได้ที่จับต่ำกว่า
นอกนั้นราคาทำไม่ต่างกันครับ ยกเว้นจะทำแบบชิพเตอร์ปลายแฮนด์ก็ต้องเป็นบูลฮอร์น
ถ้าเอาถูกก็ลองหาชิพเตอร์หมอบ Claris มือสองถอดขายดูครับ จับดีๆ อาจจะได้พันกว่าบาทก็มี นอกนั้นใช้ของเดิมได้เลย ถ้าแบบนี้งบก็ไม่ถึง 4-5 พันบาทก็ทำได้ครับ
อ่อขอบคุณครับ แต่ว่าหมอบจะมีปัญหาตอนพับป่ะคับ พับบ่อย(นอนในรถไปทุกที่) เลยเป๋ไป บูล
หาชิพเตอร์หมอบ Claris (http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1158301) แบบนี้เลยปะครับ
ส่วนที่ใช้เดิมๆได้เลย หมายถึงเกียร์8สปีดเดิม ใช้ได้ยุใช่มะคับ อะไรต้องเปลี่ยนอีกบ้างไหมครับ ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
aoftimuz
สมาชิก
สมาชิก

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1284899

หรือแบบชุดนี้ ได้ปะคับ 2x7 ถ้าต้องโซ่ 8คือเปลี่ยนโซ่หรอคับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

aoftimuz เขียน:
Cookiebike เขียน:บูลฮอร์นกับหมอบราคาไม่ต่างกันนะ อยู่ที่ความชอบของคนว่าจะจับเหยียดนอนยาวหรือก้มลง หมอบได้ที่จับต่ำกว่า
อ่อขอบคุณครับ แต่ว่าหมอบจะมีปัญหาตอนพับป่ะคับ พับบ่อย(นอนในรถไปทุกที่) เลยเป๋ไป บูล
หาชิพเตอร์หมอบ Claris (http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1158301) แบบนี้เลยปะครับ
ส่วนที่ใช้เดิมๆได้เลย หมายถึงเกียร์8สปีดเดิม ใช้ได้ยุใช่มะคับ อะไรต้องเปลี่ยนอีกบ้างไหมครับ ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
ถ้าหาชิพเตอร์หมอบคลาริสได้ไม่น่าจะต้องเปลี่ยนอะไรครับ นอกจากซื้อแฮนด์กับผ้า แล้วก็สายชุดใหม่มาก็พอ
แต่มันจะมีปัญหากำเบรคลึก อันนี้ต้องเปลี่ยนเบรคหมอบ ไม่ก็ใช้อะแดปเตอร์เบรคช่วย

แปลงเป็นชิพเตอร์พวกนี้ยังไงก็พับลำบากครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
aoftimuz
สมาชิก
สมาชิก

รูปภาพขออนุญาติเจ้าของภาพครับ
เห็นภาพนี้แล้วมันพับออกอีกด้านน่าจะ หมอบได้แฮะ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พอมีเป้าหมายชีวิตแระ อิอิ ชิพเตอๆๆๆๆ
nirooth-theframe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815974652
team: ทีมegle
Bike: บิลชี่

โพสต์ โดย nirooth-theframe »

แบบนี้ดีแล้วแฮนด์หมอบไม่ค่อยไดัหมอบหรอกครับ จะหมอบก็ตอนไล่บี้กันกับลงเขา :D
aoftimuz
สมาชิก
สมาชิก

แบบไหนดีครับท่าน จริงๆแต่งหมอบไม่ใช่จะหมอบนะ แต่มันเท่ดี แค่นั้นเจงๆๆ มันได้ฟิล 5555555555 บูลฮอนก็ได้ งิงิ
ปลาขาว
สมาชิก
สมาชิก
team: Gold Gear Bike
Bike: Fat Bike / Cannondale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปลาขาว »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้

ขออนุญาติถามอีกนิด...

1. เบรคเดิม มีคนเคยบอกว่าใช่กับ shifter ของหมอบแล้วมีปัญหาเรื่องระยะดึงของสลิง มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
2. จุดยึดสับจานหน้า มีปัญหาในการติดตั๊งมั๊ยครับ
3. เฟืองหลังที่ใช้ 11-28 พอยัดเข้ามั๊ยครับ พอดีชอบดันเนิน
4. มีจุดที่ต้องระวังตอนแปลงใส่จุดอื่นๆมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
อภริตา ปรมา ลาภา...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”