แนะนำวิธีการเปลี่ยนตีนผีให้ด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
thakerng
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-686-4429
team: -
Bike: จักรยานพับ

แนะนำวิธีการเปลี่ยนตีนผีให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย thakerng »

ไม่ทราบว่า เพื่อนๆ พี่ๆ พอจะแนะนำวิธีการเปลี่ยนตีนผีจะต้องทำอย้างไรบ้างครับ (ไม่เคยเปลี่ยน) เพราะได้ตีนผีจากเพื่อน LX จากของเดิมเป็น SIS ครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่ให้คำแนะนำครับ :oops:
รูปประจำตัวสมาชิก
thecops01
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849090056
team: Snail Bike Club
Bike: Haro X6 comp '09 /KHS Aero Comp /specialized stumjumper fsr 120 /Ironhorse yakuza/KHS Alite 2000

Re: แนะนำวิธีการเปลี่ยนตีนผีให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย thecops01 »

ครับ ก่อนอื่นเลยนะครับ ก็ดูซะก่อน ว่าตีนผีเดิมเป็นตีนผีแบบมี drop out ในตัวหรือว่าแบบแยกนะครับ แล้วตีนผีที่ได้มา เป็นแบบเดียวกันหรือป่าว ถ้าเป็นแบบแยกก็จะง่ายหน่อยครับ วิธีการเปลี่ยน ก็เริ่มจาก ใช้เครื่องมือตัดโซ่ ตัดโซ่ แล้วถอดโซ่ออกมา จากนั้นก็ถอดล้อออกมาครับ ถ้ามีเครื่องมือจับซ่อม ก็ใช้เครื่องมือจับซ่อมยกรถไว้ ถ้าไม่มีก็หาขาตั้งเกี่ยวข้างนะครับ จากนั้นก็ถอดสายเกียร์ออก แล้วใช้ประแจขันชุดเกียร์เก่าออกมาปกติ แล้วก็นำเอาชุดเกียร์ใหม่ใส่เข้าไปในตำแหน่งเดิม ล็อคให้เข้ากับตำแหน่งของดร๊อปเอ๊าท์ครับ แล้วก็เอาสายเกียร์ใส่เข้าไปปกติตอนใส่สายเกียร์ ก็เอาแค่พอตึงๆๆ นะคับ จากนั้นก็เอาล้อใส่ เอาโซ๋ใส่ปกติครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ. - ตนแล เป็นที่พึ่งของตน.

Max Heart Rate : 206
Zone 1: 117-127 (Recovery Rides)
Zone 2: 128-141 (Endurance Events)
Zone 3: 142-162 (High Level Aerobic Activity)
Zone 4: 163-176 (Lactate Threshold (LT,AT) / Time Trial)
Zone 5: 177-196 (Sprint / Anaerobic Training)
jed
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0926392293
team: จักรยานคนจน
Bike: Challenger

Re: แนะนำวิธีการเปลี่ยนตีนผีให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย jed »

1.เข้าเกียร์ หน้า่จานใหญ่สุด หลังเฟืองเล็กสุด
2.ปลดโซ่ออก ถ้าต้องตัดและต่อต้องมีเครื่องมือตัดโซ่ และถือว่ายากถ้าไม่เคยทำ ควรศึกษาจากกระทู้เก่าเกี่ยวกับเทคนิคการตัดต่อโซ่ให้ดีก่อน แต่ถ้าใช้ข้อต่อปลดเร็วอยู่ก็ปลดโซ่ออกได้เลย
3.คลายน้อตรัดสายที่ตีนผีเก่า ปลดออก ถ้าจะถือโอกาสทำความสะอาดสายและปลอกสายเลยก็ได้ แต่ระวังอย่าให้ปลายสายแตก เดี๋ยวสอดกลับเข้าปลอกไม่ได้
4.ถอดตีนผีเก่าออกจากดร๊อปเอาท์
5.ใส่ตีนผีใหม่เข้าดร๊อปเอาท์ มันมีเขี้ยวบังคับทิศทางอยู่แล้ว
6.ติดตั้งโซ่กลับเข้าไป
7.หมุนตัวเร่งความตึงสายที่มือเกียร์เข้าในให้สุด แล้วคลายออกสัก 1 คลิก
8.เดินสายกลับเข้าไปรัดกับตีนผีใหม่ ดึงพอตึง
9.จูนเกียร์
ที่เฟืองเล็กสุด เล็งจากท้ายรถให้เฟืองตีนผีตัวบนตรงกับเฟืองเล็กสุดในแนวดิ่ง ถ้าไม่ตรงให้ปรับสกรูตัว H
หมุนเข้า ตีนผีขยับเข้าหารถ หมุนออก ตีนผีขยับออกนอกรถ
ถ้าปรับไ่ม่พอดี เวลาลงเฟืองเล็กสุด โซ่จะล้นออก หรือลงเฟืองเล็กไม่ได้
ลดเกียร์ไปเฟืองใหญ่ ถ้าโซ่ไม่ไปแปลว่า สายเกียร์หย่อนเกิน คลายตัวเร่งที่มือเกียร์ออกทีละคลิก
(กลับกัน เวลาลงจากเฟืองใหญ่ไปเล็ก ถ้าโซ่ไม่ไปแปลว่า สายเกียร์ตึงเกิน หมุนตัวเร่งเข้าทีละคลิก)
ที่เฟืองใหญ่สุด เล็งจากท้ายรถให้เฟืองตีนผีตัวบนตรงกับเฟืองใหญ่สุดในแนวดิ่ง ถ้าไม่ตรงให้ปรับสกรูตัว L
หมุนเข้า ตีนผีขยับออกนอกรถ หมุนออก ตีนผีขยับเข้าหารถ
ถ้าปรับไม่พอดี เวลาขึ้นเฟืองใหญ่ โซ่จะล้นตกไปในล้อ หรือขึ้นเฟืองใหญ่ไม่ได้
จากนั้นปรับสกรู B-tension ให้ยอดเฟืองตีนผีตัวบนห่างกับยอดเฟืองใหญ่สุดประมาณ 1 มม. หรือห่างน้อยที่สุดแต่ไม่ต่ำกว่า 1 มม.
ทดสอบเปลี่ยนเกียร์ไปมาจนทำงานได้ราบรื่น โดยปรับตัวเร่งความตึงสายที่มือเกียร์เป็นหลัก ถ้าปรับหมดแล้วยังไม่ได้เรื่องให้มาปรับตัวเร่งความตึงสายที่ตีนผีต่อ ถ้าปรับหมดแล้วยังไม่ได้เรื่องให้ปรับความตึงสายใหม่ทั้งเส้น ถ้ายังไม่ได้เรื่องอีก ยกรถไปหาช่าง
ลองดูครับ ทำเองสนุกดี
แก้ไขล่าสุดโดย jed เมื่อ 27 ต.ค. 2009, 11:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"...ไปช้าๆ เปิดตาให้กว้าง เปิดหูให้ไกล โลกนี้ทั้งโลกก็จะเป็นของเจ้า" (น้อย อินทนนท์)
ball
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 644 1418
team: Freedom
Bike: Folding bike & Mini

โพสต์ โดย ball »

jed เขียน:1.เข้าเกียร์ หน้า่จานใหญ่สุด หลังเฟืองเล็กสุด
2.ปลดโซ่ออก ถ้าต้องตัดและต่อต้องมีเครื่องมือตัดโซ่ และถือว่ายากถ้าไม่เคยทำ ควรศึกษาจากกระทู้เก่าเกี่ยวกับเทคนิคการตัดต่อโซ่ให้ดีก่อน แต่ถ้าใช้ข้อต่อปลดเร็วอยู่ก็ปลดโซ่ออกได้เลย
3.คลายน้อตรัดสายที่ตีนผีเก่า ปลดออก ถ้าจะถือโอกาสทำความสะอาดสายและปลอกสายเลยก็ได้ แต่ระวังอย่าให้ปลายสายแตก เดี๋ยวสอดกลับเข้าปลอกไม่ได้
4.ถอดตีนผีเก่าออกจากดร๊อปเอาท์
5.ใส่ตีนผีใหม่เข้าดร๊อปเอาท์ มันมีเขี้ยวบังคับทิศทางอยู่แล้ว
6.ติดตั้งโซ่กลับเข้าไป
7.หมุนตัวเร่งความตึงสายที่มือเกียร์เข้าในให้สุด แล้วคลายออกสัก 1 คลิก
8.เดินสายกลับเข้าไปรัดกับตีนผีใหม่ ดึงพอตึง
9.จูนเกียร์
ที่เฟืองเล็กสุด เล็งจากท้ายรถให้เฟืองตีนผีตัวบนตรงกับเฟืองเล็กสุดในแนวดิ่ง ถ้าไม่ตรงให้ปรับสกรูตัว H
หมุนเข้า ตีนผีขยับเข้าหารถ หมุนออก ตีนผีขยับออกนอกรถ
ถ้าปรับไ่ม่พอดี เวลาลงเฟืองเล็กสุด โซ่จะล้นออก
ลดเกียร์ไปเฟืองใหญ่ ถ้าโซ่ไม่ไปแปลว่า สายเกียร์หย่อนเกิน คลายตัวเร่งที่มือเกียร์ออกทีละคลิก
(กลับกัน เวลาลงจากเฟืองใหญ่ไปเล็ก ถ้าโซ่ไม่ไปแปลว่า สายเกียร์ตึงเกิน หมุนตัวเร่งเข้าทีละคลิก)
ที่เฟืองใหญ่สุด เล็งจากท้ายรถให้เฟืองตีนผีตัวบนตรงกับเฟืองใหญ่สุดในแนวดิ่ง ถ้าไม่ตรงให้ปรับสกรูตัว L
หมุนเข้า ตีนผีขยับออกนอกรถ หมุนออก ตีนผีขยับเข้าหารถ
ถ้าปรับไม่พอดี เวลาขึ้นเฟืองใหญ่ โซ่จะล้นตกไปในล้อ
จากนั้นปรับสกรู B-tension ให้ยอดเฟืองตีนผีตัวบนห่างกับยอดเฟืองใหญ่สุดประมาณ 1 มม.
ทดสอบเปลี่ยนเกียร์ไปมาจนทำงานได้ราบรื่น โดยปรับตัวเร่งความตึงสายที่มือเกียร์เป็นหลัก ถ้าปรับหมดแล้วยังไม่ได้เรื่องให้มาปรับตัวเร่งความตึงสายที่ตีนผีต่อ ถ้าปรับหมดแล้วยังไม่ได้เรื่องให้ปรับความตึงสายใหม่ทั้งเส้น ถ้ายังไม่ได้เรื่องอีก ยกรถไปหาช่าง
ลองดูครับ ทำเองสนุกดี
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ;)
tuner
ขาประจำ
ขาประจำ
team: My Bike Thailand/TCC
Bike: Mini Velo

โพสต์ โดย tuner »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ ขอบคุณมากๆ ครับ
มันกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเราจริงๆ "จักรยาน"
งานถ่ายภาพ http://fototuner.multiply.com/
งานออกแบบ http://jundesign.multiply.com/
ใครมีอะไรให้ช่วย..ยินดีครับ
dayong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กินข้าวปากซอย
Bike: wheeler

โพสต์ โดย dayong »

:D :D :idea: :idea:
gel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
Bike: LA , MERIDA
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย gel »

เก็บความรู้ครับ :D
เที่ยวครับเที่ยวด้วยจักรยานครับ ไปไหนก็ได้ถ้ามีแรงและความต้องการ อิอิ
nipon
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นิมิตใหม่ 63
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nipon »

ข้อมูลดี
easybymak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0937211300
Bike: scott scale40 06

โพสต์ โดย easybymak »

ขอบคุณคับ
มักตา สุหลง กรุงไทย 907-1-69737-1
Wita
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton

โพสต์ โดย Wita »

เข้ามาเก็บความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
สุนทร สมภูมิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899290719
team: เสือธัญญะ
Bike: trek

โพสต์ โดย สุนทร สมภูมิ »

ข้อมูลดีครับ ต้องลงมือทำด้วย อ่านไปด้วย ถึงจะดี จำได้หมดแต่ไม่เคยทำก็เท่านั้น สิบรู้ไม่เท่าหนึ่งทำ จริงไหมครับ
nightbird
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nightbird »

ระวัง
ระวัง
สายเกียร์ ถ้าใช้สายเดิมปลดจากอันเก่าระวังสายแตกปลาย
ถ้ามันฟู่ก็ยุ่งเลยครับ อาจต้องเปลี่ยนทั้งเส้น เพราะมันสนไม่เข้า ยิ่งถ้าเปลี่ยนปลอกสายเกียร์อันใหม่ หมดสิทธิ์ใส่เข้าไปครับ
ถ้าเปลี่ยนสายเกียร์เส้นใหม่ อย่าเพิ่งตัด ให้ใส่ทั้งเส้นจนลอดออกรูล็อกที่ตีนผี ปรับเกียร์ทั้งหมดOK แล้วค่อยตัดยาวสักสองนิ้วเผื่อตัดไม่สวยยังตัดทิ้งได้อีกนิกหน่อย ใส่ตาไก่ปิดปลายด้วยนะ

อ้อที่ปลายสายเกียร์ พอดีผมมีหัวแร้งผมเลยไล้ตะกั่วบางๆที่ปลายสัก0.5cmกันแตกปลายไปในตัว :D
v3
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080 - 6146XXX
Bike: mini java + แม่บ้านญี่ปุ่น

โพสต์ โดย v3 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ผมตั้งเกียร์กับเบรคไม่ค่อยได้เรื่อง พยายามฝึกอยู่ ร้านแถวบ้าน ตั้งเกียร์+เบรค คิด 150 บาท เสียดายเงิน :oops: :cry:
ไม่มี โซ่ตรวน ใดๆเป็นเครื่องจองจำได้ดีเท่ากับ ความรัก
J7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816578551
team: ไม่มี
Bike: jour

โพสต์ โดย J7 »

ขอคุณครับ
pun7711
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หนองโพ
Bike: หมอบ&ภูเขา
ตำแหน่ง: หนองโพ โพธาราม ราชบุรี

โพสต์ โดย pun7711 »

มีประโยชน์
กีฬาเป็นยาวิเศษ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”