จุดพับ tern vs dahon

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

จุดพับ tern vs dahon

โพสต์ โดย The Naive »

มือใหม่ด้านรถพับ ขอสอบถามหน่อยครับ เห็นหลายคนบอกว่าจุดพับของ tern ดีกว่า มันดีกว่ายังไงหรือครับ
แล้วเห็น tern โฆษณาว่าพับแล้วเล็กกว่า 40mm คือมันไม่เยอะครับ ไม่ได้ซีเรียสอะไรตรงนี้ แต่อยากรู้ว่ามันพับต่างจาก dahon ยังไงครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
maxxilla
สมาชิก
สมาชิก
team: ----

Re: จุดพับ tern vs dahon

โพสต์ โดย maxxilla »

ส่วนตัวไม่คิดว่า ดีกว่ากันแบบฟ้ากับเหวนะครับ
ข้อดีคือ tern พับง่ายกว่าจริง ๆ (เทียบระหว่าง Tern link D8 กับ Boardwalk และ Speed Falco นะครับ เคยพับอยู่แค่นี้)
ความแข็งแรงผมก็ว่า ไม่ได้ต่างกัน ขี่ Speed Falco มาจะ 300 กิโลแล้ว ยังไม่มีอาการว่าจะหลวม
เอาเป็นว่า ผมไม่รู้สึกว่ามันต่างกัน แต่ tern พับง่ายกว่าจริง ๆ เสียดาย tern ไม่ทำ frame เป็นโครโม ;)

ส่วนเรื่องพับแล้วเล็กกว่า ก็ไม่ได้มีผลอย่างชัดเจน ล่าสุดผมยังยัด Speed Falco เข้าท้ายรถ Toyota AE101 ได้อยู่
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

เรื่องจุดพับผมว่า Tern ดูแข็งแรงกว่า แต่ความนิ่มนวลในการพับผมว่า Dahon ดีกว่านิดหน่อย
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
panjap
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No

โพสต์ โดย panjap »

เท่าที่ลอง tern พับได้เร็วกว่าครับ จุดยึดก็แข็งแรง ส่วนการขับขี่ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไร
toyosoft
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Link D8

โพสต์ โดย toyosoft »

โดยส่วนตัว Tern อีกเสียงครับ พับเร็ว และแข็งแรง ผมปั่นสะสมมาราว 800 กว่าโล (D8) แต่บางรุ่น เช่น Tern Link C7 เหมือนกันกับ Dahon route :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมติดใจที่ทำไมเทรินไม่ให้หลักอานสูบลม(ถึงไม่ได้ใช้ก็อยากได้เหอะๆ)
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
harry19
สมาชิก
สมาชิก
Bike: All Kind of Folding bike

โพสต์ โดย harry19 »

Tern จุดพับดีมากครับ ง่าย แข็ง เร็ว แต่ที่ชอบมากคือพับแล้วล้อขนานพื้นทั้ง 2 ล้อครับทำให้เข็นง่ายดีครับ ส่วนตัวชอบ Verge ครับ
GuanghonG
สมาชิก
สมาชิก
team: วัดไผ่ทอง
Bike: Trek 8900 แต่งโก้

โพสต์ โดย GuanghonG »

ชอบจุบพับ tern แต่ชอบตัวแทนนำเข้า dahon

tern ของมีๆขาดๆ อะไหล่ไม่มี dahon ตัวแทนนำเข้าดูจริงจังกว่าครับ
ไม่หล่อ เเต่จน
pakadon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BH deseo , Dahon
ตำแหน่ง: 8/27 อาคารโนเบิลรีดี ซอยอารีย์ 1 ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400

โพสต์ โดย pakadon »

GuanghonG เขียน:ชอบจุบพับ tern แต่ชอบตัวแทนนำเข้า dahon

tern ของมีๆขาดๆ อะไหล่ไม่มี dahon ตัวแทนนำเข้าดูจริงจังกว่าครับ

เห็นด้วยครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

ดูเหมือน Probike ผู้นำเข้า Tern ทำตลาดรถพับไม่จริงจัง คงเน้นไปที่รถใหญ่พวก Trek มากกว่า นำรถพับเข้ามาก็จำนวนไม่มากเหมือนใส่เข้ามาให้ตู้คอนเทนเนอร์มันเต็มๆอย่างนั้น พวกอะไหล่หรือของแต่งแทบไม่ต้องหา
almondseven
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tern UNO

โพสต์ โดย almondseven »

ผมปั่น TERN จนน็อต(ตรงพับเฟรม)ขาดมาแล้วนะ ^^
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

almondseven เขียน:ผมปั่น TERN จนน็อต(ตรงพับเฟรม)ขาดมาแล้วนะ ^^
อุ๊ตะ! :o เพิ่งเคยได้ยิน ขี่ไปบวกกับอะไรมาหรือเปล่าเล่นจนน๊อตขาด แล้วแก้อย่างไรครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

tern ไวกว่าเพราะเป็นพับนอกมากกว่าครับ ตัว dahon พับนอกก็เหมือนกันครับ (อย่างฟาลโก mu slx)
พับในมันซับซ้อนก็ต้องช้ากว่าอยู่แล้วครับ แต่ส่วนตัวผมชอบพับแบบไหนก็ได้ขอให้เรียบร้อยเนื้อที่แคบที่สุดมากกว่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
almondseven
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tern UNO

โพสต์ โดย almondseven »

บรรศักดิ์ เขียน:
almondseven เขียน:ผมปั่น TERN จนน็อต(ตรงพับเฟรม)ขาดมาแล้วนะ ^^
อุ๊ตะ! :o เพิ่งเคยได้ยิน ขี่ไปบวกกับอะไรมาหรือเปล่าเล่นจนน๊อตขาด แล้วแก้อย่างไรครับ
ถนนไม่ค่อยดีครับ...ปั่นอัดด้วย
ทางโปรไบค์ทำน็อตขึ้นใหม่ครับ...บอกว่าแข็งกว่าของไต้หวัน ใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตย์ (คชจ.200บาท)
ตอนยกไป...ช่องบอกเรื่องใหญ่ ต้องใช้สว่านเจาะน็อตให้ออก
เค้ามีอาการแบบนี้ 3-4 แล้ว
ปล.เปลี่ยนมาประมาณ 6 เดือนแล้วครับ
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย The Naive »

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ใจชอบ tern ครับแต่รุ่นที่อยากได้ probike ไม่สั่งเข้ามาแล้ว ก็เลยลองดูยี่ห้ออื่นไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังไม่ถูกใจครับ ขอเวลาศึกษาอีกนิดนึงครับ

:D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”