รบกวนสอบถามข้อมูลจักรยานแบบ Tandem สองคนปั้นหน่อยครับ

ตอบกลับ
sutthi43
สมาชิก
สมาชิก

รบกวนสอบถามข้อมูลจักรยานแบบ Tandem สองคนปั้นหน่อยครับ

โพสต์ โดย sutthi43 »

พอดีผมสนใจอยากหาซื้อไว้ซักคัน เอาไว้ปั่นกับแฟนครับ (ผมมี impulso 105 อยู่แล้วครับ) ตอนแรกอยากซื้อให้แฟนอีกซักคันแต่แฟนไม่ชอบครับและคงปั่นทริปไกลๆ(100+ ก.ม.)ไม่ไหวแน่ๆครับ ตอนนี้เลยหลอกแฟนว่า งั้นจักรยานปั่น 2 คนแล้วกันน่ารักดี เผื่อออกทริปหรือร่วมงานแข่งขำๆครับ แฟนก็หลงกลตอบตกลงแล้วครับ แต่มีข้อแม้ว่าถ้าว่างนะ555+ ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามข้อมูลดังนี้หน่อยครับ

1. ตอนนี้พอจะมีที่ไหนขายบ้าง ผมอยากได้ tandem แบบคล้ายๆ หมอบอ่ะครับ พอจะมีที่ไหนในไทยขายไหมครับหรือต้องสั่งจากต่างประเทศอย่างเดียว รบกวนขอทราบเรื่องราคาด้วยนะครับ งบไม่อยากให้เกิน 50000 บาท (คิดว่าคงไม่มีแบบดีๆในงบเท่านี้แน่ๆ แต่ขออนุญาตสอบถามดูก่อนครับ) ได้เห็นกระทู้นี้แล้วรถสวยมากเลยครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=2310 (หน้าที่ 155 ของลุงบ็อบ 347 Cycling Team ครับ ถ้าผิดขออภัยนะครับ ไม่ทราบว่าเฟรมคล้ายๆกันเป็นอลู จะราคาเท่าไหร่ครับ พอมีขายในไทยไหมครับ)

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
tauansai4
สมาชิก
สมาชิก
team: สมาคมต่อต้านพวกโลกสวย
Bike: Schwinn, Chopper bike, Java X1 Auto, Brompton, Penny Farthing, Folding bike

Re: รบกวนสอบถามข้อมูลจักรยานแบบ Tandem สองคนปั้นหน่อยครับ

โพสต์ โดย tauansai4 »

ผมว่าคิดดูอีกที ให้ถ้วนถี่ก่อนดีกว่านะครับ
ผมเองก็มีจักรยาน tandem ของ schwinn (ตอนนี้ติดมอเตอร์ไฟฟ้าไปแล้ว)
ถ้าซื้อจักรยานพวกนี้มาแล้ว จะพบประสบการณ์ที่ไม่เคยเจอมาก่อน เช่น
1. คนมอง และมีคนซุบซิบ ขี้ชวนให้ดูดิๆๆ รถไรอ่า ตลอดทาง
2. รถหนักกว่าจักรยานตอนเดียว ออกตัวช้า
3. สองคนต้องรอบขาสัมพันธ์กันจริงๆ ไม่งั้น คนหน้าจะต้องออกแรงแทบทั้งหมด คนหลังแค่ปล่อยขาตาม
4. ขี่คนเดียวก็ได้ แต่มันจะตลก ถ้าอีกคนไม่ว่าง ก็จะเอาคันนี้ไปขี่ไม่ได้ ซึ่งจะทำให้โอกาสในการได้เอาไปขี่ลดลงไปอีก
5. รถยาวต้องเผื่อวงเลี้ยวเยอะ คล้ายๆรถเมล์ เวลาจอดก็กินพื้นที่มาก ต้องมีว่างๆประมาณ 3 เมตร เผื่อเหลือเผื่อขาด
6. คนหลังมองไม่เห็นวิว เห็นแต่ต้นคอคนหน้า
7. จะเอาขึ้นรถไปขี่ไกลๆยังไง ต้องใช้รถอะไรจึงจะขนจักรยานยาว 2.7 เมตรได้

หลังจากซื้อมาได้ 2 ปี ปัญหาเหล่านี้ก็ยังอยู่กับผม โดยเฉพาะข้อ 7 ไม่รู้จะทำไงเลย ที่บ้านก็มีแต่รถเก๋ง จะซื้อรถใหม่เพื่อการนี้ก็ใช่ที่

ย้ำอีกที ซื้อมามันก็หมดเรื่องคาใจ และเป็นอะไรที่หาดูไม่ง่ายนัก แต่การใช้ประโยชน์มันจะคุ้มกับที่ทุ่มเทความพยายามในการหาซื้อรึเปล่าครับ

ลองคิดดูอีกที
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”