[มือใหม่ครับ] อยากอัพเกรดจักรยานให้แม่บ้าน

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kenhappytime
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Kuma 27.1

[มือใหม่ครับ] อยากอัพเกรดจักรยานให้แม่บ้าน

โพสต์ โดย kenhappytime »

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว thaiMTB.com
พอดีว่าแม่บ้านผมเค้าได้จักรยาน hybrid ของ Winn รุ่น Traveller มาครับ ช่วงนี้เราปั่นกันบ่อย เค้าบ่นๆ ว่าจักรยานมันแฮนด์ต่ำไป แล้วก็กว้างไปปวดมือ
เมื่อคืนนั่งค้นข้อมูลว่ามีใครอัพเกรดจักรยานรุ่นนี้บ้าง ส่วนนึงแนะว่าไม่คุ้ม แต่แม่บ้านผมเค้าไม่อยากเปลี่ยนจักรยานครับ ผมจึงปิ้งไอเดียว่าจะอัพเกรดให้เค้าหน่อย

จึงอยากสอบถามเพื่อเป็นแนวทางครับ
- อยากเปลี่ยนแฮนด์ให้มันสูงขึ้นและแคบลง(ให้พอดีกับช่วงไหล่)
- อยากเปลี่ยนบันได (ของเดิมมันดูแปลกๆ ใหญ่มาก) ขอเป็นรุ่นแนะนำครับ
- เบาะนั่ง
- อื่นๆ แนะนำได้เลยครับ

เรื่องงบประมาณ ผมตั้งไว้ซัก 5,000++ ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้าครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: [มือใหม่ครับ] อยากอัพเกรดจักรยานให้แม่บ้าน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

แอบไปค้นรูปรุ่นนี้มาดู เป็นคอนิ้วหุนใส่เสต็ม ดังนั้นเปลี่ยนเสต็มได้แน่นอน จะให้ยกสูงแค่ไหนก็ได้

แต่ซางและเสต็มที่ให้มาสั้นมาก ดังนั้นรองแหวนยกเสต็มให้สูงขึ้นอีกไม่ได้ และถึงจะใช้เสต็มองศาสูงแต่ด้วยความที่มันสั้นก็จะสูงขึ้นอีกไม่เท่าไหร่ แฮนด์ก็เป็นแฮนด์ยกอยู่แล้ว เปลี่ยนแฮนด์ยกกว่านี้ก็ช่วยได้ไม่มาก
ดังนั้นการเปลี่ยนเสต็มสั้นๆ สูงๆ และแฮนด์ยกเยอะๆ ซึ่งหายาก อาจได้ความสูงเพิ่มอีกนิดเดียวเท่านั้น

อีกทางอาจเปลี่ยนตะเกียบให้ซางยาวกว่านี้

ส่วนแฮนด์ตัดได้เลย แนะนำว่าเลื่อนมือเบรคมือเกียร์เข้ามา ลองขี่จนพอใจแล้วค่อยตัด
หรือตัดไปทีละน้อยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
kenhappytime
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Kuma 27.1

Re: [มือใหม่ครับ] อยากอัพเกรดจักรยานให้แม่บ้าน

โพสต์ โดย kenhappytime »

[quote="น้องหนึ่ง"]แอบไปค้นรูปรุ่นนี้มาดู เป็นคอนิ้วหุนใส่เสต็ม ดังนั้นเปลี่ยนเสต็มได้แน่นอน จะให้ยกสูงแค่ไหนก็ได้

แต่ซางและเสต็มที่ให้มาสั้นมาก ดังนั้นรองแหวนยกเสต็มให้สูงขึ้นอีกไม่ได้ และถึงจะใช้เสต็มองศาสูงแต่ด้วยความที่มันสั้นก็จะสูงขึ้นอีกไม่เท่าไหร่ แฮนด์ก็เป็นแฮนด์ยกอยู่แล้ว เปลี่ยนแฮนด์ยกกว่านี้ก็ช่วยได้ไม่มาก
ดังนั้นการเปลี่ยนเสต็มสั้นๆ สูงๆ และแฮนด์ยกเยอะๆ ซึ่งหายาก อาจได้ความสูงเพิ่มอีกนิดเดียวเท่านั้น

อีกทางอาจเปลี่ยนตะเกียบให้ซางยาวกว่านี้

ส่วนแฮนด์ตัดได้เลย แนะนำว่าเลื่อนมือเบรคมือเกียร์เข้ามา ลองขี่จนพอใจแล้วค่อยตัด
หรือตัดไปทีละน้อยครับ
[/quote

ผมเปลี่ยน เสต็มได้ใช่ไหมครับ ต้องเป็นรุ่นไหนยังไงครับ
laxton
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS st cromo

โพสต์ โดย laxton »

หาแฮนด์ ยก 2-3 นิ้วใส่เลย
ความกว้างก็ ตามชอบ แต่มีบางท่าน ก็ ใช้วิธี วัดความกว้างของไหล่ แล้ว บวก สองนิ้ว
แต่ผมใช้วิธีค่อยๆตัด ทีละนิ้ว ครึ่งนิ้ว จบมาที่ ความกว้างหัวไหล่ บวกข้างละสองนิ้ว กำลังสบายๆสำหรับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”