Trek 7.7 FX Vs Araya Muddyfox CX86 ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tyong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Brompton M6R

Trek 7.7 FX Vs Araya Muddyfox CX86 ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย tyong »

http://www.trekbikes.com/us/en/bikes/to ... x/7_7_fx/#

http://www.araya-kk.co.jp/bicycle/CX86/index.htm

ผมสนใจรถสไตล์ Hybrid หรือ Flat bar road bike เพื่อเอามาปั่นออกกำลังกายเป็นหลัก (90%) และสามารถเอาไปปั่นกับเพื่อนๆที่ใช้ Road bike ได้บ้างในบางโอกาส (10%) ซึ่งปกติผมใช้แต่รถพับล้อ 20 นิ้ว ดูๆไปชอบอยู่สองตัวครับ คือ Trek 7.7FX และ Araya Muddyfox CX86 เพื่อนผมหลายคนแนะนำให้ไปซื้อ Road bike เลย แต่ผมไม่ชอบท่าขี่ครับ รู้สึกไม่ค่อยสบาย

อยากจะรบกวนเพื่อนๆช่วยเลือกหน่อยครับว่า สองตัวนี้ผมควรจะเลือกคันไหน ทั้งสองคันตอนนี้ยังสามารถหาได้อยู่ครับ ลองโทรไปคุยตามร้านต่างๆแล้ว กะว่าจะไปถอยหลังสงกรานต์นี้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ :D
stevee321
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK Madone 4.3

Re: Trek 7.7 FX Vs Araya Muddyfox CX86 ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย stevee321 »

สองตัวนี้ไม่เหมือนกันนะครับ เทรค7.7เป็นไฮบริดตะเกียบ อารยาเป็นเสือหมอบแฮนด์ตรง
อะไหล่ก็ต่างกันพอสมควร7.7ชุดขับเสือภูเขา อารยาชุดขับเสือหมอบ(Tiagra) ต้องถาม จขกท.ล่ะครับว่าชอบแนวไหน
ชอบแบบปั่นเรื่อยๆกินลมนั่งปั่นสบายๆ ออกแรงเอาเร็วได้บ้างก็ไปเทรค 7.7
นั่งเหมือนหมอบแต่จับแฮนด์ตรง ซิ่ง พุ่ง นั่งไม่สบายเท่าเทรค(แต่นานๆไปเดี๋ยวก็ชิน)ก็ไปอารยา
tyong
สมาชิก
สมาชิก

Re: Trek 7.7 FX Vs Araya Muddyfox CX86 ช่วยแนะนำหน่อยครับ

stevee321 เขียน:สองตัวนี้ไม่เหมือนกันนะครับ เทรค7.7เป็นไฮบริดตะเกียบ อารยาเป็นเสือหมอบแฮนด์ตรง
อะไหล่ก็ต่างกันพอสมควร7.7ชุดขับเสือภูเขา อารยาชุดขับเสือหมอบ(Tiagra) ต้องถาม จขกท.ล่ะครับว่าชอบแนวไหน
ชอบแบบปั่นเรื่อยๆกินลมนั่งปั่นสบายๆ ออกแรงเอาเร็วได้บ้างก็ไปเทรค 7.7
นั่งเหมือนหมอบแต่จับแฮนด์ตรง ซิ่ง พุ่ง นั่งไม่สบายเท่าเทรค(แต่นานๆไปเดี๋ยวก็ชิน)ก็ไปอารยา
ขอบคุณมากครับคุณ stevee321 ตอนแรงผมมุ่งไปที่อารยาอย่างเดียวเลย เพราะว่าเป็นหมอบแฮนด์ตรง แต่มาคิดๆดู ถ้าเป็น Hybrid น่าจะขี่สบายกว่า และตัว 7.7FX 2014 ได้ชุดขับเป็น Tiagra แล้วด้วยครับ เลยเอา Trek มาเป็นตัวเลือกอีกช๊อยส์นึง ดูเหมือน 7.7FX เหมาะที่จะเอาไปขี่เล่นเป็น Finess bike มากกว่า ซึ่งตรงกับจุดประสงค์ของผมใช่หรือเปล่าครับ
stevee321
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK Madone 4.3

โพสต์ โดย stevee321 »

tyong เขียน:
stevee321 เขียน:สองตัวนี้ไม่เหมือนกันนะครับ เทรค7.7เป็นไฮบริดตะเกียบ อารยาเป็นเสือหมอบแฮนด์ตรง
ขอบคุณมากครับคุณ stevee321 ตอนแรงผมมุ่งไปที่อารยาอย่างเดียวเลย เพราะว่าเป็นหมอบแฮนด์ตรง แต่มาคิดๆดู ถ้าเป็น Hybrid น่าจะขี่สบายกว่า และตัว 7.7FX 2014 ได้ชุดขับเป็น Tiagra แล้วด้วยครับ เลยเอา Trek มาเป็นตัวเลือกอีกช๊อยส์นึง ดูเหมือน 7.7FX เหมาะที่จะเอาไปขี่เล่นเป็น Finess bike มากกว่า ซึ่งตรงกับจุดประสงค์ของผมใช่หรือเปล่าครับ
ชอบสไตล์ไฮบริดขี่สบายๆ งั้นก็เชียร์เทรคแหละครับ
หลังจากนั้นก็เตรียมงอกหมอบตามสูตรคนเล่นไฮบริด อิอิ
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

7.7 ชุดขับเป็นเสือหมอบ tiagra รึเปล่าครับ

แต่ถ้าชอบชุดขับเสือภูเขา ไม่ลองดูรุ่นอื่นบ้างล่ะครับ อย่าง merida espresso ก็โอเคนะ รุ่นน้องเพิ่งซื้อมาคันนึงสวยเชียว เทียบรุ่นกับ trek น่าจะประมาณ 7.3fx แต่ได้เป็นดิสเบรค
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
tyong
สมาชิก
สมาชิก

stevee321 เขียน:
tyong เขียน:
ชอบสไตล์ไฮบริดขี่สบายๆ งั้นก็เชียร์เทรคแหละครับ
หลังจากนั้นก็เตรียมงอกหมอบตามสูตรคนเล่นไฮบริด อิอิ
555 ประโยคสุดท้ายทำผมเขวเลยนะเนี่ย ขอไปตัดสินใจที่ร้านอีกที ขอบคุณมากนะครับ
tyong
สมาชิก
สมาชิก

IDragon เขียน:7.7 ชุดขับเป็นเสือหมอบ tiagra รึเปล่าครับ

แต่ถ้าชอบชุดขับเสือภูเขา ไม่ลองดูรุ่นอื่นบ้างล่ะครับ อย่าง merida espresso ก็โอเคนะ รุ่นน้องเพิ่งซื้อมาคันนึงสวยเชียว เทียบรุ่นกับ trek น่าจะประมาณ 7.3fx แต่ได้เป็นดิสเบรค
7.7 เป็นชุดขับ tiagra แล้วครับ จริงๆอยากได้หมอบ แต่ไม่ชอบท่านั่งเลยครับ มันก้มๆ เลยลองดูพวกแฮนด์ตรงแทนครับ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”