เรื่องการนำเข้าจักรยานหน่อยครับ ไม่รู้ว่าจะถามใครดี

ตอบกลับ
sang505
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864208296
team: -
Bike: trek 1.2 merida matts 5 giant
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

เรื่องการนำเข้าจักรยานหน่อยครับ ไม่รู้ว่าจะถามใครดี

โพสต์ โดย sang505 »

คือว่า ผมมีเพื่อนที่รู้จักกันอยู่ที่ประเทศไต้หวันครับ แล้วผมต้องการให้เขาช่วยซื้อ จักรยาน แล้วส่งมาอะครับไม่รู้ว่าจะต้องเสียภาษีไหมในกรณีที่จักรยานเป็นจักรยานใหม่ หรือว่ามีวิธีการช่วยลดการเสียภาษีหรือไม่ก็ไม่เสียภาษีเลยไหมครับ มีท่านไดเคยส่งจักรยานจากต่างประเทศช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือผู้ใดที่ทราบข้อมูลช่วยบอกผมหน่อยครับ ไม่รู้จะถามใครจิงๆครับ และอีกอย่างควรจะส่งแบบไหนส่งที่บริษัทอะไรดีครับ ขอบคุนครับ :| :| :|
ต้องมีซักวันที่เป็นวันของเรา
รูปประจำตัวสมาชิก
FisherBoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB
Bike: Bike Friday Tikit

Re: เรื่องการนำเข้าจักรยานหน่อยครับ ไม่รู้ว่าจะถามใครดี

โพสต์ โดย FisherBoy »

พิกัดภาษีถ้าเต็มๆ ก็ 30% ครับ วิธีที่ไม่เสียเลย น่าจะบินไปหิ้วมา ถ้าส่งมามันเป็นชิ้นใหญ่ลงคลังก็เรียบร้อยครับ โอกาสรอดผมว่ายากเหมือนกัน
แล้วที่จะเอามานี่เป็นยี่ห้ออะไร ซื้อแล้วถูกกว่าเมืองไทยหรือเปล่า บางทีซื้อเมืองไทยอาจไม่มีค่าส่ง มีรับประกัน เผลอๆจะได้ไม่คุ้มเสียหรือเปล่าครับ
sang505
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.2 merida matts 5 giant
ติดต่อ:

Re: เรื่องการนำเข้าจักรยานหน่อยครับ ไม่รู้ว่าจะถามใครดี

FisherBoy เขียน:พิกัดภาษีถ้าเต็มๆ ก็ 30% ครับ วิธีที่ไม่เสียเลย น่าจะบินไปหิ้วมา ถ้าส่งมามันเป็นชิ้นใหญ่ลงคลังก็เรียบร้อยครับ โอกาสรอดผมว่ายากเหมือนกัน
แล้วที่จะเอามานี่เป็นยี่ห้ออะไร ซื้อแล้วถูกกว่าเมืองไทยหรือเปล่า บางทีซื้อเมืองไทยอาจไม่มีค่าส่ง มีรับประกัน เผลอๆจะได้ไม่คุ้มเสียหรือเปล่าครับ
ยี่ห้อที่ผมจะซื้อเป็น Giant ครับ ราคาที่นู้นประมาน 18000 ครับ(ยังไม่รวมค่าส่ง) ที่ไทยประมาน 23000 ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทำอย่างไรดีครับ ที่แตกต่างมันดูอาจไม่เยอะนะครับ แต่สำหรับผมแล้วงบมีจำกัดอะครับ ขอบคุนมากๆครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
silstar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300 / Boardman EM1.7 / Java mini

โพสต์ โดย silstar »

sang505 เขียน:
FisherBoy เขียน:พิกัดภาษีถ้าเต็มๆ ก็ 30% ครับ วิธีที่ไม่เสียเลย น่าจะบินไปหิ้วมา ถ้าส่งมามันเป็นชิ้นใหญ่ลงคลังก็เรียบร้อยครับ โอกาสรอดผมว่ายากเหมือนกัน
ยี่ห้อที่ผมจะซื้อเป็น Giant ครับ ราคาที่นู้นประมาน 18000 ครับ(ยังไม่รวมค่าส่ง) ที่ไทยประมาน 23000 ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทำอย่างไรดีครับ ที่แตกต่างมันดูอาจไม่เยอะนะครับ แต่สำหรับผมแล้วงบมีจำกัดอะครับ ขอบคุนมากๆครับ
ถ้าแตกต่างแค่นี้ ไม่คุ้มครับ

ถ้าบวกค่าส่ง และภาษี ไปด้วย แพงกว่าซื้อในไทยแน่นอนครับ

ค่าส่งไม่ทราบ แต่ไม่น่าจะน้อยกว่า 2พัน ภาษี 30% + vat 7% แค่นี้ก็เกินแล้วครับ

บินพร้อมหิ้วเข้ามา ก็จะตัดค่าส่งและภาษีได้
sang505
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

silstar เขียน:
sang505 เขียน:
ถ้าแตกต่างแค่นี้ ไม่คุ้มครับ

ถ้าบวกค่าส่ง และภาษี ไปด้วย แพงกว่าซื้อในไทยแน่นอนครับ

ค่าส่งไม่ทราบ แต่ไม่น่าจะน้อยกว่า 2พัน ภาษี 30% + vat 7% แค่นี้ก็เกินแล้วครับ

บินพร้อมหิ้วเข้ามา ก็จะตัดค่าส่งและภาษีได้
ครับ ขอบคุนมากๆครับ สงสัยจะได้ซื้อที่ไทยอะครับ ถ้าไม่คุ่มอะครับ
Rrinda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Masi Uno Fixed

โพสต์ โดย Rrinda »

เท่าที่ตรวจดู พิกัดอัตราศุลกากร แบ่งเป็นจักรยานประเภทแข่งขัน กับจักรยานประเภทอื่นๆ
ถ้าเป็นแบบ แข่งขัน โดนอัตรา 40% คะ แต่ถ้าจักรยานอื่นๆ โดน 30% เท่าที่เช็ค ไทยยังไม่มีข้อตกลงยกเว้นพิกัดอัตราศุลกากรกับประเทศไต้หวันคะ
ดังนั้น โดนเต็มๆตามอัตราที่บอกไป

แต่ถ้าจะให้มั่นใจ ลองโทรถามกรมศุลกากรได้คะ ^^
RDA
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”