สอบถามครับ ถ้าผมไปซื้อพวกจักรยานเด็ก turbo หรือ la หรือโนเนม คันเล็กๆ ที่มีขายตามบิ๊กซี โลตัส แล้วมาถอดล้อพยุงหลังออก'

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
moraruang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817006558
team: ชมรมเครื่องบินเล็กปิยะพร, ชมรมเสือนวมินทร์
Bike: LA buddy20i, LA Spirit, LA Urbano
ตำแหน่ง: เพชรเกษม80 บางแค หมู่บ้านศุภวรรณ3
ติดต่อ:

สอบถามครับ ถ้าผมไปซื้อพวกจักรยานเด็ก turbo หรือ la หรือโนเนม คันเล็กๆ ที่มีขายตามบิ๊กซี โลตัส แล้วมาถอดล้อพยุงหลังออก'

โพสต์ โดย moraruang »

คือตอนนี้ลูกผมอายุจะสามขวบแล้ว อยากให้เขาขี่จักรยานเป็น ก็ลองหาข้อมูลดู ก็ทราบมาว่ามันมีพวก balance bike ขาย แต่ผมรู้สึกว่าค่อนข้างราคาแพงไปหน่อย เลยอยากถามว่า ถ้าผมไปซื้อพวกจักรยานเด็ก turbo หรือ la หรือโนเนม คันเล็กๆ ที่มีขายตามบิ๊กซี โลตัส แล้วมาถอดล้อพยุงหลังออก กับเอาตัวขาถีบและบันไดออกไป อาจรวมถึงทั้งชุดกะโหลก จานหน้าและโซ่เลย แล้วเอามาให้เขาไถแบบพวก balance bike นี่มันเหมือนกันป่าวครับ หรือว่าควรจะซื้อเป็น balance bike โดยตรงไปเลย แต่ผมมองว่าพอเขาทรงตัวได้ก็ประกอบของที่ถอดคืนเข้าไปให้เขาปั่นเลย จะได้ไม่ต้องซื้อจักรยานใหม่อีกคัน
บินไปกับ walkera ปั่นไปกับ LA
surasak.ri
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-4437-4067
Bike: TREK 6000

Re: สอบถามครับ

โพสต์ โดย surasak.ri »

เป็นความคิดที่ดีครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าจะหารถขนาดเล็กแบบ Balance Bike ได้ครับ
moraruang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817006558
team: ชมรมเครื่องบินเล็กปิยะพร, ชมรมเสือนวมินทร์
Bike: LA buddy20i, LA Spirit, LA Urbano
ตำแหน่ง: เพชรเกษม80 บางแค หมู่บ้านศุภวรรณ3
ติดต่อ:

Re: สอบถามครับ

โพสต์ โดย moraruang »

นั่นสิครับ ไม่แน่ใจว่าพวก balance bike มันล้อขนาด 12 นิ้วเป็นมาตรฐานป่าวครับ
บินไปกับ walkera ปั่นไปกับ LA
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: สอบถามครับ ถ้าผมไปซื้อพวกจักรยานเด็ก turbo หรือ la หรือโนเนม คันเล็กๆ ที่มีขายตามบิ๊กซี โลตัส แล้วมาถอดล้อพยุงหลังออก'

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ถ้าผมมีลูก กะว่าจะทำยังงั้นเหมือนกันครับ :mrgreen: :mrgreen:
ไม่ก็ประกาศหามือสองในเนต :lol: :lol:

ถ้าถอดล้อพยุงหลัง และชุดขับต่างๆ ออกแล้ว น่าจะตรวจเช็คพวกเหลี่ยมมุมต่างๆ จัดการลบมุมเท่าที่ทำได้ หาจุกยางๆ ปิดรูกระโหลก น่าจะหาซื้อได้ตามร้านขายจุกยางขาเก้าอี้ได้ ก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ :D :D
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
phupaa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 022574880
team: -
Bike: Giant Propel, TCR 1, Giant XTC 29er

Re: สอบถามครับ ถ้าผมไปซื้อพวกจักรยานเด็ก turbo หรือ la หรือโนเนม คันเล็กๆ ที่มีขายตามบิ๊กซี โลตัส แล้วมาถอดล้อพยุงหลังออก'

โพสต์ โดย phupaa »

ลูกผมขี่จักรยานเป็นตั้งแต่ตอน 4ขวบก็ด้วยวิธีการแบบนี้แหละครับ

ตอนแรกลองให้ขี่แบบมีล้อพยุงไปก่อน พอตอนหลังเอาออกทุกอย่างล้อพยุง จานหน้าหลัง บันได โซ่ กระโหลกเอาออกหมด แล้วให้เอาเท้าไถไปเอง พักเดียวครับ ทรงตัวได้เอง

ลองดูนะครับ เอาใจช่วย
thirtyfiveapm
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thirtyfiveapm »

ย้อนกลับไป 20 ปีที่แล้ว ไม่มีบาลานส์ไบค์

เค้าก็เอารถแบบนี้ใส่ล้อพยุงให้เด็กขี่ๆไปซักระยะ ก็ยกล้อพยุงขึ้นทีละนิดจนกระทั่งขี่ 2 ล้อได้
Tdor_01
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 300D

โพสต์ โดย Tdor_01 »

หลานผม 3 ขวบก็ปั่นรถเล็กโดยไม่มีล้อพยุงได้แล้ว
ก่อนหน้านั้นก็หัดขี่แบบมีล้อพยุงอยู่ 3-4 วัน พอเห็นพวกพี่ ๆ ขี่แบบไม่มีล้อเล็ก ๆ ก็เลยร้องให้เอาออกบ้าง
ไม่น่าเชื่อว่าเขาก็ขี่ได้โดยไม่ล้มเลย แถมยังบอกว่าขี่มันกว่าเดิมอีก
Miximum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894053557
team: Trials
Bike: Rockman bike trials, MTB Mosso, BMX Flatland and Nirone7 105

โพสต์ โดย Miximum »

เหมือนกันครับ เวลาฝรั่งฝึกให้เด็กขี่จักรยานก็จะใช้วิธีนี้แหละครับ ถอดบันไดออก ให้เด็กฝึกเข็นแล้วทรงตัวบนจักรยานสองล้อ เมื่อทรงตัวได้แล้วค่อยเอาบันไดกลับมาใส่ วิธีนี้ทำให้เด็กไม่ต้องพะวงเรื่องการปั่นเอาแค่ทรงตัวให้ได้ก่อนค่อยปั่น ไม่เหมือนบ้านเรา ส่วนใหญ่จะเล่นแบบให้ปั่นเลยมีโอกาสเจ็บตัวสูงกว่าครับ ผมเดาว่า balance bike ก็เอาคอนเซ็ปนี้ไปผลิตแหละครับแถมพอเด็กทรงตัวได้จะขี่รถ ต้องหาอีกคันมาให้ขี่ด้วยเท่ากับต้องซื้อสองคัน วิธีเจ้าของกระทู้ดีแล้วครับ คันเดียวฝึกได้จนขี่เป็นเลย
Miximum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894053557
team: Trials
Bike: Rockman bike trials, MTB Mosso, BMX Flatland and Nirone7 105

โพสต์ โดย Miximum »

http://vimeo.com/32709859

วีดีโอนี้เค้าถอดขาจานออกเหมือนกันครับ แต่ทางโหดไปไหมสำหรับเด็ก
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

โพสต์ โดย Gakman »

moraruang เขียน:คือตอนนี้ลูกผมอายุจะสามขวบแล้ว อยากให้เขาขี่จักรยานเป็น ก็ลองหาข้อมูลดู ก็ทราบมาว่ามันมีพวก balance bike ขาย แต่ผมรู้สึกว่าค่อนข้างราคาแพงไปหน่อย เลยอยากถามว่า ถ้าผมไปซื้อพวกจักรยานเด็ก turbo หรือ la หรือโนเนม คันเล็กๆ ที่มีขายตามบิ๊กซี โลตัส แล้วมาถอดล้อพยุงหลังออก กับเอาตัวขาถีบและบันไดออกไป อาจรวมถึงทั้งชุดกะโหลก จานหน้าและโซ่เลย แล้วเอามาให้เขาไถแบบพวก balance bike นี่มันเหมือนกันป่าวครับ หรือว่าควรจะซื้อเป็น balance bike โดยตรงไปเลย แต่ผมมองว่าพอเขาทรงตัวได้ก็ประกอบของที่ถอดคืนเข้าไปให้เขาปั่นเลย จะได้ไม่ต้องซื้อจักรยานใหม่อีกคัน
ทำได้ครับ ดีกว่าไปซื้อ balance bike ที่ใช้เดี๋ยวเดียวก็ทิ้งแล้ว แต่ผมให้ลูกหัดขี่สองล้อจากจักรยานเด็กที่มีล้อเล็กกันล้ม ผมปรับล้อเล็กสองล้อให้มันลอยตัวพ้นพื้นขึ้นนิดนึงให้ขี่เล่น พอเห็นว่าเริ่มทรงตัวได้ก็ค่อยถอดล้อเล็กออกครับ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”