สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องจักรยานมากนัก ซื้อจักรยานมาคันนึง อยากขอคำแนะนำเรื่องการบำรุงรักษาซ่อมแซมจากสมาชิกครับ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wittayamail
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK , MERIDA

สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องจักรยานมากนัก ซื้อจักรยานมาคันนึง อยากขอคำแนะนำเรื่องการบำรุงรักษาซ่อมแซมจากสมาชิกครับ

โพสต์ โดย wittayamail »

ผมซื้อจักรยาน Single Speed ยี่ห้อ TREK รุ่น District 2011 มาครับ ใช้งานมาตั้งแต่กลางปี 2011 ปั่นดีมากครับ มาระยะหลังเริ่มมีเสียงเวลาปั่นครับ คันถีบเริ่มฝืดบ้าง จักรยานไม่เคยล้มนะครับ ลองหยอดน้ำมันแล้วดีขึ้นครับ แต่เวลาปั่นมีอาการมีเสียงเล็กน้อยบางครั้งครับ รุ่นนี้โซ่เป็นสายพานครับ เวลาปั่นจะเงียบมาก เลยสงสัยน๊อตต่างๆเริ่มหลวม สายพานขยับ พยายามขันใหม่บ้าง ถอดมาล้างบ้าง ก็ดีขึ้นครับ เลยเข้ามาขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกว่าควรบำรุงรักษายังไงดีครับ จะได้ใช้งานได้นานๆครับ
ขอบคุณครับ
รูปภาพ
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Re: สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องจักรยานมากนัก ซื้อจักรยานมาคันนึง อยากขอคำแนะนำเรื่องการบำรุงรักษาซ่อมแซมจากสมาชิก

โพสต์ โดย poonchompoo »

รถสวยดีครับ
ปกติsingle speedนี่แทบไม่ต้องดูแลอะไรมากนี่ครับ หยอดน้ำมันกับล้างนี่คือสายพานหรือเปล่าครับ ไม่เคยใช้จักรยานสายพานเหมือนกัน
แต่ใช้เครื่องจักรที่มีสายพาน ธรรมดาสายพานนี่มันไม่ถูกกับน้ำหรือน้ำมันนะครับ ลองดูกระทู้นี้ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=375807
จานปั่นฝืดอาจจะตั้งสายพานตึงเกินไป เสียงดังผมเดาเอานะว่าอาจจะเป็นแผ่นบังสายพานหลวม(หรือเปล่า) เพราะแล้วเป็นชิ้นส่วนที่บอบบางมากที่สุด
อีกทีนะ รถสวยดีครับ :)
ชีวิตต้องซู่...
wittayamail
สมาชิก
สมาชิก

Re: สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องจักรยานมากนัก ซื้อจักรยานมาคันนึง อยากขอคำแนะนำเรื่องการบำรุงรักษาซ่อมแซมจากสมาชิก

ขอบคุณมากนะครับ ผมหยอดน้ำมันลูกปืนครับ สายพานฉีดน้ำทำความสะอาดครับ ผมตั้งสายพานยังไม่ค่อยเก่งครับ เดี๋ยววันหลังจะถ่ายรูปบริเวณล้อหลังมาให้ดูอีกทีครับ
ขอบคุณครับ
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ

สำหรับชิ้นส่วนที่เป็นลูกปืนถ้าถอดออกมาได้ให้ใช้จารบีใส่ ถ้าถอดไม่ได้ก็เก็บไว้ซักหลายๆปีค่อยถอดออกมาล้างของเก่าออกแล้วใส่ใหม่
การตั้งสายพานทั่วๆไปรวมถึงจักรยานควรมีระยะที่หย่อนอยู่ที่1ซม.เท่านั้นครับ
ไฟล์แนบ
aaa.jpg (15.48 KiB) เข้าดูแล้ว 2773 ครั้ง
wittayamail
สมาชิก
สมาชิก

ผมเอารูปบริเวณล้อหลังมาให้ดูครับ รบกวนสอบถามวิธีตั้งค่าที่ถูกต้องให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

รูปภาพ
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ

http://www.bike-manual.com/brands/trek/ ... /index.htm
ลองดูคู่มือของtrekแล้วค่อนข้่างยุ่งยากนิดหน่อย ตอนแรกคิดว่าเป็นหางปลาธรรมดา
ไม่น่ายากอะไรแต่คงต้องมีเครื่องซักหน่อย
ใช้ประแจแอลคลายสกรู(สีแดง)ล็อคดรอปเอาท์2ตัวก่อน ไม่ต้องคลายจนหลวมนะครับ แล้วตรงรู(สีฟ้า)จะมีสกรูอีกตัวคอยดึงดรอปเอาท์
ให้สไลด์เข้าออกได้(สีส้ม) ไม่แน่ใจว่าต้องใช้ประแจแอลหรือไขควง ที่สำคัญต้องปรับทำทั้งสองข้างของแกนล้อนะครับ
ค่อยๆปรับสกรูจนสายพานตึงพอดีและแนวแกนล้อไม่เอียงแล้วค่อยล็อค
ถ้าไม่แน่ใจลองหาร้านจักรยานให้เขาตั้งให้ดูก่อนก็ได้ แล้วดูว่าช่างเขาปรับยังไง เราค่อยหาซื้อเครื่องมือไว้ใช้เองก็ได้ครับ
ไฟล์แนบ
set belt.jpg
set belt.jpg (93.49 KiB) เข้าดูแล้ว 2666 ครั้ง
wittayamail
สมาชิก
สมาชิก

ผมลองถอดล้อหลังออกมาดู พบว่าจานใส่โซ่สายพานมันหลวมโครงเครงได้ (ไม่แน่ใจเขาเรียกอะไหล่ชิ้นนี้ว่าอะไรครับ) เลยจะหาวิธีหมุนขันเข้าให้แน่น แต่ไม่มีเครื่องมือ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่าใช้เครื่องมืออะไรหมุนครับ ขอบคุณครับ :)

รูปภาพ
wittayamail
สมาชิก
สมาชิก

ผมเอาไปให้ร้านจักรยานช่วยขันให้แน่นเรียบร้อยแล้วครับ แต่หาซื้อเครื่องมือไม่ได้ ช่วยแนะนำแหล่งขายเครื่องมือจักรยานให้หน่อยครับ ตอนนี้จักรยานปั่นนิ่งเงียบเหมือนใหม่แล้วครับ :)
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ

70dde35a6cb9e16e98d3b1c53a5123eb74514247_800x700.jpg (25.62 KiB) เข้าดูแล้ว 2612 ครั้ง
ดีใจด้วยครับที่เจอปัญหาทำให้จักรยานเงียบเสียงได้
อุปกรณ์ตัวนี้เรียกว่า lock ring wrench บางทีก็เรียกประแจคอม้า เหมือนกับที่ใช้ของเฟืองหลังของพวกฟิกเกียร์
หาซื้อไม่ยากตามร้านฮาร์ดแวร์ทั่วไปก็มีขาย แต่ตัวร่องที่เกี่ยวไม่แน่ใจจะใช้ทั่วไปได้หรือเปล่า
ต้องวัดขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของlock ringแล้วค่อยไปหาซื้ออีกที
dscn5234a.jpg (40.98 KiB) เข้าดูแล้ว 2612 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”