งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมที่ยึด stem หัวมันเสีย ขันออกมาไม่ได้ พร้อมหาน๊อตเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 7 mm

mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized p3
ตำแหน่ง: ladkabang
ติดต่อ:

งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมที่ยึด stem หัวมันเสีย ขันออกมาไม่ได้ พร้อมหาน๊อตเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 7 mm

โพสต์ โดย mr_tor »

งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมที่ยึด stem หัวมันเสีย ขันออกมาไม่ได้ ใครมีวิธีแนะนำหน่อยครับ เซ็งเลยย ไม่น่าหนักมือเลยเรา
ใครมีวิธีถอดน๊อตออก บอกหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย mr_tor เมื่อ 17 ต.ค. 2012, 14:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมที่ยึด stem หัวมันเสีย ขันออกมาไม่ได้ ใครมีวิธีแนะนำหน่อยครับ เซ็งเลยย

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

หงายรถ ถอดล้อ เอาด้ามไม้กวาดกระทุ้งออกมาทั้งยวงครับพี่
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมที่ยึด stem หัวมันเสีย ขันออกมาไม่ได้ ใครมีวิธีแนะนำหน่อยครับ เซ็งเลยย

น้องหนึ่ง เขียน:หงายรถ ถอดล้อ เอาด้ามไม้กวาดกระทุ้งออกมาทั้งยวงครับ
พอดีไม่ใช้น๊อตปิดเสตมนะครับเป็นน๊อตยึด stem กับโช๊คครับ หัวน๊อตมันหวาน หกเหลี่ยมใส่ไปมันฟรี สงสัยหนักมือไปหน่อย
เลยนั่งเครียด ไม่รู้ทำไง
ชอบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816459569
team: จรจัด
Bike: merida tfs300 giant
ตำแหน่ง: ถนน ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ

โพสต์ โดย ชอบ »

เอาอีพ๊อกซี่แปะกับประแจหกเหลี่ยมพอแห้งก็ขันออกมาแล้วค่อยไปหักน็อตออกจากหกเหลี่ยมทีหลัง
HerO No.9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09x-x8x3x0x
team: @IsBkk (At East Bangkok)
Bike: พังพอน

โพสต์ โดย HerO No.9 »

ผมใช้เลื่อยเหล็ก เลื่อยบากหัวน๊อต (หาผ้าหรือเทปกาวแปะที่เสต็ม เพื่อกันรอยหากเลื่อยพลาด)
เลื่อยจนคิดว่าพอที่จะใช้ไขควงแบน (แบบตอกสกัดได้) แล้วค่อยๆตอกจนมันคลายตัว
หากไม่แน่นจนเกินไป ไม่นานก็จะหลุดจนใช้หกเหลี่ยมหมุนออกมาได้ครับ
(แต่เราก็จะเสียน๊อตหกเหลี่ยมตัวนี้ไปด้วยนะครับ แต่หามาทดแทนได้..)

ลองดูนะครับ
จะเชยก็ช่าง จะช้าก็ช่าง แต่กรูก็ยังปั่น จักรยาน
No Fixed No Road No Fold Not Mini MTB Only
"ปั่นเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

mr_tor เขียน:งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมที่ยึด stem หัวมันเสีย ขันออกมาไม่ได้ ใครมีวิธีแนะนำหน่อยครับ เซ็งเลยย ไม่น่าหนักมือเลยเรา
ใครมีวิธีถอดน๊อตออก บอกหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หมายถึงเกลียวของน๊อตหวาน หรือ ร่อง6เหลี่ยมของหัวน๊อตรูดครับ ขอดูรูปได้มั้ยครับจะได้แนะนำถูกวิธี
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนนี้ที่ทำ หาเกลียวซ้าย มาใช้ โดยการเจาะรูที่หกเหลี่ยม ผลออกมา หักค่ารู เซ็งไปเลยย อาการโมโหเกิด เอาปากแบนตอกอัดลงไป แล้ว WD40 ฉีด แล้วประแจจับขันออก ผลออกมาสะงั้น แต่งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมของ stem ดันมีขนาดไม่เหมือนทั่วไป งานเข้ารอบสอง หัวน๊อตเบอร์ทั่วไป แต่่ตัวน๊อตที่เป็นเกลียวดันใหญ่ หาตามร้านเค้าว่าไม่มีเบอร์นี้ เวรกรรมไม่หละเรา ปกติ มัน 6 mm แต่ของเราดันเป็น 7mm โอ๊ววว ฟ้าผ่ากลางหลัง หาจะทั่วลาดกระบัง แล้วยังหาไม่ได้ เดียวลองไปร้านจักรยาน เป้าหมายสุดท้าย ใครมีแหล่งบอกหน่อย ฟ้าคงเมตตา ให้ลูกช้างได้เจอคู่ ไม่งั้นเงินทองรั่วอีกแน่ๆๆ งานนี้น๊อตออกตัวหนึ่งโดนไป เกือบ 4 ร้อย โอ๊ว ตื่นเช้าเงินออกปั้บบบ

ขอบคุณเพื่อนๆๆที่แนะนำวิธีดีๆๆ ให้อุ่นใจเหมือนมีพี่เลี่้ยงคอยแนะนำ คงมีโดนอีกแน่ๆๆ ขอบคุณเพื่อนๆๆทุกคน
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนนี้เอาออกได้แล้ว เล่นสะเละ ตอนนี้ก็เลยต้องหาน๊อต พอดีขนาดมันแปลกๆๆ คือขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 7 mm ใครขายหรือมีแหล่งแนะนำหนอ่ย
จะได้เอามาใส่แทนตัวเดิม
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

mr_tor เขียน:ตอนนี้เอาออกได้แล้ว เล่นสะเละ ตอนนี้ก็เลยต้องหาน๊อต พอดีขนาดมันแปลกๆๆ คือขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 7 mm ใครขายหรือมีแหล่งแนะนำหนอ่ย

ลองไปหาดูตามร้านขายน๊อตแต่งรถมอเตอร์ไซด์ดูน๊ะครับ...... ผมเคยไปหาซื้อมาเหมือนกัน บางครั้งความยาวไม่ได้แต่เกลียวใกล้เคียง..... :P
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ต้อง เขียน:
mr_tor เขียน:ตอนนี้เอาออกได้แล้ว เล่นสะเละ ตอนนี้ก็เลยต้องหาน๊อต พอดีขนาดมันแปลกๆๆ คือขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 7 mm ใครขายหรือมีแหล่งแนะนำหนอ่ย

ลองไปหาดูตามร้านขายน๊อตแต่งรถมอเตอร์ไซด์ดูน๊ะครับ...... ผมเคยไปหาซื้อมาเหมือนกัน บางครั้งความยาวไม่ได้แต่เกลียวใกล้เคียง..... :P
ไปหามาแล้วครับเหมือน size ที่ผมต้องใช้มันดันใหญ่กว่า size ปกติที่่ใช้อยู่พอดีผมมี stem สองอัน ประแจใช้เบอร์เดียวกัน แต่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางมันจะใหญ่กว่า
ของอันปกติ ครับ เลยงานเข้ารอบสอง
hapgrit
สมาชิก
สมาชิก
team: GreenBike MSU (มหาวิทยาลัยมหาสารคาม)
Bike: Custom Bikes
ตำแหน่ง: grit.thaitam@facebook.com

Re: งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมที่ยึด stem หัวมันเสีย ขันออกมาไม่ได้ พร้อมหาน๊อตเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 7 mm

โพสต์ โดย hapgrit »

ต๊าปเกลีบวใหม่เลยครับ ต่อไปจะได้หาใส่ง่ายๆ โรงกลึงทำให้ไม่กี่บาทหรอกคับ :mrgreen:
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: งานเข้า น๊อตหกเหลี่ยมที่ยึด stem หัวมันเสีย ขันออกมาไม่ได้ พร้อมหาน๊อตเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 7 mm

วันนี้ไปหาสองร้านใหญ่ๆๆ ยังไม่มีเลย เค้าบอกว่าเป้น size ที่เค้าไม่ใช้กัน
siamnext
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084 080 1974
Bike: merida

โพสต์ โดย siamnext »

hapgrit เขียน:ต๊าปเกลีบวใหม่เลยครับ ต่อไปจะได้หาใส่ง่ายๆ โรงกลึงทำให้ไม่กี่บาทหรอกคับ :mrgreen:
เขาหมายถึงเกลียวเก่าเจาะทิ้งแล้วทำเกลียวในใหม่ใหญ่กว่าเดิมที่เป็นขนาดปกติ ครับ
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนนี้อยากหาน๊อตมาเปลี่ียนก่อน ครับเสียดาย
manee_p
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818147300
team: NOVICE BKK
Bike: เสือหมอบRADAC, Touring SPECIALIZED SIRRUS

โพสต์ โดย manee_p »

เอาน๊อตเดิมไปเทียบที่ร้านน๊อต แถวคลองถมครับ มีแน่นอน
ทัวร์ซิ่งไม่เอา ปั่นทัวริ่งดีกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”