สอบถามความแตกต่างระหว่างโช๊คหลัง Rockshox SID Race , XC หน่อย +เรื่องชุดเกียร X9 , XT

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
butterzai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT NRS XCX RS2

สอบถามความแตกต่างระหว่างโช๊คหลัง Rockshox SID Race , XC หน่อย +เรื่องชุดเกียร X9 , XT

โพสต์ โดย butterzai »

จะหามาใส่ Giant XCX NRS อะครับ

เจอ SID ใน Ebay ผมไม่แน่ใจว่ามันแตกต่างกันยังไงครับ เห็นมีอยู่สองแบบ
Screen Shot 2558-04-12 at 4.32.34 AM.png
Screen Shot 2558-04-12 at 4.32.34 AM.png (417.33 KiB) เข้าดูแล้ว 2628 ครั้ง
Screen Shot 2558-04-12 at 4.31.56 AM.png
Screen Shot 2558-04-12 at 4.31.56 AM.png (405.81 KiB) เข้าดูแล้ว 2628 ครั้ง
แล้วเอามาใส่กับรถคันนี้ได้เลยหรือเปล่าครับ เป็น Dual Air หรือเปล่า
พอดีคิดว่าไหนๆก็ทำละ อยากประกอบใหม่ทั้งโช๊คหน้าหลังใหม่ๆไปเลยสบายใจดี

การใช้งานก็ ทางเรียบบ้าง (แบบปั่นทั่วไป) แต่หลุม โดดท่อ ปั่นตะกุยท่อแทบเลียบทางด่วนค่อนข้างบ่อยครับ

-------
เรื่องชุดเกียร์

XT นี่ชิพไว เร็วไหมครับ ถ้าเทียบกับ SRAM X9 อยากได้แบบหนักแน่น สั่งเป็นมา รู้สึกDEORE เดิมติดรถมันก็นุ่มๆ รอๆนิดๆไปหน่อย ลอง SLX รถเพื่อนก็คล้ายๆกัน แถมเวลาโดด โซ่มันสะบัด แคร้งๆ ทุกที เน้นเร็วทันใจเสียงดังไม่เกี่ยงครับเพราะชอบเชนจ์เกียรโหดๆอยู่ละครับ

สุดท้ายละครับ มือบิด SRAM XO 3x10 เนี่ย เอามาใช้กับชุดเกียร SRAM X9 ได้ไหมครับ หรือต้องอยากลอง SRAM เพราะมือบิดเนี่ยแหละครับ หรือจะหามือสอง 9x3 แทนดี อะไหล่จะหายากไหมครับ

------
หัวกระทู้ไม่พอ งบห้า-เจ็ดพัน มีโช๊คหน้าตัวไหนแนะนำบ้างครับ เคยลอง R7Pro คันของพี่ก็ชอบนะ แต่เหมือนจะแพง :| แต่ดูรถเค้าเบามากเลย อยากได้เบาๆแบบนั้นบ้าง เพราะทางประจำ แบกรถข้ามสะพาน +ขึ้น BTS บ่อยๆครับ

กะอัพให้สุด ใช้ยาวๆกันหลายๆปีเลยอะครับ ผมปั่นคันไหน ปั่นยาวๆหลายปี ไปไหนไปกันอยู่ละ เฟรมใหม่ๆก็น่าลอง แต่ก็ต้องกันไว้ช้อปเลนส์กล้องเหมือนกันครับ :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามความแตกต่างระหว่างโช๊คหลัง Rockshox SID Race , XC หน่อย +เรื่องชุดเกียร X9 , XT

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เป็นดูอัลแอร์ มีรีบาวนด์ทั้งคู่ ตัวบนมีล็อคเอาท์ (หรือคอมเพรสชั่นด้วย)

กับเอ็นอาร์เอสใช้ตัวล่างพอ แต่เอาตัวบนมาก็ได้
วัดระยะบุชหูโช้คให้ดี บอกคนขายสลับอันที่ใช้ได้มา จะได้ไม่ต้องเสียเวลาหาอีกครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”