ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
aodaod234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ฝุ่นตลบ
Bike: RIT เขาใหญ่ ,Dark Rock, Araya
ติดต่อ:

Re: ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย aodaod234 »

ปัก
Provia
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892167600
Bike: Cannondale

Re: ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย Provia »

lucifer เขียน:
Meow-Meow เขียน:
lucifer เขียน: ระยะดึง กับระยะทดมันไม่เท่ากันครับ ผมว่าใช้ให้มันถูกฝาถูกตัวดีกว่านะ ถ้าหาอะไหล่ไม่ได้จริงๆ ก็เปลี่ยนให้มันเป็นพวกเดียวกันดีที่สุดครับ
สำหรับหมอบชุดขับชิมาโน่ ตีนผี 8-9-10 สามารถใช้แทนกันได้ ยกเว้น Dura-ace 10sp ครับ กรณีนี้มีสองทางเลือกคือเปลี่ยนเฟืองกับโซ่ไปใช้ 10sp หรือเปลี่ยน Shifter ไปใช้ 9sp ครับอันไหนถูกกว่าก็เลือกอันนั้นครับ ในชุด 8-9-10 สามารถยำชิ้นส่วนกันได้หมด เพราะระยะดึงและทดเท่ากัน แต่ Shifter เฟือง โซ่ ต้องเป็นชุดเดียวกัน จะเป็น 9 ก็เลือก 9 จะเป็น 10 ก็เลือก 10 เพราะเฟืองทั้งสามชุดนี้มันสูงเท่ากัน แต่ช่องว่างระหว่างเฟืองไม่เท่ากัน ต่างกับ 7sp กับ 8sp ช่องว่างระหว่างเฟืองเท่ากัน แต่ความสูงเฟืองไม่เท่ากัน ครับ
ใช่ ใช่ ใช่ เขียนไว้เองที่ต้นกระทู้ ดันลืมไป สว.แล้วก็เงี้ย
Dura Ace ที่ยกเว้นคือ Dura Ace 8 sp ครับ คือ เป็นอะไรที่พิเศษแหวกแนวไป ส่วน DA 10 สปีด ไม่มีปัญหาครับ คือ มันกลมกลืนใช้กับอะไหล่ 10 สปีด รุ่นอื่นได้ครับ
ตามที่คุณ Meow-Meow บอก "สำหรับหมอบชุดขับชิมาโน่ ตีนผี 8-9-10 สามารถใช้แทนกันได้ ยกเว้น Dura-ace 10sp ครับ..."
ถ้าผมใช้มือเกียร์ 9 สปีด DA7700 และเฟือง 9 สปีด กับตีนผี 10 สปีด DA7900 จะมีปัญหาอย่างไรครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ได้ครับ ระยะดึงเท่ากัน ผมเคยใช้ DA 10 sp เคยเอาตีนผีเสือภูเขา 9 สปีด มาใส่ดู เพื่อขึ้นเฟือง 11-36 10สปีด มาก่อน ไม่มีปัญหาครับ

คิดย้อนกลับก็เช่นกัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

Provia เขียน:
lucifer เขียน:
Meow-Meow เขียน:
สำหรับหมอบชุดขับชิมาโน่ ตีนผี 8-9-10 สามารถใช้แทนกันได้ ยกเว้น Dura-ace 10sp ครับ กรณีนี้มีสองทางเลือกคือเปลี่ยนเฟืองกับโซ่ไปใช้ 10sp หรือเปลี่ยน Shifter ไปใช้ 9sp ครับอันไหนถูกกว่าก็เลือกอันนั้นครับ ในชุด 8-9-10 สามารถยำชิ้นส่วนกันได้หมด เพราะระยะดึงและทดเท่ากัน แต่ Shifter เฟือง โซ่ ต้องเป็นชุดเดียวกัน จะเป็น 9 ก็เลือก 9 จะเป็น 10 ก็เลือก 10 เพราะเฟืองทั้งสามชุดนี้มันสูงเท่ากัน แต่ช่องว่างระหว่างเฟืองไม่เท่ากัน ต่างกับ 7sp กับ 8sp ช่องว่างระหว่างเฟืองเท่ากัน แต่ความสูงเฟืองไม่เท่ากัน ครับ
ใช่ ใช่ ใช่ เขียนไว้เองที่ต้นกระทู้ ดันลืมไป สว.แล้วก็เงี้ย
Dura Ace ที่ยกเว้นคือ Dura Ace 8 sp ครับ คือ เป็นอะไรที่พิเศษแหวกแนวไป ส่วน DA 10 สปีด ไม่มีปัญหาครับ คือ มันกลมกลืนใช้กับอะไหล่ 10 สปีด รุ่นอื่นได้ครับ
ตามที่คุณ Meow-Meow บอก "สำหรับหมอบชุดขับชิมาโน่ ตีนผี 8-9-10 สามารถใช้แทนกันได้ ยกเว้น Dura-ace 10sp ครับ..."
ถ้าผมใช้มือเกียร์ 9 สปีด DA7700 และเฟือง 9 สปีด กับตีนผี 10 สปีด DA7900 จะมีปัญหาอย่างไรครับ
ชุด DA ผมไม่รู้จริงๆครับ ต้องถาม อ.ลู เลยครับ ผมใช้อย่างมากสุดก็ Ultegra ไม่มีตังไป DA อีกอย่าง DA มันมักมีระบบแปลกๆ ใส่มาเสมอเลยไม่แน่ใจจริงๆ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ก็เขียนสรุปไว้ในหน้าแรกสุดแล้วนิ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
nathapol
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o-8-9-4-9-9-o-1-o-3

โพสต์ โดย nathapol »

ขออนุญาตใช้พื้นที่ ฝากลิงค์ไว้หน่อยครับ เห็นว่าคล้ายๆ กัน เกี่ยวกับการข้ามสายพันธ์ุชุดขับ หรือเกียร์
https://cyclingtips.com/2017/12/mixing- ... -doesnt-2/

อันนี้เป็นการ แฮค ดาวน์เกรด เฟิมแวร์ Di2
http://www.bicycles.net.au/forums/viewtopic.php?t=90499

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ทั้งใน และต่างประเทศครับ สำหรับความรู้
Does speed cost money???
Provia
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892167600
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย Provia »

รบกวนอาจารย์ Lucifer อีกครั้งครับ
ตอนนี้ผมใช้เฟือง capreo 9 speed 9-26T อยากโมเป็น 9-28T ใช้กับตีนผีขาสั้น โดยเอาเฟือง 9 speed CS-HG80 มาสลับเฟืองท้ายๆ จะได้มั้ยครับ แล้วกลุ่มเฟือง (Sprocket unit) 2 ชิ้นตรงกลาง สามารถแยกออกจากกันได้มั้ยครับ
TinKl2+
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0แปด6-เก้า7สี่-11สอง4
Bike: Bianchi, Colnago, Surly, Specialized, Pinarello, Trek, จระเข้
ตำแหน่ง: Klongluang Phathumthani

โพสต์ โดย TinKl2+ »

สอบถามหน่อยครับ รถพับทัวร์ริ่งผมจะใช้แบบนี้ได้มั้ยครับ
1.จานหน้า 3 ใบ + สับจานหมอบ 3 ใบ
2.ชิพเตอร์ปลายแฮนด์ 10 Speeds + ตีนผีหมอบ 10 Speeds ขายาว + เฟืองภูเขา 11-36 10 Speeds

ขอบคุณครับ :D :D :D
"ตราบใดที่เส้นทางยังมี ผู้ไปถึงย่อมมี... "

"เมื่อสิ่งนี้มี สิ่งนี้ย่อมมี
เพราะการเกิดขึ้นแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงเกิดขึ้น
เมื่อสิ่งนี้ไม่มี สิ่งนี้ย่อมไม่มี
เพราะการดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงดับไป..."
sukij45
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 8040205
team: ยังไม่มี
Bike: จักรยานแม่บ้านญี่ปุ่น

โพสต์ โดย sukij45 »

เรียนถามครับ ถ้าผมเอาโซ่ 10 สปีด ของ 105 เอาไปใช้กับ เฟือง 10 สปีดของ veloce ได้ไหมคับ (ระยะช่องไฟของชิมาโน่ กับ แคมแปค 10 สปีด เท่ากันไหมคับ)

ถ้าเราใช้โดยไม่เปลี่ยนเกียร์ ก้อจะไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมคับ (พอดีมีรถสองคัน คันนึงใช้ 105 คันนึงใช้ veloce แต่มีล้อคู่เดียวโม่ชิมาโน่ เฟือง 105 คับ จะเอาล้อไปใส่กับชุด veloce ใช้ชั่วคราวโดยที่ไม่เปลี่ยนเกียร์คับ) จะใช้ได้ไหมคับ

ขอบคุณคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”