เรื่องของยางใน ยางในเบาๆ จะคุ้มมั้ย'

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
LERT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 2100 PRO

เรื่องของยางใน ยางในเบาๆ จะคุ้มมั้ย'

โพสต์ โดย LERT »

ยางในเบาๆ จะคุ้มมั้ย หมายถึงมันจะรั่วง่ายกว่ารึป่าว เคยลองใช้ พานารุ่นสีเขียวอ่อนๆ บาง ไม่รั่ว แต่จุ๊บขาดง่าย

เส้นนึงเกือบสามร้อย ใครเคยใช้ ของบอนทราดเจอร์ รุ่น xxx มั่งครับ เส้นเท่าไหร่ คุ้มมั้ยครับ
รถจะแพงแค่ไหน สุดท้ายก็ต้องพึ่งแรงตัวเอง เพราะมันคือ รถจักรยาน
เลือกที่ใช่ รักที่ชอบ แล้วคุณจะสนุกกับมัน
backlight
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: BMC GF02

Re: เรื่องของยางใน

โพสต์ โดย backlight »

ใช้ xxx อยู่ครับ
ตามความเหมาะสมต่อการใช้งานทั่วๆไป ไม่คุ้มครับ
ตามความพอใจ คุ้มครับ ใช้ยางนอกเบาๆ ยางในหนักๆมันยังไงๆอยู่

แต่ก่อนหากยางรั่วเปลี่ยนทั้งเส้นร้อยกว่าบาทไม่เสียดาย
แต่พอเป็น xxx พกชุดปะไปด้วย รู้สึกคุ้มที่จะปะใช้งานครับ
LERT
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เรื่องของยางใน ยางในเบาๆ จะคุ้มมั้ย'

พอดีวันนี้ไปซื้อ เค้าเหลือแต่แบบ XXX เส้นล่ะ 170 แบบธรรมดาเคยซื้อ 120 วันนี้เพิ่งลองใส่ ไม่รู้ว่าใช้งานระยะยาวจะเปนยังไง :?:
รถจะแพงแค่ไหน สุดท้ายก็ต้องพึ่งแรงตัวเอง เพราะมันคือ รถจักรยาน
เลือกที่ใช่ รักที่ชอบ แล้วคุณจะสนุกกับมัน
backlight
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: BMC GF02

Re: เรื่องของยางใน ยางในเบาๆ จะคุ้มมั้ย'

โพสต์ โดย backlight »

ซื้อได้ถูกจังครับ :(
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-2359848
team: TREK
Bike: TREK
ตำแหน่ง: จ.มหาสารคาม

โพสต์ โดย rocklee »

LERT เขียน:พอดีวันนี้ไปซื้อ เค้าเหลือแต่แบบ XXX เส้นล่ะ 170 แบบธรรมดาเคยซื้อ 120 วันนี้เพิ่งลองใส่ ไม่รู้ว่าใช้งานระยะยาวจะเปนยังไง :?:
ราคานี้ไม่น่าจะใช่ยางใน Bontrager XXX แน่นอนครับเพราะราคาที่ซื้อหากันอยู่ที่ 3XXบาทครับผม :mrgreen:
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ

LERT เขียน:ยางในเบาๆ จะคุ้มมั้ย หมายถึงมันจะรั่วง่ายกว่ารึป่าว เคยลองใช้ พานารุ่นสีเขียวอ่อนๆ บาง ไม่รั่ว แต่จุ๊บขาดง่าย

เส้นนึงเกือบสามร้อย ใครเคยใช้ ของบอนทราดเจอร์ รุ่น xxx มั่งครับ เส้นเท่าไหร่ คุ้มมั้ยครับ
ตอบได้เลยว่าคุ้มค่ามากๆครับ ดีกว่าใช้ยางนอกเนื้อยางบางและน้ำหนักเบา (เพราะยางนอกรั่วง่ายยางในหนาแค่ไหนก็รั่วอยู่ดี)

สรุปใช้ยางนอก Bontrager R3 และยางใน Bontrager XXX สำหรับชุดนี้ลุยถึงไหนถึงกันเลยนะครับ ;)
ทั้งทนและเบาสมส่วนกันมากที่สุดแล้วในยี่ห้อ Bontrager ที่จะขี่ในสภาพถนนอย่างบ้านเรา
เพราะถ้าเป็นยาง Botrager R4 เนื้อยางมันบางและเบาไปเหมาะสำหรับขี่ใน เวโลโดม มากกว่านะครับ :mrgreen:
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

rocklee เขียน:
LERT เขียน:ยางในเบาๆ จะคุ้มมั้ย หมายถึงมันจะรั่วง่ายกว่ารึป่าว เคยลองใช้ พานารุ่นสีเขียวอ่อนๆ บาง ไม่รั่ว แต่จุ๊บขาดง่าย

ตอบได้เลยว่าคุ้มค่ามากๆครับ ดีกว่าใช้ยางนอกเนื้อยางบางและน้ำหนักเบา (เพราะยางนอกรั่วง่ายยางในหนาแค่ไหนก็รั่วอยู่ดี)

สรุปใช้ยางนอก Bontrager R3 และยางใน Bontrager XXX สำหรับชุดนี้ลุยถึงไหนถึงกันเลยนะครับ ;)
ทั้งทนและเบาสมส่วนกันมากที่สุดแล้วในยี่ห้อ Bontrager ที่จะขี่ในสภาพถนนอย่างบ้านเรา
เพราะถ้าเป็นยาง Botrager R4 เนื้อยางมันบางและเบาไปเหมาะสำหรับขี่ใน เวโลโดม มากกว่านะครับ :mrgreen:
เดิมผมก็ใช้สูตรข้างต้นนี้ แต่เจ้า XXX เจ้ากรรม(อาจจะดวงไม่สมพงษ์กับของเบาๆมั้ง :o :lol: ) ปริเป็นตามดบริเวณตะเข็บทั้ง 3 เส้นที่ทดลองใช้ เอาไปให้ที่ ProBike เขาช่วยวินิจฉัย ซึ่งยังไม่สามารถหาข้อสรุปได้แต่เขาก็อนุเคราะห์โดยการขายราคาพิเศษชดเชยให้ใหม่ 3 เส้น กลับมาใช้อีกสักระยะ ปลดระวางออกหมดครับด้วยอาการเดิม ซึมผ่านตามดเล็กๆตามตะเข็บรอยเชื่อมยาง น่าจะมาจากความบางเกินไปของเนื้อยาง...มั้ง...

และอีกประเด็นหนึ่ง ผมทดลองเติมลมก่อนนอนไว้ที่ 120 ปอนด์/ตร.นิ้ว ตื่นนอนเช้าวัดได้100 ปอนด์/ตร.นิ้วทั้งหน้า/หลัง ทำซ้ำอีก 2 ครั้งก็ได้ค่านี้ นั่นคือ ควรเช็คแรงดันลมก่อนใช้งานเพื่อความแน่นอนครับ

และอีกการทดลองหนึ่ง...ยางในรุ่นนี้ไม่สามารถใช้สารกันรั่วช่วยอุดรอยรั่วซึมได้เมื่อเทียบกับยี่ห้อเดิมที่ผมใช้อยู่(Michellin) แม้ขนาดเล็กเท่าตามดก็ตาม ในขณะที่ มิชลิน ผมทดลองแทงทะลุยางนอกเข้าไปถึงยางในด้วยเข็มให้เลือดขนาด 18 (เส้นผ่าศูนย์กลางวัดได้เกือบ 2 มม.) สารกันรั่วสามารถหยุดการรั่วซึมได้ที่ 3 นาที(แรงดันลมจาก 120 เหลือ 100 ปอนด์/ตร.นิ้ว) นี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมเลิกใช้รุ่น XXX อาจเป็นเพราะความบางเกินไปของเนื้อยางจนไม่สามารถประคองวัสดุกันรั่วให้ติดกับเนื้อยางได้ ขณะนี้ผมทดลองใช้รุ่น RXL อยู่ครับ แต่ยังไม่มีเวลาทดลอง ..แทงเข็มทดสอบการต้านการรั่วซึมของยางในรุ่นนี้กับสารกันรั่ว.. การทดลองเดิมทำกับ มิชลิน แต่ก็ยังไม่มีเวลาทำเป็นการนำเสนอจริงๆจังๆสักทีครับ
LERT
ขาประจำ
ขาประจำ

pskorat เขียน:

เดิมผมก็ใช้สูตรข้างต้นนี้ แต่เจ้า XXX เจ้ากรรม(อาจจะดวงไม่สมพงษ์กับของเบาๆมั้ง :o :lol: ) ปริเป็นตามดบริเวณตะเข็บทั้ง 3 เส้นที่ทดลองใช้ เอาไปให้ที่ ProBike เขาช่วยวินิจฉัย ซึ่งยังไม่สามารถหาข้อสรุปได้แต่เขาก็อนุเคราะห์โดยการขายราคาพิเศษชดเชยให้ใหม่ 3 เส้น กลับมาใช้อีกสักระยะ ปลดระวางออกหมดครับด้วยอาการเดิม ซึมผ่านตามดเล็กๆตามตะเข็บรอยเชื่อมยาง น่าจะมาจากความบางเกินไปของเนื้อยาง...มั้ง...

และอีกประเด็นหนึ่ง ผมทดลองเติมลมก่อนนอนไว้ที่ 120 ปอนด์/ตร.นิ้ว ตื่นนอนเช้าวัดได้100 ปอนด์/ตร.นิ้วทั้งหน้า/หลัง ทำซ้ำอีก 2 ครั้งก็ได้ค่านี้ นั่นคือ ควรเช็คแรงดันลมก่อนใช้งานเพื่อความแน่นอนครับ

และอีกการทดลองหนึ่ง...ยางในรุ่นนี้ไม่สามารถใช้สารกันรั่วช่วยอุดรอยรั่วซึมได้เมื่อเทียบกับยี่ห้อเดิมที่ผมใช้อยู่(Michellin) แม้ขนาดเล็กเท่าตามดก็ตาม ในขณะที่ มิชลิน ผมทดลองแทงทะลุยางนอกเข้าไปถึงยางในด้วยเข็มให้เลือดขนาด 18 (เส้นผ่าศูนย์กลางวัดได้เกือบ 2 มม.) สารกันรั่วสามารถหยุดการรั่วซึมได้ที่ 3 นาที(แรงดันลมจาก 120 เหลือ 100 ปอนด์/ตร.นิ้ว) นี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมเลิกใช้รุ่น XXX อาจเป็นเพราะความบางเกินไปของเนื้อยางจนไม่สามารถประคองวัสดุกันรั่วให้ติดกับเนื้อยางได้ ขณะนี้ผมทดลองใช้รุ่น RXL อยู่ครับ แต่ยังไม่มีเวลาทดลอง ..แทงเข็มทดสอบการต้านการรั่วซึมของยางในรุ่นนี้กับสารกันรั่ว.. การทดลองเดิมทำกับ มิชลิน แต่ก็ยังไม่มีเวลาทำเป็นการนำเสนอจริงๆจังๆสักทีครับ
คุณ pskorat ใช้สารกันรั่วกับยางในเสือหมอบด้วยเหรอครับ ผมไม่กล้าใช้ 555 ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
LERT
ขาประจำ
ขาประจำ

LERT เขียน:พอดีวันนี้ไปซื้อ เค้าเหลือแต่แบบ XXX เส้นล่ะ 170 แบบธรรมดาเคยซื้อ 120 วันนี้เพิ่งลองใส่ ไม่รู้ว่าใช้งานระยะยาวจะเปนยังไง :?:
ราคานี้ไม่น่าจะใช่ยางใน Bontrager XXX แน่นอนครับเพราะราคาที่ซื้อหากันอยู่ที่ 3XXบาทครับผม :mrgreen:
ผมก้อว่างั้นแระคุณ rocklee พอดีวันไปซื้อ มันมีกล่องใหญ่ กับกล่องเล็ก ผมซื้อ 2 เส้น กล่องใหญ่มันมีกล่องเดียว

เค้าเลยหยิบกล่องเล็กมาให้ 2 เส้น แต่กล่องใหญ่มีเขียนราคา กล่องเล็กไม่มีเขียนราคา เค้าเลยคิดเท่ากล่องใหญ่

พอกลับมาถึงบ้าน ถึงได้เหนโลโก้ XXX ไม่ได้ซื้อร้านประจำ สงสัยต้องแวะไปคืนเงินให้ร้านล่ะ ไม่ชอบซีลพลาสติกใส

ที่หุ้มยางในมา เพราะเวลาเอาซีลออก ต้องใช้มีดหรือกรรไกรตัดออก กลัวโดนยางใน 555

วันนี้เริ่มใช้ ไม่มีไรผิดปกติ ลองใช้ยาวๆสักพัก จะมาบอกกล่าวอีกทีครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ

จากประสบการณ์ที่ผ่านการใช้งานยางใน Bontrager XXX ไม่เคยพบเจอปัญหาการรั่วซึมเองแม้แต่ครั้งเดียว
(สงสัยจะดวงดีที่ไม่เจอของไม่ผ่าน QC มั้ง) :lol:

1.ใครที่บอกว่ารั่วแล้วปะไม่ได้เพราะเนื้อยางมันบาง แต่ผมก็ปะได้ตามปกตินะ
2.บอกว่าปะยางแล้วจะเติมลมยางได้ไม่ถึงค่า MAX แต่ผมก็เติมได้เต็มค่า MAX แถมยังมีเกินบ้างก็ยังใช้งานได้ตามปกติ
3.ราคาที่จ่ายเพิ่มขึ้นแค่คู่ละเท่าตัวจากราคาปกตินั้นผมก็ยังมองว่าคุ้มค่ามากๆ เพราะวงล้อเบาทำให้ขี่ได้ดีขึ้นเยอะมากมาย ดีซะยิ่งกว่าไปลดน้ำหนักส่วนอื่นๆ เช่น เฟรม แฮนด์ คอแฮนด์ เป็นต้น (เพราะเมื่อเทียบกันแล้วราคามันถูกมากกกก)

แต่ต้องบอกก่อนว่าของทุกอย่างก็ต้องมีเสื่อมสภาพตามการใช้งานและเวลา ยิ่งของที่มีการรีดน้ำหนักให้เบาเพื่อการใช้งานในการแข่งขัน แทบจะทุกอย่างนั้นมันย่อมเสื่อมสภาพเร็วกว่าหรือทนทานได้น้อยกว่าเป็นเรื่องปกติ เพราะฉนั้นต้องทำความเข้าใจและทำใจ ก็จบปัญหาแล้วครับ :mrgreen:
Bungbai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Bungbai »

ขอโทษครับ อยากจะทราบว่ายางในเบาๆ ที่กล่าวถึงกันนี้ หนักเส้นละกี่กรัมครับ
แล้วพอจะทราบหรือเปล่าครับ ว่ายางใน ที่ติดรถมาตรฐานเดิมๆ มาจากร้าน หนักประมาณกี่กรัม

พอดีกำลังสนใจจะเปลี่ยนยางใน อยากจะทราบว่าสามารถลดน้ำหนักได้มากน้อยแค่ไหนครับผม
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ

Bungbai เขียน:ขอโทษครับ อยากจะทราบว่ายางในเบาๆ ที่กล่าวถึงกันนี้ หนักเส้นละกี่กรัมครับ
แล้วพอจะทราบหรือเปล่าครับ ว่ายางใน ที่ติดรถมาตรฐานเดิมๆ มาจากร้าน หนักประมาณกี่กรัม

พอดีกำลังสนใจจะเปลี่ยนยางใน อยากจะทราบว่าสามารถลดน้ำหนักได้มากน้อยแค่ไหนครับผม
น้ำหนักยางใน Bontrager XXX ความยาวจุกลม 60mm. อยู่ที่ 50กรัม (ต่อเส้น)
น้ำหนักยางใน Bontrager ธรรมดา ความยาวจุกลม 60mm. อยู่ที่ 115-120กรัม (ต่อเส้น)

ถ้าเป็นคู่หนึ่งน้ำหนักชุดวงล้อรถหายไปทันที 100กรัมเป็นอย่างน้อย กับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นแค่ไม่เกิน 3XX บาท ลองคิดเอาเองแล้วกันนะครับผม :mrgreen:
name_joker
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894888XXX
team: Y@H / BRC
Bike: EV4

โพสต์ โดย name_joker »

rocklee เขียน: น้ำหนักยางใน Bontrager XXX ความยาวจุกลม 60mm. อยู่ที่ 50กรัม (ต่อเส้น)
น้ำหนักยางใน Bontrager ธรรมดา ความยาวจุกลม 60mm. อยู่ที่ 115-120กรัม (ต่อเส้น)

ถ้าเป็นคู่หนึ่งน้ำหนักชุดวงล้อรถหายไปทันที 100กรัมเป็นอย่างน้อย กับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นแค่ไม่เกิน 3XX บาท ลองคิดเอาเองแล้วกันนะครับผม :mrgreen:
ตัววาวล์48มิล ชั่งจริง 59 กรัมครับ
pskorat เขียน:
รั่วเหมือนกันครับ เอาออกจากกล่องมาลองอัดปกติดี แต่พอใส่เข้าล้อไปแตกเลย ทั้งสองล้อหน้าหลังซื้อพร้อมๆกัน ถอดมาดูแตกเป็นรูพรุนๆเป็นกลุ่มเหมือนกันทั้งสองเส้น ยางนอกก็ยางใหม่ ล้อก็ล้อใหม่ ไม่รู้เพราะอะไรคิดได้อย่างเดียวว่ายางหลุดqcรึเปล่า เพราะใส่ vittoria ultralite ไปแทนก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร ใช้งานได้ปกติ เส้นละสามร้อยกว่า ยังไม่ได้ใช้แล้วแตกแบบนี้รู้สึกเหมือนฉีกแบ๊งห้าร้อยทิ้งยังไงยังงั้น เอาไปเปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อมาก็พูดจาไม่ดีกับผมอีก เลยว่าจะเลิกใช้แล้วครับ :(

ปล0 แต่พี่ๆในกลุ่มก็ใช้กันหลายคนครับ ไม่เห็นบ่นอะไรกัน สงสัยผมคงซวยเอง
Sketcher Shop
ขายปลีก ขายส่ง อุปกรณ์ศิลปะ เครื่องเขียนทุกประเภท จัดส่งทั่วไทย
Line ID : kitchai1965
Tel: 092-403-6476
facebook : sketcher shop

by Siam Sketch Supply Co,.Ltd
Bungbai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Bungbai »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ลดได้เกือบขีด ใช้งบ 6xx สำหรับผมคุ้มค่าครับ เด่วหาร้านสั่งของก่อนครับ อิอิ
Bangna
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818416107
team: บางนาทีม(แก๊งสว.ขาอ่อน)
Bike: Trek1.7 GIANT XTC Team

โพสต์ โดย Bangna »

ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วครับหมดงบมีอยู่6เส้นแตกหมดในเวลาไม่ถึงเดือน รู้สึกล๊อตหลังๆๆนี่ไม่ค่อยดีรั่วง่ายมากบางทีปริขอบ ตอนนี้เลยใช้ของถูกแทน
................................................................................
ความไม่ยั่งยืน เป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่และแน่นอน
หลวงปู่มั่น ภูริทตฺโต
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”