ส่วนใดของรถที่ทำให้ปั่นแล้วไหลลื่น..ล้อ? ชุดขับเคลื่อน?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
R0TWEILER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่มีกลุ่มเลยก๊าบ
Bike: GIANT MCM CARBON

Re: ส่วนใดของรถที่ทำให้ปั่นแล้วไหลลื่น..ล้อ? ชุดขับเคลื่อน?

โพสต์ โดย R0TWEILER »

ผมก็มือใหม่นะครับ ดูภายนอกอาจเหมือนจะแข็งแรง แต่จริงๆแล้ว Y_Y
เรื่องเล่า

เช้าวันหนึ่งผมปั่นจักรยานเล่น ที่สนามกีฬา ปั่นรอบสนามราชมังคลา ปั่นๆๆๆอยู่ก็เจอลุงคนนึง อายุน่าจะ50กว่าได้แล้วขี่เสือหมอบ ผมก็กะว่าจะปั่นตามลุงไปเรื่อยๆ แต่ที่ไหนได้ครับลุงปั่นเอาๆ ผมได้แค่ 3รอบก็เริ่มตะคริวจะกินแล้ว สุดท้ายลุงก็น๊อกรอบผม ผมก็ถามลุงว่า *** กี่รอบแล้วครับ***

เสียงลุงตะโกนบอก *************21 รอบแล้ว**************
( คิดในใจ ต้องสู้ๆ ) ด้วยความมุ่งมั่นของผม

จากวันนั้นถึงวันนี้ ผมได้เจอลุงอีก คราวนี้ลุงปั่นมากับชายหนุ่มคนนึงซึ่งปั่นเร็วมากๆ (เขาปั่นมาก่อนหน้าผมแล้วหลายรอบแล้วแหละ) พอผมมาถึงผมก็พยามปั่นๆๆๆๆๆๆๆๆ ให้ตามทั้งสองคนให้ได้ใกล้ที่สุดให้ๆได้ โดยในใจคิดไว้ว่าอย่าง่น้อยๆ
ก็อย่าน๊อกรอบผมก็แล้วกัน และแล้ว จากความที่ผมมุ่งมั่นและตั้งใจก็ ก็ ก็ โดนลุงและชายหนุ่มคนนั้นน๊อกรอบอีกจนได้ แฮะๆๆ (อ้าว นึกว่าจะทำสำเร็จ ที่ไหนได้ เหมือนเดิมนี่หว่า ) อิอิ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ของทุกอย่างมันต้องใช้เวลาครับ ^_^V
(รู้สึกว่าอ่านแล้วจะไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยนะเนี่ย) :lol:
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 cycling team
Bike: ......
ตำแหน่ง: หลักสี่, บางกอก

Re: ส่วนใดของรถที่ทำให้ปั่นแล้วไหลลื่น..ล้อ? ชุดขับเคลื่อน?

โพสต์ โดย Gift »

คุณ Rotweiler เขียนข้อความได้น่าอ่าน..อ่านสนุกดีค่ะ.. :D
กิฟท์
Ya_Mong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: St@dium I3ike
Bike: RedI3ike & CarryMe.
ตำแหน่ง: BaNgKok

โพสต์ โดย Ya_Mong »

สงสัยจังครับชายหนุ่มคนนั้นขี่เมอริด้ามั้ย ถ้าใช่สงสัยจะเพื่อนผม แบบนี้ต้องปั่นไปเยี่ยมเยือนบ้างแล้ว
S T A D I U M_I3 I K E
You'll never ride alone.
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

โพสต์ โดย beeggs »

ซื้อคันแรก ที่ร้านถามว่าเอาจักรยานไปทำอะไร
ก็บอกไปว่าออกกำลังกาย
เค้าเลยจัดภูเขาให้ บอกว่าถ้าอยากปั่นถนนก็เปลี่ยนยางเอา ใช้ออกกำลังกายพอ ไม่ใช่แข่งขันอะไร

ผ่านไป2เดือน
ถอยหมอบมาคัน ไปลง100km แต่ไม่จบนะครับ ได้แค่60km หลังๆต้องฝืนเอาภูเขามาปั่นมั่ง ไม่งั้นฝุ่นเกาะ
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
Akaram
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC Timemachine TMR02

โพสต์ โดย Akaram »

giro เขียน: 30 ส.ค. 2008, 22:46 ปั่นคนเดียว 60 กิโล ใช้เวลาประมาณสองขั่วโมงบวกลบนิดหน่อย ตามกลุ่ม A ที่ไม่มีการกระชากเล่นกันรุนแรงได้ แต่ถ้าทางเป็นสลับเนินเขาและมีการกระชากกลุ่มหนี-ไล่กันบ่อยๆ คิดว่าไม่น่าจะรอด เพราะมันจะหนักกว่าที่ซ้อมมาก

ถ้าเอาแบบสบายๆ 60 กิโล ใช้เวลาซักสองชั่วโมงครึ่งสบายๆ ปั่นเล่นกับพลุ่ม B ที่ยืนความเร็ว 25-30 ตลอดไม่แรงกว่านั้น ไม่หลุด ไม่หายแน่นอนครับ ผลัดขึ้นหน้าได้ด้วย

สำหรับ
"แต่ทั้งนั้ทั้งนั้นระยะทางไม่ต้องเน้นก็ได้ครับ แต่ให้ใช้เกียร์หนักๆ"

คำแนะนำจากผู้รู้ส่วนมากแนะนำขัดกันครับ แรกๆให้เน้นรอบขาที่ดีก่อนควบคู่กับการเล่นเวทหรือสร้างความแข็งแกร่งของกลุ้ามเนื้อสอดแทรก ดังนั้นน่าจะกลับกันมากกว่าคือใช้เกียร์ที่สามารถปั่นคงที่ 95-100 รอบต่อนาทีได้ตลอดการซ้อม ไม่มีการเร่งและผ่อนรอบการปั่นเป็นช่วงๆ และซ้อมแบบนี้นานกว่า 1 ชั่้่วโมง ผ่อนคลายร่างกายท่อนบน ทำตัวให้นิ่งแต่ไม่เกร็ง ควงไปเรื่อยๆ ไม่ต้องกระตุ้นหัวใจให้สูง ไม่ต้องใช้กล้ามเนื้อจนเครียด สลับกับการเวทขา หรือ ปั่นด้วยเกียร์หนักๆรอบขา 50-60 รอบต่อนาที แต่ไม่ยืนระยะนาน เป็นเซทๆแล้วพัก อัตราส่วนการซ้อมไม่เกินหนึ่งในสามส่วนของการซ้อมทั้งหมด

พูดง่ายๆคือ สมมุติปั่นสัปดาห์ละ 3 ชั่้วโมง 2 ชั่้วโมงควรจะเป็นการปั่นเบาๆรอบขาสูงหน่อย และ 1 ชั่วโมงควรเป็นการเล่นเซทความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ แต่ทั้งหมดนี้ไม่กระตุ้นหัวใจเกินระบบการเผาผลาญพลังงานแบบแอโรบิค จะได้ผลดีในระยะเบื้องต้น

บางคนที่ร่างกายดี 1 เดือนก็สามารถเรียกความฟิตได้แล้ว ในขณะที่บางคนต้องซ้อมแบบนี้ไป 3 เดือน แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ดี มันแปลว่า การปั่นพื้นฐานแรกสุดนั้น ใช้เวลาปั่นต่อครั้งไม่มาก ไม่หนัก เน้นรอบ เสริมความแข็งแรง ต่อเนื่องมากกว่าโหม พักผ่อนเยอะ และ อดทนใช้เวลานาน เพราะมันจะสร้างทุกอย่างตั้งแต่ระบบแอโรบิคที่ดี หลอดเลือดฝอยตามมัดกล้ามเนื้อ กล้ามเนื้อที่ทำงานได้มีประสิทธิภาพ ทั้งหลายทั้งปวงเป็นสิ่งสำคัญสำหรับการเล่นขั้นต่อไป การกำจัดกรดแล็คติค การเผาผลาญพลังงานแบบอะแนโรบิค และ การระเบิดพลังงานมหาศาลเพื่อสร้างแรงบิดมากๆอย่างรวดเร็ว

อาหารที่เหมาะสมก็รวมทั้งคาร์โบไฮเดรทและโปรตีนอย่างสม่ำเสมอ
ขอบคุณเฮีย giro มากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”