อยากไปไต่เขา แนะนำชุดเกียร์+ล้อหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
eak1111
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC SLR 02

อยากไปไต่เขา แนะนำชุดเกียร์+ล้อหน่อยครับ

โพสต์ โดย eak1111 »

ปัจจุบันใช้ BMC SLR 02 หมอบ รูปร่างสมส่วนไม่อ้วน แต่มือใหม่
จานหน้า 50/34
ขาจาน 170
เฟืองหลัง 11-28
ชุดขับ 105
ตีนผีขาสั้น
ผมควรอัพอะไรบ้างครับ ไม่เน้นแรงครับ ไปเรื่อยๆ ขาถึงพื้นได้ พักได้

อยากจะเปลี่ยนเฟืองหลังเป็น 32 นี่ตีนผีรับได้ไหมครับ คือไม่อยากให้งบบานปลายเท่าไหร่ (แต่จำเป็นก็ได้จ่ายได้ครับ)

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: อยากไปไต่เขา แนะนำชุดเกียร์+ล้อหน่อยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ตีนผีรับเฟืองใหญ่สุดได้แค่ 30 ฟันตามเสป็คครับ สามารถใช้ 32 ฟันได้แบบระมัดระวัง

แต่ของเดิมเป็นเฟือง 28 เปลี่ยนเป็น 32 ก็เท่ากับลดลงแค่ 1 เกียร์ ถ้าเดิมขึ้นเขาได้แบบต้องฮึบ เปลี่ยนแล้วจะช่วยให้ขึ้นได้สบายขึ้น
หากเดิมขึ้นไม่ไหว ได้มาอีกเกียร์เดียวก็ไม่ไหวอยู่ดี

นอกจากนั้น เมื่อใช้เกียร์ต่ำขึ้นเขา ความเร็วไปได้ช้ากว่าเดิน ต้องคำนึงว่าสามารถทรงตัวได้มั้ย หรือลงเข็นเลยเร็วกว่า
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”