ล้อคาร์บอนเดิม สามารถเปลี่ยนขอบได้รึเปล่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
neomagic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4

ล้อคาร์บอนเดิม สามารถเปลี่ยนขอบได้รึเปล่าครับ

โพสต์ โดย neomagic »

ผมมีล้อคาร์บอน 700c ริมเบรค ขอบงัด 25มม ซี่ลวดหน้า/หลัง 20/24 อยู่ แล้วผมอยากเปลี่ยนขอบใหม่ เช่นว่าเปลี่ยนจากขอบงัดเป็นขอบ tubular ขนาดความกว้างล้อเท่าเดิม จำนวนซี่ลวดเท่าเดิม
อยากถามว่า ช่างทำล้อจักรยานสามารถทำได้ไหมครับ หรือว่าเปลี่ยนขอบล้อคาร์บอนมันไม่ง่ายเหมือน ขอบอลูมิเนียม ต้องทำจากโรงงานเท่านั้น.

ตอบ: ผมคิดว่าทำได้ครับ.
รถประจำตัว: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ล้อคาร์บอนเดิม สามารถเปลี่ยนขอบได้รึเปล่าครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

เปลี่ยนได้ครับ

แต่ ซี่ลวดตัวเดิม ต้องรื้อใหม่หมด เพราะแม้ว่าขอบล้อจะเท่าเดิม แต่ก็มีเหลี่ยมกันไม่กี่มิล ก็มีผลต่อการขึ้นซี่ลวด ต้องวัดความยาวใหม่
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”