สงสัยวิธีเปลี่ยนโซ่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
papaj
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

สงสัยวิธีเปลี่ยนโซ่

โพสต์ โดย papaj »

ขอสอบถามผู้รู้ครับ สงสัยว่าถ้าเราจะเปลี่ยนโซ่ 10 สปีด ซื้อโซ่ 10สปีดมาแล้วใส่ได้พอดีเลยหรือว่าต้องมีการตัดโซ่หรือเปล่าครับ เห็นคลิปในยูทูป ใส่แล้วต้องมีการวัดตัดโซ่.. ขอบคุณครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: สงสัยวิธีเปลี่ยนโซ่

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ต้องตัด ความพอดีแล้วแต่ ง่ายสุดก็คล้องผ่านจานใหญ่ เฟืองใหญ่สุด โดยไม่ผ่านตีนผี บวกอีก 2 ข้อนี่คือเฟืองทั่วไป 25 ฟัน ตีนผีขาสั้น ถ้าเฟืองไซส์ใหญ ตีนผีขายาว บวกเผื่อมากน้อยตามความตึง หรือร้อยผ่านจานใหญ่ ผ่านตีนผี ผ่านเฟืองเล็ก ดูองศาตีนผีว่าชี้ดิ่งตรงพื้น ก็ใช้ได้ ปรับน็อตดันโซ่ภายหลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
papaj
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

Re: สงสัยวิธีเปลี่ยนโซ่

โพสต์ โดย papaj »

ขอบคุณ คุณnopparat2510 มากเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”