ขนาดตีนผีกับการใช้เฟือง ที่นอกเหนือไปจากสเปคนิดหน่อย (shimano sora 9 speed)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Deuce501st
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda ALR5 disc
ติดต่อ:

ขนาดตีนผีกับการใช้เฟือง ที่นอกเหนือไปจากสเปคนิดหน่อย (shimano sora 9 speed)

โพสต์ โดย Deuce501st »

พอดีกำลังอยากเปลี่ยนเฟืองให้รถคันนึงที่กรุปเซตเป็น sora 9 speed ให้ตีนผีขายาว + เฟือง 11-34 ติดรถมาครับ
แต่ต้องการใช้เฟือง 14-25t กับล้อคู่นึง และ 11-34tเดิมกับล้ออีกคู่

กำลังสงสัยระหว่างการใช้งาน 2 รูปแบบดังนี้ครับ

(1) ใช้ตีนผีขายาวเดิม + เปลี่ยนเฟือง 14-25t

สเปคของตีนผีขายาวบอกว่า...
ใช้กับเฟืองใหญ่ ที่เล็กที่สุด ได้ถึง 28t และใหญ่สุด 34t
ในขณะที่เฟืองเล็ก ที่เล็กสุดได้ 11t และใหญ่สุด 14t

ในกรณีนี้ เฟืองใหญ่สุด (25t) จะเล็กกว่าขนาดเล็กสุดของเฟืองใหญ่ตามสเปค (28t)
คำถามคือ มันจะใช้ได้ไหม หรือมีอาการยังไงครับ

และในทางกลับกันครับ...

(2) เปลี่ยนไปใช้ตีนผีขาสั้น + เฟือง 11-34t เดิม

ซึ่งสเปคของตีนผีขาสั้นบอกว่า...
ใช้กับเฟืองใหญ่ ที่เล็กที่สุด ได้ถึง 25t และใหญ่สุด 32t
ในขณะที่เฟืองเล็ก ที่เล็กสุดได้ 11t และใหญ่สุด 14t

ในกรณีนี้ เฟืองใหญ่สุด (34t) จะใหญ่กว่าสเปค (32t)
คำถามเหมือนเดิมครับคือ มันจะใช้ได้ไหม หรือมีอาการยังไงครับ

ป.ล. จริงๆคิดไว้ว่าถ้ามันใช้ไม่ได้จริงๆ ก็คงเปลี่ยนเป็น ขาสั้น + 14-25t + 11-32t ตามสเปคไป
แต่ลองมาถามดูก่อน เผื่อใครมีความรู้ / ประสบการณ์ และเผื่อจะได้ไม่ต้องซื้อเฟือง 2 ชุดครับ
ขอบคุณครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: ขนาดตีนผีกับการใช้เฟือง ที่นอกเหนือไปจากสเปคนิดหน่อย (shimano sora 9 speed)

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ตอบ 1 ใช้เฟืองเล็กลง ลดข้อโซ่น่าจะ 4 ข้อขึ้นไป ปรับน็อตดันโซ คือถ้าลด 2 ข้อ มันหย่อนไป ใช้ได้แต่เวลาเปลี่ยนเกียร์อาจดีดตัวช้าหน่อย

ตอบ2 ตีนผีสั้นใช้กับ28 เต็มที่กับ30 เพิ่ม2 ข้อ ถ้าใช้กับ 32 เฟืองสุดท้ายอาจไม่ได้ ดื้อใช้ 34 หายนะมาเยือน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”