รบกวนแชร์ประสบการใช้ล้อDisc เบรค Zipp 303s Disc /Token konax pro 52/Nich Atem 3s 56 หรือแนะนำล้อดิสราคาไม่เกิน 40,000

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Newptle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0634969466
team: MNC Cycling
Bike: Road Bike
ติดต่อ:

รบกวนแชร์ประสบการใช้ล้อDisc เบรค Zipp 303s Disc /Token konax pro 52/Nich Atem 3s 56 หรือแนะนำล้อดิสราคาไม่เกิน 40,000

โพสต์ โดย Newptle »

รบกวนคนที่เคยใช้แชร์ประสบการใช้ล้อDisc เบรค Zipp 303s Disc /Token konax pro 52/Nich Atem 3s 56 หรือแนะนำล้อดิสราคาไม่เกิน 40,000 เพื่อใช้ในการประกอบการตัดสินใจด้วยครับ ขอบคุณครับ
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

Re: รบกวนแชร์ประสบการใช้ล้อDisc เบรค Zipp 303s Disc /Token konax pro 52/Nich Atem 3s 56 หรือแนะนำล้อดิสราคาไม่เกิน 40,00

โพสต์ โดย biggysmall »

ส่วนตัวนะครับ ยังไม่อยากไปล้อที่เป็น Tubeless only อย่าง Zipp303s
มันสุดโต่งไปหน่อย

ถ้าให้มองในงบระดับนี้ ตัวเลือกเพียบเลยครับ ยังไม่เคยลองตัวแพงๆ ของ disc brake เหมือนกันเลยยังไม่ชี้ชวน อิอิ
Sittipong Moonsuwan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: รบกวนแชร์ประสบการใช้ล้อDisc เบรค Zipp 303s Disc /Token konax pro 52/Nich Atem 3s 56 หรือแนะนำล้อดิสราคาไม่เกิน 40,00

โพสต์ โดย Sittipong Moonsuwan »

ตอนนี้ Nich atem3 ครับ ล้อดีมากๆครับ คุ้มราคา
รูปประจำตัวสมาชิก
Deuce501st
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda ALR5 disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Deuce501st »

ใช้ Token Konax pro 52 disc อยู่ครับ

ต้องขอบอกก่อนว่าเป็นล้อคู่แรกที่เปลี่ยนจากล้อติดรถเดิม แล้วก็ยังไม่เคยลองล้อตัวอื่น เลยอาจจะเปรียบเทียบให้ได้ไม่มากนักครับ

แต่โดยรวมถือว่าประทับใจมาก ตั้งแต่ตอนที่ผมหาข้อมูล/รีวิว ก่อนจะซื้อ
และหลังซื้อมาแล้วตอนนี้ขี่ไปเพิ่งจะครบ 10,000 โลหมาดๆ

เวลาปั่นที่ความเร็ว 35++ ก็รู้สึกสบายขาดีครับ เสียงนุ่มๆ ไม่ลั่นดีครับ

เพิ่มเติมประสบการณ์ตรงครับ.. พอดีไปโดนตะปูตัวใหญ่มาทีนึง ซึ่งมันทะลุยางจนถึงขอบล้อด้านในจนมีรอยถลอกนิดหน่อย และทำให้เทปรองขอบล้อแหว่งไปด้วยนิดนึง
ทำให้ใช้แบบ Tubeless (น่าจะ)ไม่ได้ (แต่ปกติผมก็ปั่นแบบใช้ยางในตลอด)... ทีนี้ผมเลยได้ปรึกษากับทางบริษัทที่นำเข้า ว่าถ้าอยากซ่อมแซม/เปลี่ยนตัวเทปรองขอบล้อ ให้มันเป็นเหมือนของเดิมจะได้ไหม ปรากฏว่ามันเปลี่ยนไม่ได้ (ที่จริงก็ได้แหละครับ แต่คงไม่คุ้มถ้าจะเอาแบบของเดิมเป้ะๆ) เพราะเทปแบบที่ติดมากับล้อจากโรงงาน เขาไม่ได้มีขายแยกเป็นวงๆสำหรับล้อ 1 วง แต่มีแบบม้วนใหญ่ราคาเป็นพัน ความยาวแบบสำหรับล้อหลายสิบวงเลย ก็เลยปล่อยไว้แบบนั้น เพราะถ้าใช้ยางใน รอยที่มันแหว่งไปก็ไม่ได้มีผลอะไรครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

3 ตัวนี้ ไม่เคยใช้เลย แวะมาส่อง
แต่ในบรรดาล้อดิส ระดับกลางๆ ที่เคยใช้มา (Mavic Cosmic, Fulcrum Speed 40, Black inc fifty team, Enve FD45)
ชอบ ENVE ที่สุดครับ Tubeless + Hookless นุ่ม นิ่ม ปั่นสบาย ล้อแข็ง ไหล ไม่หนักขามาก แต่ไม่เบาเหมือนรุ่นแพง แต่ขึ้นเขาได้สบาย
Cosmic หนัก เจอลมข้างเป๋มาก
Fulcrum เบา แต่ไม่ไหล
Black inc แข็ง ไหล แต่ล้อแคบไปนิด และหนักไปหน่อย
CRR
สมาชิก
สมาชิก
team: 0800754426
Bike: Specialize

โพสต์ โดย CRR »

ใช้อยู่ Zipp 303 s. ยาง Tubeless schwallbe pro one กว้าง 28 ก็นุ่มเลยครับ เติมลมไม่เกิน 70 นี่วิ่งนิ่มมากๆไม่สะเทือนเลย ทำเอา alleze sprint ที่โคตรแข็ง เนียนไปเลย ขี่เร็วก็ดีนะครับ ผมขี่ 30-40 เจอลมข้างแรงๆแถวสุวรรณภูมิก็ไม่เอียงนะครับ เทียบกับล้อรุ่นเก่าๆที่ profile แบนๆเช่น Visp 50 ที่ขี่อยู่นี่รถพัด เป๋เลยครับ เสียที่นำหนักๆไปนิด ส่วนตัวชอบ Easto Ec 90 ที่เป็นยางฮาล์ฟครับ อันนี้แรงจริง ลมข้างก็ไม่เป๋ หนักแค่ 1.3 กก แต่เป็นริม ถ้าดิสอาจหนักกว่านี้อีกหน่อย ลองพิจารณาดูนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”