ช่วยเลือกล้อเสือหมอบหน่อยครับงบ ~40k

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Deuce501st
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda ALR5 disc
ติดต่อ:

ช่วยเลือกล้อเสือหมอบหน่อยครับงบ ~40k

โพสต์ โดย Deuce501st »

สวัสดีทุกท่านครับ พอดีมีแปลนจะอัพเกรดล้อใหม่ครับ เป็นล้อคู่แรก(และคิดว่าจะมีแค่คู่เดียวพอครับ)
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลยอยากขอความคิดเห็นจากทุกท่านหน่อยครับ

ปัจจุบันปั่นล้ออลู (ดิสเบรค) ซึ่งเป็นล้อติดรถอยู่... ความเร็วที่ปั่น HR Zone 2 อยู่ที่ราวๆ 30 - 35 kph ครับ
ลักษณะการปั่นทางราบ+ปั่นเดี่ยวเป็นส่วนมากครับ แต่ก็อยากเผื่อๆ ไว้ขึ้นเขาบ้างเวลาไปงานปั่นอะไรแบบนี้ครับ

ตั้งงบไว้ที่ประมาณ 40,000 ครับ โดยในเบื้องต้นมีล้อที่สนใจอยู่ดังนี้ครับ

1) Fulcrum racing zero db (42,000)
อลู ขอบ30mm ดุม USB ceramic bearing

2) Fulcrum wind 40 db (43,000)
คาร์บอน ขอบ40mm ดุม sealed cartridge bearing

3) DT Swiss PRC 1400 spline db (ราวๆ 30,000 มือ 2 ปี 2018 มีรอยสะเก็ดหินที่ขอบบ้าง 2-3 จุด / มือ 1 = 59,000)
คาร์บอน ขอบ35mm ดุม DT240

4) Bontrager Aeolus Pro3 disc (39,900)
คาร์บอน ขอบ35mm

5) Zipp 302 disc brake (41,000)
คาร์บอน ขอบ45mm

ปล. มีข้อกังวลเรื่องเสียงเวลาฟรีขาด้วยนิดนึงครับ.... พอดีไม่ค่อยชอบเสียงดังเท่าไร
รบกวนขอคำชี้แนะและขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: ช่วยเลือกล้อเสือหมอบหน่อยครับงบ ~40k

โพสต์ โดย แมวทอง »

จากข้อมูลที่ให้มาหากปั่นโซน 2 ได้ 30-35 ก็ไม่ต้องอัพสิ่งใดแล้วปั่นอะไรก็เบาขาไปหมด
แต่จากงบที่ตั้งไว้ 40,000 และ ข้อมูลล้อที่ให้มามีคำตอบเดียวที่ใกล้เคียงงบคือ Bontrager Aeolus Pro3 disc (39,900)
เพราะห่างแค่ 100 เดียวครับท่าน เสียงโม่ไพเราะด้วยครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
Deuce501st
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ช่วยเลือกล้อเสือหมอบหน่อยครับงบ ~40k

แมวทอง เขียน:จากข้อมูลที่ให้มาหากปั่นโซน 2 ได้ 30-35 ก็ไม่ต้องอัพสิ่งใดแล้วปั่นอะไรก็เบาขาไปหมด
แต่จากงบที่ตั้งไว้ 40,000 และ ข้อมูลล้อที่ให้มามีคำตอบเดียวที่ใกล้เคียงงบคือ Bontrager Aeolus Pro3 disc (39,900)
เพราะห่างแค่ 100 เดียวครับท่าน เสียงโม่ไพเราะด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมจากที่บอกว่าไม่จำเป็นต้องอัพแล้วน่ะครับ
แบบนี้สมมติว่าผมยังจะอัพล้อไป... สิ่งที่ได้มา(นอกจากสนองกิเลส?)จะถือว่าคุ้มค่าไหมครับ
พวกฟีลลิ่งในการปั่น/ความไหลลื่น/การซับแรงสะเทือน(ในกรณีเลือกล้อคาร์บอน) อะไรพวกนี้ครับ

เพราะก่อนหน้าที่ผมจะซื้อเสือหมอบคันนี้ก็ปั่นเสือภูเขาคันเก่าของพ่อ ใส่ยางทางเรียบ ฝึกแรงขารอบขามาราว2ปีได้ครับ
จนรู้สึกว่าเดือนๆนึงก็ปั่นเยอะอยู่พอสมควรแล้วก็ปั่นได้ไวประมาณนึง จะมานั่งปั่นเสือภูเขาบนถนนทางเรียบอยู่ให้เหนื่อยเปล่าทำไม ซึ่งตอนแรกก็กลัวๆว่าซื้อมาแล้วจะคุ้มไหม แต่พอได้มาปั่นจริงๆก็รู้สึกคุ้มค่าที่ซื้อมาดีครับ

เรื่องล้อก็เลยยังคิดไม่ตกสักทีครับ อารมณ์เดียวกับตอนที่จะถอยเสือหมอบนั่นแหละครับ กลัวว่าจะซื้อมาแล้วไม่คุ้มครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

Deuce501st เขียน:
แมวทอง เขียน:จากข้อมูลที่ให้มาหากปั่นโซน 2 ได้ 30-35 ก็ไม่ต้องอัพสิ่งใดแล้วปั่นอะไรก็เบาขาไปหมด
ขอบคุณมากครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมจากที่บอกว่าไม่จำเป็นต้องอัพแล้วน่ะครับ
แบบนี้สมมติว่าผมยังจะอัพล้อไป... สิ่งที่ได้มา(นอกจากสนองกิเลส?)จะถือว่าคุ้มค่าไหมครับ
พวกฟีลลิ่งในการปั่น/ความไหลลื่น/การซับแรงสะเทือน(ในกรณีเลือกล้อคาร์บอน) อะไรพวกนี้ครับ

เพราะก่อนหน้าที่ผมจะซื้อเสือหมอบคันนี้ก็ปั่นเสือภูเขาคันเก่าของพ่อ ใส่ยางทางเรียบ ฝึกแรงขารอบขามาราว2ปีได้ครับ
จนรู้สึกว่าเดือนๆนึงก็ปั่นเยอะอยู่พอสมควรแล้วก็ปั่นได้ไวประมาณนึง จะมานั่งปั่นเสือภูเขาบนถนนทางเรียบอยู่ให้เหนื่อยเปล่าทำไม ซึ่งตอนแรกก็กลัวๆว่าซื้อมาแล้วจะคุ้มไหม แต่พอได้มาปั่นจริงๆก็รู้สึกคุ้มค่าที่ซื้อมาดีครับ

เรื่องล้อก็เลยยังคิดไม่ตกสักทีครับ อารมณ์เดียวกับตอนที่จะถอยเสือหมอบนั่นแหละครับ กลัวว่าจะซื้อมาแล้วไม่คุ้มครับ
ถ้าให้ผมตอบในความคิดเห็นส่วนตัวซึ่งผมเป็นผู้ที่ได้มีโอกาสใช้ของที่มีราคาค่อนข้างสูงโดยที่ไม่มีค่าใช้จ่าย ผมก็กล้าพูดได้ว่าไม่มีความจำเป็นต้องอัพอุปกรณ์ใดๆเลยถ้าเป็นการออกกำลังกายเพื่อสุขภาพ
แต่ถ้าท่านต้องการความเร็วในการเดินทางกับกิจกรรมที่เรียกว่าการปั่นจักรยานด้วยแรงขาล้วนๆและท่านไม่มีปัญหาทางด้านการเงิน แต่งไปเลยครับที่ความเร็ว 35 กม./ชม. ทุกๆ 50,000 บาทท่านจะได้ความเร็วเพิ่มขึ้นมา 1 กิโลเมตรต่อชั่วโมง จนเพิ่มขึ้นถึง 40 กม./ชม. ไม่ว่าท่านจะลงเงินไปเท่าไรแต่หากไม่เพิ่มแรงในการปั่น ที่นี้ความเร็วก็ไม่ขึ้นแล้ว
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

เห็นแจ้งว่าปั่น 30-35 ได้ โดย HR อยู่โซน 2 ผมคิดว่าขาแรงพอสมควรนะครับ
และบอกว่าปั่นทางราบด้วย ดังนั้น ถ้ามีล้อขอบต่ำอยู่แล้ว เป็นผมจะหาล้อขอบสูงๆอีกตัว ไว้ปั่นครับ
ดังนั้น ผมคงไม่มองขอบต่ำกว่า 35 ละครับ
แต่ปัญหาของล้อ Disc Brake ขอบสูง ในเวลานี้คือ ถ้าเป็นของใหม่ งบต่ำกว่า 40,000 มักจะได้ตัวที่น้ำหนักค่อนข้างมาก 1.6-1.7 โล เช่น Zipp 302 ซึ่งผมลองแล้วปั่นไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่
ถ้าหาตัวแพงกว่านี้ แต่เป็นมือสองได้ ก็จะดีครับ
แต่ถ้าอยากได้ของใหม่ ในงบประมาณนี้ และน้ำหนักประมาณ 1.5 kg ที่ผมหาข้อมูลมาได้ มี 3 ตัว
คือ Token ขอบ 55
Easton รู้สึกจะมีขอบ 55 กับ 38
แล้วก็ Black inc team edition ขอบ 45 ครับ
ส่วนตัว ผมได้ Enve 3.4 มือสองมาครับ (ตอนนั้นหามือหนึ่ง แทบจะไม่มีของเลยสักยี่ห้อ)
แต่จากที่ผมซื้อล้อมาลองใช้เอง เกิน 10 คู่ ระดับไม่ถึงหมื่น ยันเกือบแสน
เห็นด้วยกับ คห.บน ครับ ล้อถูกแพง มีผลเรื่องฟิลลิ่งการปั่นมากกว่า แต่เอวีต่างน้อยมากๆ
ตอนนี้ผมจะเอาที่สวย ชอบใจ และขอบสูงที่เข้ากับรถเรามากกว่าครับ แล้วก็ยี่ห้อมีผลนิดหน่อย เพราะบางทีไม่ถูกใจ ผมก็ขาย
Deuce501st
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

edonkey เขียน:เห็นแจ้งว่าปั่น 30-35 ได้ โดย HR อยู่โซน 2 ผมคิดว่าขาแรงพอสมควรนะครับ
และบอกว่าปั่นทางราบด้วย ดังนั้น ถ้ามีล้อขอบต่ำอยู่แล้ว เป็นผมจะหาล้อขอบสูงๆอีกตัว ไว้ปั่นครับ
ดังนั้น ผมคงไม่มองขอบต่ำกว่า 35 ละครับ
แต่ปัญหาของล้อ Disc Brake ขอบสูง ในเวลานี้คือ ถ้าเป็นของใหม่ งบต่ำกว่า 40,000 มักจะได้ตัวที่น้ำหนักค่อนข้างมาก 1.6-1.7 โล เช่น Zipp 302 ซึ่งผมลองแล้วปั่นไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่
ถ้าหาตัวแพงกว่านี้ แต่เป็นมือสองได้ ก็จะดีครับ
แต่ถ้าอยากได้ของใหม่ ในงบประมาณนี้ และน้ำหนักประมาณ 1.5 kg ที่ผมหาข้อมูลมาได้ มี 3 ตัว
คือ Token ขอบ 55
Easton รู้สึกจะมีขอบ 55 กับ 38
แล้วก็ Black inc team edition ขอบ 45 ครับ
ส่วนตัว ผมได้ Enve 3.4 มือสองมาครับ (ตอนนั้นหามือหนึ่ง แทบจะไม่มีของเลยสักยี่ห้อ)
แต่จากที่ผมซื้อล้อมาลองใช้เอง เกิน 10 คู่ ระดับไม่ถึงหมื่น ยันเกือบแสน
เห็นด้วยกับ คห.บน ครับ ล้อถูกแพง มีผลเรื่องฟิลลิ่งการปั่นมากกว่า แต่เอวีต่างน้อยมากๆ
ตอนนี้ผมจะเอาที่สวย ชอบใจ และขอบสูงที่เข้ากับรถเรามากกว่าครับ แล้วก็ยี่ห้อมีผลนิดหน่อย เพราะบางทีไม่ถูกใจ ผมก็ขาย
ขอบคุณมากครับ ล้อที่แนะนำมาน่าสนใจทีเดียวครับ ทั้งจากรีวิวและราคา โดยเฉพาะ token
Deuce501st
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สรุปว่าได้ Token มาจริงๆ ตามที่พี่ด้านบนแนะนำครับ
ตัว Konax pro ขอบ 52mm ราคา 31k

เสียงดุมนุ่มๆ ถูกใจดีด้วยเลยครับ
ไฟล์แนบ
IMG_20191226_163506.jpg (229.23 KiB) เข้าดูแล้ว 3833 ครั้ง
IMG_20191226_180309.jpg (189.18 KiB) เข้าดูแล้ว 3833 ครั้ง
attipit
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย attipit »

แนะนำ enve 3.4 มือสอง เช่นกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”