รบกวนสอบถามเสียงโซ่จักรยานครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
spwd
สมาชิก
สมาชิก

รบกวนสอบถามเสียงโซ่จักรยานครับ

โพสต์ โดย spwd »

ผมเปลี่ยนโซ่เส้นใหม่เวลาปั่นจะมีเสียงโซ่สีกับใบจานหน้า ตอนใช้จานหน้าใบเล็กเฟืองหลังเฟืองที่ 23-28 (ใช้เฟือง 11-28) ผมใช้เกียร์นี้ตอนขึ้นเนินหรือขึ้นเขาครับ ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขไหมครับ
เกี่ยวกับกระโหลกด้วยไหมครับ ผมเปลี่ยนกระโหลกด้วยเดิม bb86 pressfit อันใหม่ bb92 ดูเหมือนจะเป็นของเสือภูเขา
รูปประจำตัวสมาชิก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: รบกวนสอบถามเสียงโซ่จักรยานครับ

โพสต์ โดย แมวทอง »

มี 2. สาเหตุหลัก
1. กดเกียร์สับจานหน้าไม่หมด มันมี 3 จังหวะนะครับลองกดดู หากใช่ก็จะไม่โดนเฟือง 23-28 แล้วครับ
2.สับจานหน้าน็อตคลายต้องตั้งใหม่ แล้วอาการที่ว่ามาจะหายครับ
ส่วนเรื่องจานเสือภูเขานั่นใช่เลยครับเพราะระยะคิวแฟคเตอร์กว้างกว่าเดิมจึงทำให้ระยะโซ่จานหน้าล้นออกมาด้านนอกครับแก้โดยใช้สับจานหน้าของเสือหมอบแบบ 3 ใบครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
spwd
สมาชิก
สมาชิก

Re: รบกวนสอบถามเสียงโซ่จักรยานครับ

โพสต์ โดย spwd »

ขอบคุณสำหรับคำแนะครับ ผมใช้ sram rival เสียงน่าจะมาจากโซ่เยื้องระหว่างจานหน้ากับเฟืองหลัง รึป่าวก้ไม่ทราบนะครับ พอดีซื้อโซ่ใหม่ครับ เก่าก็ดังแต่ไม่มากเท่าอันใหม่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”