คิวเฟคเตอร์ขาจาน กว้าง แคบ มีผลอย่างไรต่อการปั่น

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

คิวเฟคเตอร์ขาจาน กว้าง แคบ มีผลอย่างไรต่อการปั่น

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ตามหัวข้อเลยครับ ปัจจุบันผมใช้ขาจามสแรม ว่ากันว่าขาขอสแรมมีคิวเฟคเตอร์ที่แคบกว่าของชิมาโน
ซึ่งผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจนักว่าเขาวัดหรือดูกันตรงไหนว่าแคบหรือกว้าง กว่าเท่าไหร่ และถ้าสมมุตื ผมหันไปคบกะขาชิมาโน่ มันจะมีผลต่อการเซทพวก คลิทหรือลักษณะการปั่นอย่างไร
ปล.ผมใข้ขาสแรม 170มม.บันใดสปีดเพลย์แกนยาว55ม.
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

Re: คิวเฟคเตอร์ขาจาน กว้าง แคบ มีผลอย่างไรต่อการปั่น

โพสต์ โดย edonkey »

ตามด้วยครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องนึงที่ผมคาใจมาก หาข้อมูลก็ไม่ค่อยมี
เซ็ตจักรยานกันแทบเป็นแทบตาย ทั้งไซส์รถ, ความยาวสเต็ม,ความกว้างแฮนด์, ความสูงหลักอาน และอื่นๆ
แต่ความกว้างขาจาน กลับไม่ค่อยมีให้เลือก (หรืออาจจะมี แต่ไม่เคยได้ยิน) คนตัวเตี้ยตัวสูง อ้วน ผอม ผู้หญิง ผู้ชาย ใช้ความกว้างขาจานเหมือนกันหมด บางทีผมรู้สึกอยากได้ขาจานที่มันแคบกว่านี้ ตอนนี้เหมือนปั่นแล้วขาถ่างๆ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: คิวเฟคเตอร์ขาจาน กว้าง แคบ มีผลอย่างไรต่อการปั่น

edonkey เขียน:ตามด้วยครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องนึงที่ผมคาใจมาก หาข้อมูลก็ไม่ค่อยมี
เซ็ตจักรยานกันแทบเป็นแทบตาย ทั้งไซส์รถ, ความยาวสเต็ม,ความกว้างแฮนด์, ความสูงหลักอาน และอื่นๆ
แต่ความกว้างขาจาน กลับไม่ค่อยมีให้เลือก (หรืออาจจะมี แต่ไม่เคยได้ยิน) คนตัวเตี้ยตัวสูง อ้วน ผอม ผู้หญิง ผู้ชาย ใช้ความกว้างขาจานเหมือนกันหมด บางทีผมรู้สึกอยากได้ขาจานที่มันแคบกว่านี้ ตอนนี้เหมือนปั่นแล้วขาถ่างๆ
เท่าที่รู้คือ ผมใช้จานสแรม ใช้บันใดสปีดเพลย์แกนบันใด55มม.ไม่มีปัญหาปวดบั้นด้าวหรือเอว
แต่ถ้าเมื่อใดที่หันไปหยิบเอาบันนใดชิมาโนมาเปลี่ยน จะปวดเอวขึ้นมาในบันดล ซึ่งผมมาพิจรณาดูแกนบันใดของชิมาโนมันสั้นกว่าแกนของสปีดเพลย์อนู่มาก มันนอาจจะโยงไปถึงความกว้าง แคบ จองขาจานสแรมที่เคยใด้ยินมาว่าขาจานสแรมแคบกว่าของขิมาโน(แกนบันใดที่ยาวขึ้นอาจไปเสริมคิวเฟคเตอร์ที่แคบของขาจานสแรม)​
ซึ่งตัวผมเองก้ไม่เคยใช้ขาจานของชิมาโนเลย ซึ่งผมเองยังรอผู้รู้เข้ามาตอบ
ปล.ผมเป็นคนที่มีซิทโบ้นกว้าง
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ตัว Q factor มันปรับได้ยากครับ เนื่องจาก ความกว้างกะโหลกและเฟรม ถ้าเอาแกนสั้นๆมา มันก็ยาวไม่พ้นกะโหลก หรือ ใบจานอาจจะติด chain stay
ความกว้างตรงส่วนนี้ ชดเชยด้วย แกน บันได แล้วก็ ขยับจุดยึดคลีตแทนครับ ซึ่งคลีต บางยี่ห้อก็ปรับได้เยอะ และ บันได บางยี่ห้อมีความยาวแกนให้เลือก
รูปประจำตัวสมาชิก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

กว้างมากไปปวดเข่าด้านในครับ
แคบมากไปไข่ไหม้ครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ

แมวทอง เขียน:กว้างมากไปปวดเข่าด้านในครับ
แคบมากไปไข่ไหม้ครับ
ขอบคุณครับ(คุณแมวทองหายไปจากบอร์ดนี้นานมาก)​
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”