หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

โพสต์ โดย Wimpy »

ผมหยุดมาเกือบเดือนแล้ว ยาวนานที่สุดในรอบสองปีกว่าที่เริ่มปั่นจักรยาน

พอกระแสจักรยานเริ่มซบเซา ยอมรับเลยว่าไม่ค่อยมีแรงจูงใจในการปั่น ปกติปั่นคนเดียวก็ต้องมีคนอื่นปั่นสวนทางมาให้เห็นตลอดทั้งกลุ่มและเดี่ยวเรียกว่าคึกคักไม่เหงาเลย แต่ช่วงหลังบางวันตลอดเส้นทาง 70-80 กม ที่ปั่นประไม่มีใครเลย ที่เลิกราไปก็เยอะ สมาชิกในกลุ่มก็หายไปกว่าครึ่ง บางคนปั่น2วันหยุดไป 5-10วัน ทั่งที่เมื่อก่อนออกปั่นทุกวัน

พอเริ่มหยุดน้ำหนักตัวก็เพิ่มขึ้น ความฟิตเริ่มหาย ความขี้เกียจเริ่มมาเยือน ตอนเช้าแทบไม่อยากตื่นเลย ตอนนี้พยามเริ่มใหม่อีกครั้งแต่คงไม่ง่ายที่จะกลับไปเหมือนเดิม

ตอนนี้พยามหาแรงจูงใจใหม่ หาเทรนเน่อร์มาปั่น และกำลังจะประกอปรถใหม่ครับน่าจะพอช่วยได้
JETMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956710366
team: ทีมสว่างแดนดิน
Bike: Cevelo S2,cannondale F3

Re: หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

โพสต์ โดย JETMAN »

Wimpy เขียน:ผมหยุดมาเกือบเดือนแล้ว ยาวนานที่สุดในรอบสองปีกว่าที่เริ่มปั่นจักรยาน

พอกระแสจักรยานเริ่มซบเซา ยอมรับเลยว่าไม่ค่อยมีแรงจูงใจในการปั่น ปกติปั่นคนเดียวก็ต้องมีคนอื่นปั่นสวนทางมาให้เห็นตลอดทั้งกลุ่มและเดี่ยวเรียกว่าคึกคักไม่เหงาเลย แต่ช่วงหลังบางวันตลอดเส้นทาง 70-80 กม ที่ปั่นประไม่มีใครเลย ที่เลิกราไปก็เยอะ สมาชิกในกลุ่มก็หายไปกว่าครึ่ง บางคนปั่น2วันหยุดไป 5-10วัน ทั่งที่เมื่อก่อนออกปั่นทุกวัน

พอเริ่มหยุดน้ำหนักตัวก็เพิ่มขึ้น ความฟิตเริ่มหาย ความขี้เกียจเริ่มมาเยือน ตอนเช้าแทบไม่อยากตื่นเลย ตอนนี้พยามเริ่มใหม่อีกครั้งแต่คงไม่ง่ายที่จะกลับไปเหมือนเดิม

ตอนนี้พยามหาแรงจูงใจใหม่ หาเทรนเน่อร์มาปั่น และกำลังจะประกอปรถใหม่ครับน่าจะพอช่วยได้
เหมือนผมมากเลยครับ ถ้าค้นพบแล้ว ยังไง เล่าสู่ฟังด้วยนะครับ
พบปะพูดคุยกัน ที่ห้องเสือสว่างแดนดิน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=385995
คำภีร์เสือหมอบ-เสือภูเขา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p6587332
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

เบื่อก็ไม่ต้องปั่น ไปวิ่ง,เล่นแบตหรือทำอย่างอื่น อยากปั่นเมื่อไหร่ก็ค่อยปั่น ผมนี่ปั่นบ่อยก็เบื่อเหมือนกัน ก็ไปวิ่งบ้างปั่นบ้าง
jazz tac
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Kuma 27.2

โพสต์ โดย jazz tac »

เริ่มมายังไงระคับ ลองคิดไปที่จุดเริ่มต้นดูไม๊คับ

ผมเอง ปลุกอารมณ์ ด้วยรายการโปรทัวร์ นั่งดูไปเรื่อย

กระตุ้นต่อมได้พอสมควรคับ ยิ่งดูหลายรายการ

ยิ่งเหลียวมองนาฬิกาไปเรื่อย เมื่อไรจะถึงเวลาออก

ยิ่งดูยิ่งหมั่นเขี้ยว อยากปั่นๆๆ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

แก้ปัญหาโรคภัยก่อนครับ
หาเครื่องวิ่งอยู่กับที่ ราคาประมาณ 3,000 บ.
วันละ 60 นาที เดี๋ยวแรงมาเอง
วิ่งวันฝนตกได้ด้วย แก้เสี้ยนจักรยานได้ด้วย
blackswan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1751172
team: หมูภูเขา
Bike: GaintTcrSL-KazeEbon-XDS 29"เถื่อนๆ
ตำแหน่ง: สยามลานนา นพบุรีศรีนครพิงค์เชียงใหม่

โพสต์ โดย blackswan »

ลองลงสมัครงานแข่งสักงานสิครับ แรงบัลดาลใจในการเอาตัวรอดมาแน่นอนครับ
"ทำวันนี้ให้ดีพอแล้วหรือยัง"
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

มันอยู่ที่ตัวเรา ปั่นไปเหอะประโยชน์เยอะ ไม่ต้องคิดมาก
แต่เราปั่นไปปั่นมาก็เบื่อๆ ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น ทุกอย่างเราทำได้
ผมลองไปสนามแข่งครับ มีอะไรๆให้เราเรียนรู้ และต้องขยันซ้อมอย่างต่อเนื่่อง
กลับมาจากแข่ง ต้องมาวิเคราะห์อีกว่า มีข้อเสียตรงในเราต้องพัฒนาและปรับปรุง
นำข้อคิดต่างของเพื่อนๆนักแข่งมาปรับปรุงให้กับตัวเรา
ก็เลยเกิดเป็น วงจรบ้าพลัง
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
JETMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956710366
team: ทีมสว่างแดนดิน
Bike: Cevelo S2,cannondale F3

โพสต์ โดย JETMAN »

ขอบคุณสำหรับ คอมเม้นดีๆ ทุกท่านครับ
พบปะพูดคุยกัน ที่ห้องเสือสว่างแดนดิน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=385995
คำภีร์เสือหมอบ-เสือภูเขา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p6587332
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ความยาก ของการกลับมาปั่นใหม่ คือ ต้องกลับมาทน"เจ็บก้น" กันก่อน มันคืออุปสรรคแรกๆเลย

ต่อมา หาเพื่อนปั่นครับ การได้ปั่นกับเพื่อนๆ จะเป็นแรงจูงใจที่ดี บางครั้งการคาดหวังสุขภาพทางกายด้วยการออกกำลังกายคนเดียว มันก็อาจจะทำให้เสียสุขภาพจิตไป แต่การปั่นกับเพื่อนๆที่ถูกใจ นอกจากสุขภาพกายจะมาแล้ว สุขภาพจิตก็จะตามมาด้วยเช่นกัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
วีรบุรุษสำราญธนภัทร
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย วีรบุรุษสำราญธนภัทร »

หาเพื่อนปั่นจิงๆคับ อยู่กทม.ผมแนะนำเวโลโดรมหัวหมาก ฟรี มีพี่ๆน้าๆขาประจำ ผมเริ่มปั่น, ขาอ่อนคอยดูดลุงอายุ52 av เขา 35 วันละชม. มีหลุดบ้างและชอบดูหนัง ชอบเรื่องSeabiscuit มาก ม้าตัวเอกตัวเล็กมากแต่สายเลือดม้าแข่งแท้ๆ เป็นแชมเปี้ยนเพราะจับคู่กับนักขี่ม้าอดีตนักมวยตาพิการ หากวิ่งตัวเดียวจะช้า แต่พอลงสนามและได้สบตาม้าอื่นเท่านั้นแหละ..... สร้างจากเรื่องจริงในวงการเดิมพันแข่งขันม้ายักษ์ใหญ่ของพวกอเมริกัน เข้าชิงเจ็ดออสการ ปีเดวกับลอรดออฟเดอะริง
แอ้ดไลนได้คับ thanaphat08 หรือเบอพีเอมมานะ อายุ36คับ
มีทุกรุ่นเช่นภูเขา หมอบ รถพับรถแม่บ้านมาบ่ายๆ
poohbear
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย poohbear »

กลับมาย้อนถามตัวเองก่อนครับ ว่าเราปั่นเพื่ออะไร ?
เมื่อก่อนผมปั่นจริงจังมาก พอหยุดไปแค่ 2 อาทิตย์ ยังนอยเลยครับ รู้สึกว่าแรงลดลง
ตอนนั้นยอมรับว่าตั้งเป้าหมายไว้ตลอด จัดตารางซ้อม ต้องแรงขึ้นต้องแกร่งขึ้น
ปัจจุบันเวลาน้อยลง ให้ขายให้เลิกปั่นก็ทำไม่ได้ เพราะเรารักการปั่นจริงๆ
สุดท้ายส่วนใหญ่ปั่นเรื่อยๆออกกำลังกายพอ แบ่งความสำคัญไปให้สิ่งที่สำคัญกับชีวิตเราจริงๆ
จักรยานก็ยังปั่นเพื่อสุขภาพ พบปะเพื่อนฝูง แต่ต่างตรงไม่ต้องกดดันตัวเองว่าต้องแรงเหมือนเมือก่อนแล้ว
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

ตั้งเป้าหมายไว้ครับให้มันท้าทายทั้งชีวิต :)

ผมนี่ซ้อมคนเดียวปั่นคนเดียวประมาณ 50% แต่มีแฟนปั่นด้วยอีกประมาณ 45% 5%ที่เหลือผมปั่นกับเพื่อน

แก้อาการไม่อยากปั่นตรงที่ผมหยุดปั่นไม่ได้ ผมหยุดปั่นเมื่อไหร่จะป่วยร่างกายไม่แข็งแรง เป็นเม็ดเลือดจาง ต้องออกกำลังกายให้ร่างกายกระตุ้นสร้างเม็ดเลือดใหม่ตลอด

ปัจจุบันผมตั้งเป้าหมายให้จบ IRONMAN 70.3 ให้ได้ครับ สู้ๆครับพี่
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

nudragon เขียน:ตั้งเป้าหมายไว้ครับให้มันท้าทายทั้งชีวิต :)

ผมนี่ซ้อมคนเดียวปั่นคนเดียวประมาณ 50% แต่มีแฟนปั่นด้วยอีกประมาณ 45% 5%ที่เหลือผมปั่นกับเพื่อน

แก้อาการไม่อยากปั่นตรงที่ผมหยุดปั่นไม่ได้ ผมหยุดปั่นเมื่อไหร่จะป่วยร่างกายไม่แข็งแรง เป็นเม็ดเลือดจาง ต้องออกกำลังกายให้ร่างกายกระตุ้นสร้างเม็ดเลือดใหม่ตลอด

ปัจจุบันผมตั้งเป้าหมายให้จบ IRONMAN 70.3 ให้ได้ครับ สู้ๆครับพี่
IRONMAN 70.3 ไม่ต้องไปก็ได้ ภูเก็ตมันไกล
ไป Challenge กาญจนบุรีดีกว่าครับ
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

Nok_Tri เขียน:
nudragon เขียน:ตั้งเป้าหมายไว้ครับให้มันท้าทายทั้งชีวิต :)

IRONMAN 70.3 ไม่ต้องไปก็ได้ ภูเก็ตมันไกล
ไป Challenge กาญจนบุรีดีกว่าครับ
คงอีกนานเลยครับพี่ชาย ตอนนี้ได้แค่ซ้อม Brick 40km/วิ่ง10km ทุกอาทิตย์ ก็แย่ละครับ ยังต้องฝึกอีกเยอะๆเลยครับ
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
Lam_merison
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กาญจนบุรี
Bike: BMC ALR 01, Bianchi Vertigo

โพสต์ โดย Lam_merison »

อย่างผม ตั้งเป้าเอาระยะทางครับ 200,000 กม. ปั่นมาขึ้นปีที 6 ปีนี้ ปั่นไปได้ 5 หมื่นกว่ากม.ละครับ เก็บไปเดือนละ 1000 กม.ไปเรื่อย

เป้าแรกให้ได้ 100,000 กม.ก่อน
ไฟล์แนบ
222.JPG (15.38 KiB) เข้าดูแล้ว 1359 ครั้ง
ปั่นปีละ 10,000 กม.ก็พอ จะเอาอะไรมากมาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”