หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

tongbike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทั่วไป
Bike: เสือหมอบ

Re: หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

โพสต์ โดย tongbike »

ผมเลิกไปนานเกือบ10ปีครั้งสุดท้ายจำได้ว่าปั่นไปหัวหินสนุกมากๆๆๆซัดกันแถวๆนาเกลือใครหลุดก็จะมีสองแถวใหญ่คอยเก็บตกแวะกินข้าวที่หาดเจ้าสำราญแล้วก็ซัดกันต่อมันมากกว่าจะถึงหัวหินแดดแรงมากๆๆแต่สนุกดีได้ออกทิปไกลจนมาได้งานประจำทำให้ขาดการซ้อมจากอาทิตเพื่มเป็นเดือนจนเป็นปีๆจนหลายปีจนวันนี้ต้องขอบคุณ โควิต19 ที่ทำงานปิดมาพักใหญๆและเลยกลับมาปั่นอีกแต่ที่เปลียนไปคือน้ำหนักตัวที่มากขึ้นรู้สึกเหมือนมือใหม่หัดขี่กล้ามเนื้อไม่มีแรงเหมือนเก่าแต่ก็ฝืนจนกลับมาขี่ได้40กว่าวันและ(เอาความทรงจำเก่าๆมาเป็นแรงจุงใจครับ)เอาสุขภาพครับจะกลับมาเป็นขาแรงคงยากสู้ๆครับถัาได้ปั่นเดี๋ยวจะไม่อยากหยุดทุกวันนี้แดดแรงแค่ไหนก็ไม่กลัว
Pim Yubin
สมาชิก
สมาชิก
team: Baanfah Cycling Team
Bike: BH Quartz 2016
ติดต่อ:

Re: หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

โพสต์ โดย Pim Yubin »

หาเพื่อนที่รอบขาใกล้เคียงไปปั่นด้วย ไปเรื่อยๆ เด่วก้อกลับมาแรงค่ะ ตอนนี้ก้อเปนเหมือนกัน ใช้วิธีขายเฟรมทิ้ง หาเฟรมใหม่ แต่งใหม่ ตอนนี้เริ่มสนุกหาของแต่ง เสดละก้ออยากพารถไปปั่น ไปถ่ายรูปค่ะ 555
Fallinz
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Fallinz »

Fallinz เขียน: 11 มี.ค. 2020, 02:31
Fallinz เขียน:มาเล่าบ้างครับ หยุดปั่นไปเป็นปี เพราะเอาเวลาให้แฟนหมด ตอนหลังเริ่มปรับความเข้าใจกันได้เลยมีเวลาส่วนตัวมากขึ้น วันนี้เพิ่งไปปั่นที่สกายเลนมา ช่วงแรกเกือบตกจักรยานเพราะจำความรู้สึกไม่ได้เลยว่าทำไมหมอบมันที่นั่งสูงขนาดนี้ 5555+

ปั่นไปแค่รอบเดียวครับ เจ็บก้นตั้งแต่ห้ากิโลแรก

กลับถึงบ้านเพลียหลับไปงีบนึงยังเพลียอยู่

อาจจะกลับไปปั่นแบบเมื่อก่อนไม่ได้แล้ว (จบ Audax300) ตอนนี้ขอแค่ปั่นให้ได้สกายเลนสองรอบแบบ av 28-30 ก็พอใจละครับ

ปล. ความรู้สึกสนุกกับการปั่นมันกลับมานับตั้งแต่ได้ขึ้นเบาะถีบบันไดนี่แหล่ะ
กลับมาอัพเดตครับ
ขออนุญาตอัพเรื่อยๆนะครับ ไม่อยากให้บอร์ดร้าง และเขียนไว้เตือนตัวเองไปเรื่อยๆ

ผ่านมาเกือบเดือนละครับกลับการกลับมาปั่นจักรยานของผม ไปปั่นสกายเลนมาละครับ เหนื่อยใช้ได้เลย ปั่นไปกลัวล้มไปเหมือนทักษะการทรงตัวหายไปเยอะเลยทำให้ปั่นช้ากว่าแต่ก่อนเยอะ ไปจัดเบาะใหม่แก้ไข่ชาด้วย และแก้ได้เยอะเลย ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นมือชาแทน หวังว่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ

ตอนนี้ปั่นได้แค่รอบเดียวเอง หวังว่าจะเพิ่มเป็นสองรอบภายในเดือนสองเดือนครับ

กลับมาปั่นเทรนเนอร์ด้วยเช่นกันครับ ลงทุนสมัคร zwift เลยคราวนี้ หวังว่าจะช่วยทำให้ปั่นได้บ่อยขึ้น น้ำหนักตอนนี้ 86 หวังว่าจะลดลงขอเป้าสัก 78
อัพเดตครับ

เดือนมีนาผมปั่นเยอะมากๆ แทบจะวันเว้นวัน จนกระทั้งเดือนเมษาผมหยุดไปทั้งเดือนเนื่องจากบาดเจ็บ ถึงขนาดไปหาหมอ

รักษาตัวหนึ่งเดือนกว่าๆ เดือนเมษาเริ่มปั่นได้อีกครั้ง แล้วก็ปั่นมาเรื่อยๆครับพฤษภา มิถุนา

เวลาผ่านไปเร็วมากๆ เดือนนี้ผมออกกำลังกายด้วยปั่นจักรยานล้วนๆไม่มีวิ่งผสมเลย รู้สึกร่างกายกระชับขึ้น ไขมันลดลง

แฟนมีทักละครับว่าพุงเล็กลง 5555+

แต่น้ำหนักยังเกินเกณฑ์อยู่ คงปั่นไปเรื่อยๆครับ เพื่อสุขภาพของตัวเองด้วยส่วนนึง พอเริ่มมีอายุแล้วร่างกายมันถอยหลังเรื่อยๆจริงๆ
ผาจันทน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย ผาจันทน์ »

ถ้าเรื่องวิ่ง...ซื้อรองเท้าวิ่งเพิ่ม
ถ้าจักรยาน...ซื้อจักรยานเพิ่ม..
ซื้อเพิ่มขึ้นๆ..จนคิดว่ากูถอยหลังไม่ได้ละ
แต่ถ้าไม่อยากเสียเงิน..ออกไปปั่นปากซอยกินเตี๋ยวขี่ห้าโลสิบโลใส่เต็มยศ เดี๋ยวเกรงใจคนรอบข้างเอง
จับบ่อยๆลูบบ่อยๆ เดินผ่านเขี่ยๆเข็นเข้าเข็นออก
เหมือนเบียรมองให้กรึ้ดดด แบบเหนฟองรึนึกถึงฟองละอยากขี่ จักรยานเหมือนกันแต่ต้องอยู่บนสมดุลwork family hobby
ทำเพื่อตัวเองบ้าง...ก้อแค่นั้น
ครอบครัว ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”