ความรู้พื้นฐานจักรยาน # 6 Modern Road tubeless

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ความรู้พื้นฐานจักรยาน # 6 Modern Road tubeless

โพสต์ โดย ตาโจ »

machoman เขียน:สอบถามล้อ Mavic ksyrium SLE สามารถใช้ยาง Tubeless ได้หรือไม่ครับ
ใช้ได้ครับ ลองดูในคู่มือล้อครับ
bethrough
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR Adv2

Re: ความรู้พื้นฐานจักรยาน # 6 Modern Road tubeless

โพสต์ โดย bethrough »

ผมใช้ tubeless ติดมากับรถเป็นของ giant ac1 ปั่นไป 4 เดือน 2,700+ กม. เริ่มมีรั่วทั้งหน้า หลัง มีรูนึงเกิดจากแก้วแต่ไม่ใหญ่มาก ประมาณ 2 มม. ตอนแรกน้ำยา tufo สีดำ อุดได้แล้ว เมื่อวานจอดทิ้งไว้เห็นมีน้ำยาไหลออกมาอีกคือรั่วรูเดิม เลยสงสัยว่าเพราะอะไร หรือผมเติมลมมากไป เติม 100 psi (ข้างยางเขียนว่า 85-125 psi) และมีความรู้สึกว่าหลังจากปั่นเสร็จยางจะอ่อนกว่าก่อนปั่นนิดนึง ซึ่งตอนยางมาใหม่ๆ ไม่เป็น

ผมควรหาชุดปะยาง tubeless มาใช้ไหมคับ หรือใช้แผ่นปะยางเหมือนยางขอบลวดได้ หรือว่าอาการนี้บอกว่ายางเริ่มหมดอายุแล้ว รู้สึกปั่นไปไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ตอนนี้ผมกำลังคิดว่าจะซื้อยางใหม่ ชั่งใจว่าจะเป็น schwalbe one tubeless หรือเอาเป็นขอบลวดธรรมดาดี อยากหาเหตุผลที่จะใช้ tubeless ต่อไปคับ
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

bethrough เขียน: 09 ก.ค. 2021, 12:15 ผมใช้ tubeless ติดมากับรถเป็นของ giant ac1 ปั่นไป 4 เดือน 2,700+ กม. เริ่มมีรั่วทั้งหน้า หลัง มีรูนึงเกิดจากแก้วแต่ไม่ใหญ่มาก ประมาณ 2 มม. ตอนแรกน้ำยา tufo สีดำ อุดได้แล้ว เมื่อวานจอดทิ้งไว้เห็นมีน้ำยาไหลออกมาอีกคือรั่วรูเดิม เลยสงสัยว่าเพราะอะไร หรือผมเติมลมมากไป เติม 100 psi (ข้างยางเขียนว่า 85-125 psi) และมีความรู้สึกว่าหลังจากปั่นเสร็จยางจะอ่อนกว่าก่อนปั่นนิดนึง ซึ่งตอนยางมาใหม่ๆ ไม่เป็น

ผมควรหาชุดปะยาง tubeless มาใช้ไหมคับ หรือใช้แผ่นปะยางเหมือนยางขอบลวดได้ หรือว่าอาการนี้บอกว่ายางเริ่มหมดอายุแล้ว รู้สึกปั่นไปไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ตอนนี้ผมกำลังคิดว่าจะซื้อยางใหม่ ชั่งใจว่าจะเป็น schwalbe one tubeless หรือเอาเป็นขอบลวดธรรมดาดี อยากหาเหตุผลที่จะใช้ tubeless ต่อไปคับ
ไม่รู้ว่าใช้ล้อขนาดความกว้าง ในขอบเท่าไหน แต่ถ้าเป็นล้อติดรถgiant pr-2 แล้วขอบด้านในกว้าง 17.5 ยางที่แถมมากับรถเป็นขนาด 700*25 tlr ผมเติมล้อหน้า แค่ 74 ล้อหลัง 78 เท่านั้น นน.ตัวผม 65 kg. ส่วนข้างยางที่บอกเติมลม 85-125 psi.นั้นเป็นกรณีที่ใช้ยางใน การเติมลมควรศึกษาจากเวปผู้ผลิต ในเวปผู้ผลิต mavic ยางtlr ข้างยางก็บอกช่วงการเติมลมแบบนี้เหมือนกัน แต่ไปดูรายละเอียด ถ้าใช้แบบไม่มียางในจะเติมได้แค่แต่ 70-85 psi เท่านั้น ถ้าเติมมากกว่านี้เสี่ยงที่จะทำให้ยางและล้อเสียหายได้ หรือเสื่อมสภาพเร็วกว่ากำหนด อีกอย่างแรงดันลมมากไปทำให้น้ำยาอุดไม่อยู่ด้วยครับ ถ้าไม่แน่ใจลองใช้ app. my mavic ในระบบมือถือแอนดรอย คำนวณดูครับ แล้วลองปรับเพิ่ม-ลด ดู ขอให้สนุกกับการใช้งานนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”