ปั่นแล้วมือชาครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

palmkung987
สมาชิก
สมาชิก
team: BANPONG BICYCLE
Bike: GT Series4

ปั่นแล้วมือชาครับ

โพสต์ โดย palmkung987 »

ปั่นไปประมาณ 10 โลจะเริ่มชาแล้วครับ แก้ยังไงดีครับ มือชาปั่นแล้วหมดสนุกเลยครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปั่นแล้วมือชาครับ

โพสต์ โดย Gok See »

ปรับเบาะให้เงยขึ้นนิด นั่งให้ถูกตำแหน่งบนเบาะ อย่าให้น้ำหนักตัวเทลงแฮนด์

เอายางในพันแฮนด์ให้หนาก่อนค่อยใช้ผ้าพันทับอีกที ตรงนี้ช่วยได้มาก ผมเลิกใช้ถุงมือนานแล้ว รอยย่นของถุงมือมันกดทับ

ใช้ยางกว้าง 25

เปลี่ยนแฮนด์คาร์บอนถ้ามีเงิน ตัวผมไม่เปลี่ยนเพราะไม่มีเงิน แต่ตั้งแต่พันยางในใส่ยาง 25 ใส่ล้อขอบกว้าง ก็ไม่ชาแล้ว
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถุงมือ สเป รุ่นมีเจลช่วยได้
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ใช้ลำตัวพยุง อย่าใช้แขนรับน้ำหนักลำตัว
รูปประจำตัวสมาชิก
Monsterjeff
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Monsterjeff »

ตามข้างบนครับ ถ้าเป็นแล้ว ดีขี้นเรื่อยๆ จาก5 มาเป็น 10 แล้ว 20กม แสดงว่ากำลังปรับตัว
ส่วนมากคือเราเอาตัวทิ้งไปข้างหน้ามากกว่าให้กล้ามเนื้อตัวพยุงไว้ ก็เลยชา

สุดท้ายไม่ได้เรื่อง ไปเสียเงินให้ร้าน ปรับท่า ปรับอุปกรณ์ก็จบ หรือจบแบบว่าเราไม่ถูกกับคันนี้ คันใหม่ geo เหมาะกว่าก็ได้ครับ
one life, :arrow: live it
s16416
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 077249407
team: เมืองไข่เค็ม (สุราษฎร์ธานี)
Bike: S-Work Tarmac
ติดต่อ:

โพสต์ โดย s16416 »

เปลี่ยนรถใหม่หรือครับ /// หรือใข้คันเดิมเพิ่งมาชา /// หรือเปลี่ยนอะไรใหม่ /// ปั่นมาหลายปีแลัวเพิ่งมาชา หรือยังไงครับ /// เพือ่นเพื่อนได้แชร์ประสพการณ์ในวงแคบได้ครับ
ปั่นที่สบายใจแล้วกัน สุขใจดี
nutty45934
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nutty45934 »

เบื้องต้นค่อยๆลองปรับท่าดู ถ้าไม่หายจริงๆก็ต้องทำฟิตติ้งครับ
palmkung987
สมาชิก
สมาชิก
team: BANPONG BICYCLE
Bike: GT Series4

โพสต์ โดย palmkung987 »

ปั่นมา 4 ปีครับแต่คันนี้ซื้อมาได้ปีเดียว ตอนซื้อใหม่ๆก็ไม่ชานะครับ แต่ช่วงที่ผ่านมาฝนตก หยุดปั่นไปประมาณ 1 อาทิตย์ พอมาปั่นใหม่ชาตลอดเลยครับ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ผมไม่ชามานานแล้ว อยู่ๆวันนั้นเกิดอาการชา
ผมว่าถุงมือมีส่วนนะ ถุงมือคู่นั้นเก่ามากเจลที่ฝ่ามือคงหมดสภาพแล้ว นานๆผมจะเอามาใช้สักครั้ง อีกวันเอาอีกคู่ที่ใช้ประจำมาใช้แทนก็ไม่ชา
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

ปั่นหนักหน่วงมั้ยครับ ตามลักษณะการใช้งาน หรือ ตามเพื่อนตามฝูง ถ้าเกิดว่าจริงจังกับการปั่นขั้นเข้าเส้น ผมว่า เสียเงินไปฟิตติ้ง คุ้มกว่านะครับ ในระยะยาว การบาดเจ็บเรื้อรัง ช่วยได้เยอะครับ

เพิ่มเติม *** ผมเลื่อนเบาะไปข้างหลังทีละ 5mm. อ่ะครับ ช่วยได้ ครับ ประมาณว่า เพิ่มมุมให้น้ำหนักกระจายไปอีกนิดๆ^^
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย kkk95 »

เช็คระยะเบาะกับแฮนว่าใกล้ไปหรือเปล่าด้วยคับตรงนี้ก็มีส่วน ใกล้ไปมันจะยันเกินไปคับ พยายามใช้ลำตัวพยุงช่วยด้วยคับอย่าทิ้งน้ำหนักที่แขนหมดคับ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ความสูงอาน.... พอดีรึยังครับ? ถ้าพอดี เข่าจะควงสบายๆ ขี่จบไม่เจ็บเข่า ครับ
มาต่อที่ ระยะ handlebar drop คือระดับอาน เมื่อวัดมาด้านแฮนด์ แฮนด์จะต่ำกว่าใช่ไหมครับ ระยะตรงนี้ละครับจะทำให้เราก้มมากหรือน้อย ระยะตรงนี้พยายามอย่าให้เกิน 9 เซน ครับ

ก้มมาก ต่ำกว่า 9 เซน น้ำหนักมีโอกาส ลงมาที่มือมาก ชาได้
ก้มน้อย น้ำหนักจะลงที่หลังส่วนบั้นเอวมาก เมื่อยเอว
ก้มพอดี หลังและแขนและมือจะเฉลี่ยน้ำหนักเท่าๆกัน ลดการชาที่มือได้

ท่าจับแฮนด์ ก็มีโอกาสทำให้ชาได้ครับ กำหลวมๆ สักนิดพอให้แฮนด์ไหวตัวได้ในอุ่งกำมือเพื่อลดแรงกระแทกกระทั้น

หากทุกอย่างเข้าที่ มุมต่างๆเป็นไปตามค่าเฉลี่ยมาตรฐาน ยังชา ให้ฝึก กล้ามเนื้อส่วนท้องให้แข็งแรงขึ้นเพื่อรับ น้ำหนักตัวเราก้มจับแฮนด์แทนการทิ้งน้ำหนักลงที่มือ

สเต็ม สั้นยาว ไม่พอดีก็มีส่วน ทำให้ มือชา ได้ครับ

ตำแหน่งชิฟเต้อร์ ก้มเงย 25-30 องศา ไม่เกินนี้ (ต้องสัมพันธ์กับทางนั่งหลัก จะไม่ทำให้ข้อมือหักมากเกินไป)

ทั้งหมดต้องลองสังเกต เอาเองนะครับ ไม่งั้นต้องพึ่งฟิตเต้อ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย trek3900/2009 เมื่อ 27 พ.ค. 2017, 11:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ถ้าบอกว่าปั่นคันนี้มา1ปีไม่ชา ก็ต้องลองย้อนดูตัวเองครับ ว่าหลังจากที่พักปั่นเนื่องจากฝนตกมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง
-อุปกรณ์
-ร่างกาย
-ระยะเซ็ตต่างๆ
มันต้องมีซักอย่างที่ไม่เข้าที่แหละครับ 5555
ถ้าอยากจบๆก็ลงทุนทำFitting ก็คุ้มค่าอยู่นะครับ

ปล.รถผม Handlebar Drop(ระยะจากเบาะถึงระดับบาร์ของแฮนด์ในแนวดิ่ง)112มม.(วัดจากเครื่องRETUL) เวลาปั่นจริงไม่มีอาการชานะครับ อาจจะขึ้นอยู่กับความยืดหยุ่นของแต่ละบุคคลด้วย
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
NanoLG
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย NanoLG »

มือชาอาจมาจากหลายสาเหตุนะครับ คงต้องค่อยๆดูว่าที่ชาเป็นเพราะจุดไหน

ขอเสริมหลายๆความเห็นข้างบนในส่วนของ "ตำแหน่ง shifter กับการวางมือ" นะครับ
ผมเคยมือชาจากจุดนี้ ปรับองศา shifter นิดเดียวให้ข้อมือเป็นระนาบเดียวกับแขน (ข้อมือไม่หัก) หายชาเลยครับ
แขนไม่ตึง ข้อมือไม่งอ ปั่นสบายมากครับ

ลองดูจากรูปเป็นแนวทางครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

pic. credit: http://blog.bikefit.com/how-to-fit-a-road-bicycle/
https://fityourbike.wordpress.com/2016/ ... kes-gears/
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ผมเคยชาและปวดหลังอยู่ช่วงนึงครับ ฟิตตัวเอง สุดท้ายพบว่าปรับอานถอยหลังแล้วหาย มานั่งนึกๆดูก็คือ ตอนแรกอานผมล้่ำหน้าอย่างกับ TT เลย แต่ใช้ Road bike มันไม่มีที่รองแขนรองศอก น้ำหนักมันลงมา หลังกับมือก็รับไปเต็มๆ พอเลื่อนอานถอยหลังไป น้ำหนักมันก็ลงมือน้อยลงมาก ก้มหมอบอยู่แทบจะปล่อยมือได้เลย(ได้แปบเดียวนะ ใช้กล้ามหลังยึดไว้ ไม่ให้คว่ำ) สมดุลดีขึ้นมากครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”