ขอคำแนะนำเรื่องไหปลาร้าหักครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบ

ขอคำแนะนำเรื่องไหปลาร้าหักครับ

โพสต์ โดย สองเตื้อ »

ผมล้มเสือหมอบมาได้ 10 วันแล้ว ไหปลาร้าด้านขวาหัก หมอให้ใส่สายรัดเลขแปดยึดไหล่ไว้ อีก 1 เดือนนัดไปดูอีกครั้ง อยากทราบแนวทางการรักษาจากท่านที่เคยประสบปัญหาเดียวกัน เช่น กี่วันถึงจะพอปั่นเทรนเนอร์ได้ กี่เดือนถึงจะปั่นได้ปกติ การรับประทานอาหาร สิ่งที่ควรทำและไม่ควรทำขณะรักษาอาการ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ
มีความสุขกับชีวิตนะครับ เพราะ....มันมีวันหมดอายุ
รูปประจำตัวสมาชิก
john bianchi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891593477
team: สวนธน GOLD CITY
Bike: BIANCHI IMPULSO 2013 , SPECIALIZED S-WORKS VENGE 2014

Re: ขอคำแนะนำเรื่องไหปลาร้าหักครับ

โพสต์ โดย john bianchi »

ช่วงนี้อัดแคลเซียมรอเลยครับช่วยเสริมเรื่องกระดูกที่หักได้
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำเรื่องไหปลาร้าหักครับ

โพสต์ โดย hamyacoza »

บางคนต้องผ่าตัด บางคนไม่ต้องผ่า ผมโชคดีที่ไม่ต้องผ่าตัดครับ 3 อาทิตย์ผมเริ่มปั่นได้ครับ หาสถานที่ปลอดภัย ไม่จอแจเพราะยังควบคุมรถได้ไม่ 100% ตอนปั่นมีอาการเจ็บเสียวตรงที่หักเล็กน้อย. 3 อาทิตย์เริ่มปั่น av15 ปั่นทุกวัน 6 เดือนเริ่มซ่าได้ 1 ปีถึงหายสนิทครับ

เรื่องอาหาร แคลเซียมเม็ดที่หมอให้มาผมไม่กินครับ ผมจะกินงาดำคั่วโรยที่ข้าวสวยทุกมื้อ กินผักที่มีสีเขียวเข้มเช่น บลอคโคลี่ คะน้าทุกมื้อ นม ปลาเล็กปลาน้อยทอดกรอบ วันไหนรู้สึกแคลเซียมไม่พอผมถึงจะกินแคลเซียมเม็ดครับ

ผมจะแนะนำเรื่องสายรัดคอต้องหมั่นเช็คอย่าให้หย่อนนะครับ เดี๋ยวไหล่จะห่อเสียบุคคลิก ถึงเวลาหมอสั่งให้ทำกายภาพบำบัดพยายามทำให้ได้ เพราะผมไม่ค่อยทำผลคือไหล่ติด แขนเล็กกว่าอีกข้าง ไม่ถึงกับลีบนะครับแต่กล้ามเนื้อมันหายไป ขอให้หายไวๆครับ
topact
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0877223458
team: ยากันยุง
Bike: Scott

โพสต์ โดย topact »

ลืมเรื่องปั่นไปก่อนครับ
ต้องดูในฟิล์มครับว่ากระดูกหักระยางห่างขนาดไหน
ช่วงแรกพยายามอย่าขยับมากครับมันจะเจ็บ อย่ายกของหนัก
สองสัปดาห์แรกจะทรมานหน่อยครับหลังจากนั้นจะค่อยๆดีขึ้น
ของผม 1 เดือนเริ่มติดแต่อย่าเพิ่งดีใจนะครับมันจะเป็นแค่เส้นใยผังผืด
ติดช้าติดเร็วขึ้นอยู่กับระยะห่างของกระดูกและช่วงอายุของเราด้วยครับ
ของผมเกือบ 3 เดือนครับถึงจะเริ่มปั่นลงถนนได้ พอดีไม่มีเทรนเนอร์ ถ้าเบื่อก็ออกไปเดินตามสวนสาธารณะบ้าง
ที่สำคัญคือกายภาพนะครับ ระวังไหล่ติดเด๋วจะได้แก้ไขกันอีกยาว
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

จะให้ชัว ผ่าดามเหล็กดีกว่ามันแน่นอน กระดูกอยู่ในแนวตามเดิม ผมเคยหักหมอให้ใส่ที่สายรัด 2-3เดือนมีแต่พังผืดยึดติด และไหล่ตกสั้นยาวไม่เทากัน ขนาดอัดแคลเซียม สุดท้ายต้องผ่าดามเหล็กครับ อันนี้ในกรณีของผมนะครับ
สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
มีความสุขกับชีวิตนะครับ เพราะ....มันมีวันหมดอายุ
silvercof
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8345xxx
team: BCR, Cozy Cycling Team
Bike: Trek Fx 7.2, C'Dale SuperSix EVO, Giant TCR SLR
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย silvercof »

ของผมไหหักข้างซ้าย อายุใกล้เลข 5 เลยตัดสินใจผ่าดามเหล็ก จริงๆหมอแนะนำว่าใช้ตัวรัดเลขแปดก็ได้แต่ผมขอผ่าดามเหล็กเพราะกะว่าเอาชัวร์ไว้ก่อน
กระดูกเริ่มติดตอน 1 เดือน ช่วงนี้งดปั่น มาเริ่มปั่นบเทรนเนอร์เบาๆหลังจาก5สัปดาห์ 7สัปดาห์เริ่มกลับมาปั่นเบาๆ 40-50 โล หลังจากนั้นก็ปั่นทุกสัปดาห์ จริงๆหมอยังไม่ให้กลับมาปั่นในช่วงนี้แต่ผมดื้อเอง
2เดือนกระดูกติดดีขึ้นแต่ยังไม่เต็มที่ 3เดือนถึงติดดีดูจากฟิล์มแล้วแทบไม่เห็นรอยต่อ หมอบอกกลับมาปั่นจักรยานได้ แต่ผมแอบปั่นมาเป็นเดือนละ
ช่วงแรกทานแคลเซียมที่หมอให้วันละเม็ดเฉพาะเดือนแรก แต่ทานนมกับเครื่องดื่มที่ผสมงาดำตลอด นอกนั้นก็ทำตัวปกติ แต่แขนซ้ายไม่ยกหนักตลอด 2 เดือน เริ่มกายภาพเบาๆหลังเดือนที่สอง
ทำกายภาพสำคัญห้ามเว้นเพราะไม่งั้นแขนจะทำงานได้ไม่เต็มที่ ถ้าจะกลับมาปั่นแนะนำหลังสามเดือนไปแล้วชัวร์สุด
----------------------------------------------------------------
ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
Whatever will be, will be : สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
----------------------------------------------------------------
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

ทำใมไม่รักษาหมอต่อกระดผูกแบบโบราณครับ
เพื่อนพี่ชาย หมอจะตัดขาทั้งสอใงข้าง
แกไปรักษาหมอน้ำมัน 6 เดือนเดินปรอ
แกไปให้หมอที่จะตัดขาแกดูด้วย
ปัจจุบันหมอท่านยังมีชีวิดอยู่
ผมผ่านบ้านแก รถจอดอย่างน้อยวันละ 50 คัน
เห็นว่าชึ้นค่ารักษาเป็น 300 บาท
ชื่อหมอม้วน อยู่บ้านหนองบัวหน่วย อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธุ์ ใกล้ๆสนามกอล์ฟ
สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
เชเช่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813564207
team: ขี่มั่ว(สาขาแม่กลอง)
Bike: หมอบเขา

โพสต์ โดย เชเช่ »

ของผมกรณีเดียวกับเจ้าของกระทู้ ตอนนั้นสี่สิบต้น ๆ หมอบล้ม หัวฝาดพื้นแ่หมวกดีรับแทน ส่วนไหปลาร้าแตกแต่อยู่ที่เดิม ไม่ต้องผ่าใส่เสื้อรัด สองเดือน พอหายใช้เทรนเนอร์ก่อน หลังจากนั้นก็ออกปั่นเบา ๆแล้วก็ปกติ ติดเร็ว ช้า เกี่ยวกับอายุด้วย แล้วก็ผ่านมาจนอายุ 57 ก็แตกอีกที่เดิม เมี่อสองเดือนที่แล้ว ตกเก้าอี้ คราวนี้ต้องผ่าดามเหล็กตอนคุยอยู่นี้ยังใส่เหล็กอยู่ ข้อแนะนำแขนข้างนั้นนิ่งให้มากที่สุด ผมกินแคลเซียม เวลานอนจะถอดหรือไม่ก็ได้สลิงที่ห้อยแขน อย่ายกของหนักโดยเด็ดขาด กินอาหารตามปกติ ขอให้หายไว ๆ นะครับ ผมยังเจ็บอยู่เลย เพิ่งแอบไปปั่นมานิดเดียว หายไว ๆ นะครับ โชคดีครับ
สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ ขอให้หายและได้กลับมาปั่นไวๆเช่นกันครับ
AstroKAney
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Mania Cycling Club (MCC)
Bike: BMC ALR01 (2015), Bianchi Kuma 5300 (2012)

โพสต์ โดย AstroKAney »

ผมหักด้านซ้าย เมื่อ กลางเดือน กค 2015 (อายุ 39)
อดปั่น Bike for Mom เลย
กว่าจะปั่นได้ราวๆ เดือนครึ่งครับ ปั่นแบบระมัดระวังตัวที่สุด 5555
แต่สุดท้ายพังผืดมันเกาะเพราะไม่ได้กายภาพ ทำให้เริ่มรู้สึกว่าเอื้อมแขนมาหยิบกระเป๋าเสื้อจักรยานด้านซ้ายไม่ได้เลยครับ จะเจ็บมากๆๆ สุดท้ายไปนวดแผนไทยอยู่ 4-5 ครั้ง ก็ค่อยๆดีขึ้น (กลับมาปรกติตอนช่วงปลางปี 2016 ครับ แต่จริงๆแล้วมันก็ 95% ของภาวะปรกติเมื่อเทียบกับก่อนหักครับ)

ไม่ควรรีบกลับมาปั่นเกินนะครับ
แม้นจะเป็นเทรนเนอร์ก็ตาม
เดี๋ยวจะกลายเป้นเสียน้อยเสียยากครับ
ใจเย็นๆ เอาให้กระดูกเข้าที่แบบชัวร์ๆก่อน
ระหว่างนี้ดูแลเรื่องอาหารการกิน+ทานแคลเซียมอย่างที่น้าๆบอกกันมา

ปล. ผมเข้าเฝือกแข็ง ทรมานมากๆ โดยเฉพาะเวลาคัน กับเวลานอน 5555

ขอให้หายไวๆนะครับ
;) ;) ;)
----------------------------------
The Show Must Go On
----------------------------------
สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ คุณ AstroKAney มากครับ
pkandtom
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0852499611
team: ไม่มี
Bike: L.A. URBANO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pkandtom »

ของผมหักมาแล้วทั้งสองข้าง (พูดเหมือนจะภูมิใจ) ครั้งแรกข้างซ้ายตอนประมาณ 10 ขวบ หมอให้เข้าเฝือกแข็งแบบหล่อปูนเป็นเลข8(ผมแอบคิดไปเองว่าที่ต้องเข้าเฝือกแข็งเพราะเป็นเด็กกลัวจะซนไปแกะออกและกระดูกน่าจะแยกออกจากันเพราะเวลาดูจากรอยหักมันจะยุบลงไป)ใส่เฝือกและกินยาอยู่เกือบ 3 เดือน ขึ้นรถเมล์ก็โหนไม่ได้ทำอะไรก็ลำบาก ครั้งที่ 2 ข้างขวาตอนอายุ 24 อันนี้หักกระดูกน่าจะไม่แยกกันเพราะว่าตอนแรกเอ็กซเรย์ไม่เจอแต่กลับมาบ้านปวดมากต้องกลับไปเอกซเรย์อีกรอบถึงเจอคราวนี้หมอใส่เฝือกอ่อนที่เป็นคล้ายๆผ้าสามารถแกะออกได้คราวนี้ใช้เวลาประมาณ 2 เดือน ผมไม่เคยกินแคลเซียมหรือสิ่งอื่นใดนอกจากยาของหมอ สรุปทุกวันนี้แขนใช้งานทุกอย่างเหมือนปกติ แต่จะรู้สึกเสียวเวลาที่มีคนมากดที่บ่า และรองเอามือลูบดูตรงกระดูกไปปลาร้าทั้ง 2 ข้างมันเหมือนไม่ได้รูปปูดๆบวมๆยังงัยไม่รู้ ขอถามแต่ละท่านที่หายเป็นปกติแล้ว กระดูกได้รูปเหมือนเดิมมั้ยครับ
รถไม่แพงก็แรงได้ อยู่ที่กำลังและสังขาร
สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ

เท่าที่ทราบมาถ้าไม่ผ่า กระดูกจะนูนขึ้นมาครับ ของผมไหปลาร้าหักห่างกันประมาณเกือบ 1 นิ้ว ตอนนี้ครบ 1 เดือน ผมอายุ 43 กระดูกเริ่มติดแต่แค่ไยบางๆ หมอบอกอีก 15 วันให้ถอดสายรัดเลขแปดออกได้และนัดดูอาการอีกทีก็อีก 1 เดือน ห้ามยกของหนัก ค้ำหรือยัน ให้เคลื่อนไหวแขนได้ตามปกติเท่าที่ทำได้และไม่เจ็บ(ผมไม่ค่อยมีอาการเจ็บแล้ว) หมอให้ปั่นเทรนเนอร์ได้ ผมไม่กินแคลเซียมแต่กินนมทุกวัน อาหารกินปกติทั่วไปเน้นผัก เอามือลูบที่ไหปลาร้ามีนูนขึ้นมาชัดเจน หมอบอกว่าหายแล้วก็จะนูนแบบนี้แต่สามารถใช้งานได้ปกติ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ ตอนนี้อยากปั่นมาก ผมอยู่เชียงใหม่ ปีนี้อดปั่นหน้าหนาว เศร้าเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”