ทดลองใช่เบบี้ออย แทนน้ำมันเบรค

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
sming_GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897304059
Bike: รถถีบ

Re: ทดลองใช่เบบี้ออย แทนน้ำมันเบรค

โพสต์ โดย sming_GT »

ขอกด like สองมือเลยครับ :D :D
My nickname : Golf
βlue$ushi™
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 612 9753,02 589 0804
team: กลุ่มรวมมิตร/LT BIKE/KUKOT/ThaiNCC
Bike: Jamie(Jamis XC2)/Jinny(Giant DS1 Warp)/Indy(JAVA Fit)/แม่บ้าน/LA Terrano หักไปแร้ววว/เสือเหมา(Mosso676)/BlueZombie(Asama Tandem)/TrinX TandeM 26"/น้องเอก(เขนก) Greenspeed Tadpole Recumbent Trike
ตำแหน่ง: หลัง ม.ธุรกิจฯ

Re: ทดลองใช่เบบี้ออย แทนน้ำมันเบรค

โพสต์ โดย βlue$ushi™ »

sming_GT เขียน:ขอกด like สองมือเลยครับ :D :D
ผมกด Like คำพูดของคุณนะคร๊าฟฟฟ(เหมือนคำที่ผมจะพูดเป๊ะ) :mrgreen:
แต่ไม่ได้ให้คุณมากด Like รูปผมน๊าาาา :lol: :lol: :lol: (เอาไว้กดคนเดียว)
ลุงก้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9538606
team: จักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่
Bike: airborne merida xc mission la blueline

โพสต์ โดย ลุงก้อง »

little_bike เขียน:คนเรานี่ก็แปลกนะครับ ซื้อรถคันละเป็นหมื่น แต่กับน้ำมันขวดละ 2-3 ร้อย ใช้กันยันขายรถทิ้งก็อยากประหยัด
ทั้งๆ ที่ของแต่งรถส่วนอื่นๆ น่าประหยัด กลับกล้าที่จะจ่ายมากกว่า .. ^^"
แบบว่าเสียตังมาเยอะแล้วก็ไม่อยากจะเสียตังโดยไม่จำเป็น หากประหยัด
น้ำมันใส่แล้วถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยนทิ้ง ไม่เหมือนอย่างอื่นยังขายต่อได้เช่น ยางเก่าๆก็ยังขายได้
ก็ต้องประหยัด ยิ่งยุคนี้ข้าวยากหมากแพง (หมากไม่กิน) วันก่อนโดนข้าวแกง จาน 40 บาท
ที่แม่ขะจานบ้านนอกแท้ๆ ใครอยากจะใช้ของแท้ก็ใช้ไปไม่ว่ากัน
บางท่านก็อยู่ต่างจังหวัดไกลจากร้านค้ามาก บางร้านก็ไม่สั่งมาขาย
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงก้อง เมื่อ 25 เม.ย. 2012, 17:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
สมช้ย การช่าง 6 ซ.3 โชตนา ช้างเผือก เมือง เชียงใหม่ 50300
ทัวร์ดอย http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=409721
เวีดนาม http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=263763
นาแมวเซินลาซาปาhttp://www.thaimtb.com/
tan.bd
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835031212
team: ไร้สังกัด
Bike: MERIDA

โพสต์ โดย tan.bd »

คุณsming_GT,ลุงก้องครับ ขอมีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
ผมเองอยู่ต่างจังหวัด เจอปัญหาสั่งของทางเน็ตแล้วเบื่อกับการรอคอยเจอปัญหาดิสเบรกหลังมีลมในระบบ
อาการบีบมือเบรคครั้งแรกจมลึกเบรกไม่อยู่ต้องย้ำหลายๆครั้ง(เบรกหน้าปกติ)หาน้ำมันเบรกยากมากติดตามข้อมูลของ
คุณsming_GT,ลุงก้อง มาตลอดรวมทั้งคอมเม้นต่างๆ ตัวผมเองทำงานบริษัทรถยนต์พอมีความรู้เกี่ยวกับสารพวกนี้
1.เบบี้ออยล์คอมเม้นกันเรื่องจุดเดือด
2.น้ำมันมะกอกเรื่องความชื้น ส่วนจุดเดือด OK
ของผมเล่นน้ำมันไฮลอริกชนิดความหนืดต่ำ
คุณสมบัติ จุดเดือดสูง ไม่กัดโลหะ ไม่งอแงกับความชื้น ทนแรงดันสูง ไม่กัดสี (เป็นคุณสมบัติของน้ำมันไฮลอริก)
การทดสอบ รูดลงเขายาว เล่นเบรกหลัง เพื่อไห้มันเฟส (เกิดฟองอากาศในระบบเบรก) อันนี้เอาแบบตั้งใจเลยครับ ทดสอบหลายครั้งผ่านปกติ บอกก่อนผมมีเบรกหน้าสำรองใช้น้ำมันของชิมาโน่
สรุปคือตั้งใจทดสอบ เพื่อเป็นทางเลือกสำหรับท่านที่หาน้ำมันยากและท่านที่ต้องการฝึกการเปลี่ยนน้ำมันเบรกกับราคาของที่ไม่แพง
แต่ของผม ฟรี 555 ผลการทดสอบประมาณ 2เดือน เบรกนิ่ม เลี่ยได้ดี หนึบถูกใจครับ
ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว
สวัสดีครับ
จากข้อมูลที่ลงใว้วันนั้นถึงวันนี้ ลองทั้งเบบี้ออยล์ ทั้งน้ำมันไฮโดรลิค ยังสบายดีไม่รั่ว ไม่ซึม ไม่วืด ถอดลูกยางมาดูไม่บวมด้วย
จบขา่ว
แก้ไขล่าสุดโดย tan.bd เมื่อ 06 ส.ค. 2015, 15:34, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
การที่จะทำให้คนทุกคนรักเราชอบเราย่อมเป็นไปไม่ได้
แต่การที่จะทำให้คนที่รักเราชอบเราไม่เสียใจเป็นสิ่งที่ควรทำ
sming_GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897304059
Bike: รถถีบ

โพสต์ โดย sming_GT »

tan.bd เขียน:คุณsming_GT,ลุงก้องครับ ขอมีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
ผมเองอยู่ต่างจังหวัด เจอปัญหาสั่งของทางเน็ตแล้วเบื่อกับการรอคอยเจอปัญหาดิสเบรกหลังมีลมในระบบ
อาการบีบมือเบรคครั้งแรกจมลึกเบรกไม่อยู่ต้องย้ำหลายๆครั้ง(เบรกหน้าปกติ)หาน้ำมันเบรกยากมากติดตามข้อมูลของ
คุณsming_GT,ลุงก้อง มาตลอดรวมทั้งคอมเม้นต่างๆ ตัวผมเองทำงานบริษัทรถยนต์พอมีความรู้เกี่ยวกับสารพวกนี้
1.เบบี้ออยล์คอมเม้นกันเรื่องจุดเดือด
2.น้ำมันมะกอกเรื่องความชื้น ส่วนจุดเดือด OK
ของผมเล่นน้ำมันไฮลอริกชนิดความหนืดต่ำ
คุณสมบัติ จุดเดือดสูง ไม่กัดโลหะ ไม่งอแงกับความชื้น ทนแรงดันสูง ไม่กัดสี (เป็นคุณสมบัติของน้ำมันไฮลอริก)
การทดสอบ รูดลงเขายาว เล่นเบรกหลัง เพื่อไห้มันเฟส (เกิดฟองอากาศในระบบเบรก) อันนี้เอาแบบตั้งใจเลยครับ ทดสอบหลายครั้งผ่านปกติ บอกก่อนผมมีเบรกหน้าสำรองใช้น้ำมันของชิมาโน่
สรุปคือตั้งใจทดสอบ เพื่อเป็นทางเลือกสำหรับท่านที่หาน้ำมันยากและท่านที่ต้องการฝึกการเปลี่ยนน้ำมันเบรกกับราคาของที่ไม่แพง
แต่ของผม ฟรี 555 ผลการทดสอบประมาณ 2เดือน เบรกนิ่ม เลี่ยได้ดี หนึบถูกใจครับ
ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว
เยี่ยมเลยครับผม หลากหลายข้อมูล ร่วมแบ่งปั่นกันตามประสา
น้ำมันไฮดรอลิคผมก็ว่าน่าลองใช้ครับ หาแบบเหลวๆหน่อย ระบบไฮดรอลิครับแรงกดเป็นตันๆ แถมทนความร้อนสูง เอามาใช้กับเบรคน่าจะเหลือๆ..................มั้ง 555
My nickname : Golf
bom001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822556611
team: หมูป่า โป่งน้ำร้อน
Bike: mongoose. scott
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย bom001 »

เก็บๆๆๆน่าลอง
ไอ้เขี้ยวตัน
หมูป่าโป่งน้ำร้อน
keawgo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086XXXXXX9
team: ผู้สัญจรยามดึก
Bike: Turbo Foil,Turbo Scale

โพสต์ โดย keawgo »

เก็บกระทู้ไว้ก่อน :D
นักปั่นบาทา มหากาฬ สะท้านยุทธจักร ไม่หนักกระบาลใคร
สโลแกน::??ซิ่งทางเรียบ ด้วยความเร็วสูง ภายไต้เวลาที่จำกัด??
ppsafari
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863122xxx

โพสต์ โดย ppsafari »

น้ำมันหมูได้ป่าว :D :D :D :D
hostage28
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-211-7206

โพสต์ โดย hostage28 »

น้ำมันหมูระวังมดขึ้นนะครับ :D
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

โพสต์ โดย โยชูวา »

เท่าที่ดูๆหลักการทำงานมันก็คล้ายๆกับระบบโฮดรอดิก ที่ใช้โดยทั่วๆไป
ฉีดน้ำมันผ่านรูเล็กๆเพื่อให้ได้แรงอัดสูงๆ เหมือนกับเราบีบปากสายยางท่อน้ำ ให้ฉีดน้ำได้ไกลๆ
แล้วใช้แรงดันตัวนี้ไปกดผ้าเบรค น้ำมันที่ใช้ผมคิดว่าควรจะมีคุณสมบัติหลักๆคล้ายๆน้ำมันไฮดรอดิก
น้ำมันไฮดรอดิก มีหลายเกรดหลายความข้น ตามลักษณะการใช้งานครับ
น้ำมันอย่างอื่นที่มีลักษณะคล้ายๆกับน้ำมันไฮดรอดิกก็น่าจะใช้แก้ขัดได้
missile9
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817663071
team: Tonsai Bike Society
Bike: missile x-9 pro

โพสต์ โดย missile9 »

จักรยานของลุงต้องใช้สมุนไพร...เยี่ยมเลย ทั้งคนทั้งรถ
nai_c70
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: "เทร็คงานวัด"

โพสต์ โดย nai_c70 »

จขกท. เป็นยังไงบ้าง รายงานผลการใช้baby oilให้ฟังหน่อยครับ :mrgreen:

ตอนนี้กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนน้ำมันเบรคอยู่ ขอความเห็นหน่อยครับ

ถ้าแท้งก์น้ำมันเบรครั่วซึม ถ้าต้องการจะใช้น้ำมันทั้ง3ชนิดนี้แทนน้ำมันเบรคshimano ควรจะใช้น้ำมันชนิดไหนดี
1.baby oil
2.น้ำมันมะกอก
3.น้ำมันไฮโดรลิค

เหตุผลที่ผมจะเลือกใช้น้ำมันทั้ง3ชนิดนี้ เพราะว่าต้องเติมบ่อยๆประมาณเดือนละ1ครั้ง และต้องการประหยัดค่าใช้จ่าย
รถผมใช้ไม่บ่อยนัก ใช้งานมาไม่ถึง1ปี เบรคก็มีปัญหาซะแล้ว ถ้าซื้อใหม่ก็เกรงว่าจะไม่คุ้ม เพราะเบรคหน้าก็ยังหนึบดี จะซื้อเบรคใหม่ทั้งทีก็ต้องเปลี่ยนยกเซ็ตซะงั้น(เพราะเขาขายกันเป็นคู่ :D )

ปล.ผมว่าbaby oilไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรอกมั้ง จขกท.เขายังไม่เคยเอาแผลมาฝากผมเลย :lol: :lol: :lol:
> > ตะวันรอนที่แหลมพรหมเทพ < <
o_extreme
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ... ปั่นไป กินไป ...
Bike: Caerus bike / FM066
ติดต่อ:

โพสต์ โดย o_extreme »

ถ้าของจักรยานมันหายาก

เอาของมอไซใส่แทนก็ได้ครับ ไม่แพงหรอก
if u can't b a good example , u should b a horrible warning

กระทู้เตือน โดนคนขายของไร้ความรับผิดชอบ หลอกขายของมีตำหนิ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1121245
angeloves
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Joy
Bike: wheeler เก๊าเก่า

โพสต์ โดย angeloves »

น้ำมันมะพร้าวได้ป่าวครับ เวลาเบรคได้มีกลิ่นหอมด้วย อิอิ :lol:
angeloves
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Joy
Bike: wheeler เก๊าเก่า

โพสต์ โดย angeloves »

little_bike เขียน:คนเรานี่ก็แปลกนะครับ ซื้อรถคันละเป็นหมื่น แต่กับน้ำมันขวดละ 2-3 ร้อย ใช้กันยันขายรถทิ้งก็อยากประหยัด
ทั้งๆ ที่ของแต่งรถส่วนอื่นๆ น่าประหยัด กลับกล้าที่จะจ่ายมากกว่า .. ^^"

ไม่งั้นจะมีคนทำน้ำยาTubelessแบบไทยทำเหรอครับ ใช้งานได้เหมือนของนอกราคาต่างกันกี่เท่าล่ะครับ แล้วที่เคยหากระทู้D.I.Y.ในบอร์ดนี้หรือเปล่าครับ เกิดจากการลองผิดลองถูกจนได้ผลสรุปที่ชัดเจน สุดท้ายก็เป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น แถมเราไม่ต้องเจ็บตัวลองเองอีก :lol: :lol: :lol: ของบางอย่างมันไม่ได้กี่กับตัวเงินเป็นความพิเรนของแต่ละท่านก็ว่าไป :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”