โซ่ที่ตัดไปแล้วนำกลับมาต่อใหม่ได้ไหม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Sweethe@rt
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized : Rockhopper (29er)

โซ่ที่ตัดไปแล้วนำกลับมาต่อใหม่ได้ไหม

โพสต์ โดย Sweethe@rt »

เนื่องจากเปลี่ยนเฟืองใหญ่ขึ้นครับ ตอนนี้โซ่ตึงมาก
พอดีเก็บข้อที่เคยตัดไว้ ไม่ทราบว่านำกลับมาต่อใหม่
โดยไม่ใช้ข้อต่อปลดไว (ต่อหมุด) ได้ไหมครับ
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

Re: โซ่ที่ตัดไปแล้วนำกลับมาต่อใหม่ได้ไหม

โพสต์ โดย bambi »

เวปไซท์เมืองนอก เขาไม่แนะนำให้ทำ แต่ผมทำใช้อยู่ครับ เคยทำกับเสือภูเขา ทั้ง 10 11 และ 12 สปีด ใช้อยู่เป็นปี ๆ ไม่เคยมีปัญหานะครับ ....แต่ต้องใช้ฝีมือพอสมควรนะครับ
Sweethe@rt
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized : Rockhopper (29er)

Re: โซ่ที่ตัดไปแล้วนำกลับมาต่อใหม่ได้ไหม

bambi เขียน: 14 มี.ค. 2021, 14:40 เวปไซท์เมืองนอก เขาไม่แนะนำให้ทำ แต่ผมทำใช้อยู่ครับ เคยทำกับเสือภูเขา ทั้ง 10 11 และ 12 สปีด ใช้อยู่เป็นปี ๆ ไม่เคยมีปัญหานะครับ ....แต่ต้องใช้ฝีมือพอสมควรนะครับ
ขอบคุณครับ นึกว่าจะไม่ใครช่วยตอบซะแล้ว
vodovodo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่เน้น เน้นตั้งวง
Bike: Chevrollet

โพสต์ โดย vodovodo »

ผมก็ต่อเองใช้งานเองอยู่กับรถพับ ยังไม่เคยเจอปัญหาครับ
แต่เท่าที่ถามตามร้านมาเค้าจะให้ซื้อใหม่อย่างเดียว บอกว่าไม่ควรต่อเพราะเหตุผลของแรงส่งจะทำให้โซ่ขาดที่จุดต่อ แต่ผมยังไม่เคยเจอนะครับ
Sweethe@rt
ขาประจำ
ขาประจำ

vodovodo เขียน: 06 เม.ย. 2021, 16:00 ผมก็ต่อเองใช้งานเองอยู่กับรถพับ ยังไม่เคยเจอปัญหาครับ
แต่เท่าที่ถามตามร้านมาเค้าจะให้ซื้อใหม่อย่างเดียว บอกว่าไม่ควรต่อเพราะเหตุผลของแรงส่งจะทำให้โซ่ขาดที่จุดต่อ แต่ผมยังไม่เคยเจอนะครับ
ขอบคุณมากครับ
jitsuwan103
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jitsuwan103 »

มาหาความรู้ครับ กำลังจะต่อเหมือนกันครับ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ผมใช้ของเก่าประจำและมีการโยกย้ายอุปกรณ์บ่อยรวมทั้งโซ่ด้วยเส้นเดิมทั้งตัดออกทั้งต่อกลับหลายรอบใช้งานก็ถือว่าหนักตั้งแต่ปันมา20ปีไม่เคยเจอโซ่ขาด
หัวใจสำคัญผมว่าอยู่ที่เข้าใจการทำงานของอุปกรณ์ครับ โซ่นี่หลักๆเลยอย่าใช้เยีื้องมากนักแค่นั้นเองครับแรงกระทำแบบดึงทางตรงไม่มีขาดส่วนมาที่ขาด
จริงๆมันไม่ได้ขาดมันแตกออกด้านข้างครับเกิดจากการใช้เย้ื้องมากกว่า
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

ทุกวันนี้ผมก็ใช้โซ่ยืดๆ อยู่ครับ หย่อนก็ตัด รอเปลี่ยนทีเดียวพร้อมกันกับ ใบหน้า 1 ใบ และเฟืองหลัง 11 sp. ก็ไม่มีปัญหาอะำรนะครับ สับเปลี่ยนเกียร์ไม่ว่าทางเรียบ ทางครอส ก็เนียนเหมือนเดิม ขออย่างเดียวอย่าไปเปลี่ยนเพียงอย่างใดอย่างหนึ่งครับ ระยะสึกหลอมันไม่เท่ากัน มีปัญหาในการใช้งานแน่นอน :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”