ัปัญหาการถอดยางนอกยากมาก

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
kornang
สมาชิก
สมาชิก

ัปัญหาการถอดยางนอกยากมาก

โพสต์ โดย kornang »

สอบถามครับ

ผมใช้ MTB ล้อขนาด 29 นิ้ว

ล้อ Easton AR25

ยาง Conti Crossking มียางใน

ปัญหาของผมคือ จะถอดยางนอกออกจากล้อยากมากครับ ต้องใช้แรงมหาศาล กว่าที่ยางจะหลุดจากขอบ

และพอจะใส่ยางกลับ ก็ใส่ได้ยากมา ว่ายางจะเข้าขอบได้

สอบถามนะครับ ถ้าผมจะแก้ปัญหาเรื่องการถอด-ใส่ยาง จากปัญหาที่ผมกล่าวมาข้างต้น สาเหตุมันเป็นที่ยางหรือเป็นที่ล้อครับ

คือ ผมไม่อยากเจอปัญหาถอดยางยากครับ อยากใส่ยางให้ง่ายกว่านี้ เลยอยากแก้ปัญหาแบบระยะยาวเลย ถ้าปัญหาเป็นที่ยาง ก็จะเปลี่ยนไปใช้ยางยี่ห้ออื่น ถ้าปัญหาเป็นที่ล้อ ก็อาจจะเปลี่ยนไปใช้วงล้ออื่นแทนครับ

เสริมนะครับ ปกติ ผมเปลี่ยนยางรถเองได้ครับ แต่พอได้ยางกับล้อชุดนี้มา กลับมีปัญหายุ่งยากมาก เคยเอาไปให้ช่างที่ร้านทำให้ แล้วนั่งมอง ช่างยังบ่นเลยว่า ถอดยาก ใส่ยาก

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”